What's new

[Hỏi đáp] Hành trình dài: Đông Tây Bắc - đồng bằng sông Hồng

Tặng bác cái Bản đồ sơ lược cung đường mà mụ Bờ Nách vẽ bịa ra cho bác

Đi cung đường này bác sẽ được đi từ Tây bắc sang Đông Bắc, được chiêm ngưỡng những ruộng bậc thang đẹp nhất nước ở Tú Lệ, Mù Căng Chải (mùa lúa chín thì đẹp phải biết, nhưng mùa ngâm nước để ải ruộng bậc thang cũng đẹp lắm), được vượt qua 3-4 cái Cổng Trời, được vượt lên và ngắm nhìn những con đèo rất đẹp và rất nổi tiếng như Mã Pì Lèng... Lại còn được đứng dưới ngọn cờ nơi cực Bắc của Tổ quốc nữa chứ! (c) Tới đi bác!

Bờ n...ách, Chít tớ: Đi từ Lào Cai sang Hà Giang thì bắt đầu rẽ từ Phố Ràng rồi chạy thẳng đường 279 sang Việt Quang, hay lại phải vòng lên Xín Mần rồi Hoàng Su Phì xong mới lộn xuống quốc lộ 2 (trên Việt Quang một tý)?

Để em đỡ bạn Black trả lời bác CVN:

Cả 2 cách đều có thể đi được, nhưng các đi từ Bắc Hà - Xín Mần - Hoàng Su Phì phiêu hơn và đẹp hơn. Mất khoảng một đoạn 20-30 km đừong cấp phối, còn lại là đường đẹp, đoạn Hoàng Su Phì, mùa lúa chín cũng khá ấn tượng, có lẽ chỉ sau Mù Căng Chải.

Đường 279 là con đường chiến lược mang í nghĩa quân sự khá nhiều, nên thường chọn những địa hình không quá hiểm trở để xây dựng , đi xe tăng thì nhàn, nhưng đi chơi thì không phiêu mấy :D

hì hì.

Em xin nhờ thớt bác Tùng Râu tí ạ, mùng 4 tết nhà em sẽ đi cung đường của Black, các bác có ty kinh nghiệm, lưu ý gì thì nhắn nhủ cho nhà em với, em xin cảm tạ tất cả các bác, nhà em có 7 ngày từ mùng 4 đến mùng 10, đi 4B, 1 cầu, có trẻ con.

Lịch trình của bác Nato có hai ngày chủ nhật kẹp hai đầu kể là một điều đáng tiếc, vì chủ nhật thường là ngày hội chợ phiên của nhiều xã ở vùng cao. Ví dụ, chợ Bắc Hà, Đồng Văn, Mèo Vạc, Còn các chợ khác như Lũng Phìn, Sà phìn, Phố Cáo, Phó Bảng là chợ họp luân phiên... hy vọng bác sẽ gặp một số chợ nào đó trong hành trình du xuân năm nay.

Theo king nghiệm của em thì bác nên đi theo hướng Quản Bạ - Yên Minh - Đồng Văn - Mèo Vạc, cảm giác sẽ hùng vĩ và ấn tượng hơn nếu đi theo chiều ngược lại.

Thời tiết khá lạnh, đường lên cao nguyên Đồng văn khá quanh co, mặt đường tạm được, có nhiều "dốc tức" (từ này em nghe lỏm của bác tài nhân 1 lần đi HG), khả năng gặp mù sữa giữa ban ngày ko khó, ban tối thì đèn vàng phá mù gì đó cũng bị hạn chế nhiều,... bác có thể chuẩn bị để ứng phó.

Từ đường 4c vào Phố Bảng khoảng 7km, đường lên cao nên rất phiêu, phố cổ rất đẹp, đẹp hơn phố cổ Đồng Văn, bản làng nằm dưới đáy vực, đẹp như tranh vẽ, có cái trạm biên phòng nằm cuối đường, bác ghé xin ra cửa khẩu chơi chút, rất đơn giản, rồi phóng vù xe ra đó, có con đường thông thẳng sang bên Trung Quốc, nhưng chỉ được đến chỗ hai anh cắm hai cột mốc chụp ảnh đánh dấu là thôi ạ.

Cuối dãy phố cổ Đồng văn, cạnh ngôi nhà trình tường 2 tầng to nhất phố, có một ngôi nhà nhỏ hơn nằm thụt phía sau, đó là 1 trong những ngôi nhà cổ nhất ở khu này, bên trong có chiếc bàn thờ = gỗ thông đá, tuổi đời chừng 300 năm của người dân tộc Tày ~ họ Lương, (anh con trai tên là Lương Triệu Hội)

Nếu có đủ sk và time leo lên núi Đồn Cao để ngắm toàn bộ thị trấn Đồng văn thì cũng rất hay bác ạ, có điều phải đi bộ chừng gần 1km đường núi (làm đường đổ bê tông rồi) nhưng cũng hơi bị oải.

Khách sạn tốt nhất ở Đồng Văn cả về cơ sở vật chất và chất lượng phục vụ là ks Hoàng Ngọc, - đthoại là 019 856 020.

Dọc đường đi, các xã Phố Cáo, Sủng là, Sa phìn, Thài Phìn Tủng... đáng dừng lại chụp ảnh và chiêm ngưỡng hơn cả thị trấn Đồng Văn rất nhiều

Nếu đoàn bác đi có trẻ con, hy vọng là thời tiết sẽ tốt lên, nên mang đầy đủ quần áo ấm, khăn mũ, giày tất để chống rét, sẽ lạnh lắm đấy ạ!

Cám ơn Black nhiều nha(c) , đoàn mình có 3 người thôi, 2 người lớn một trẻ con, rủ chẳng ai đi cùng được vì đi dài ngày quá, nhưng không sao một khi máu phượt thì một mình cũng đi mà.
Hành trình định như sau:
Ngày 1 : Hanoi- Hà giang
Ngày 2 : HG- Quản Bạ- Yên Minh- Phó Bảng- Lũng Cú- Đồng Văn - Mèo Vạc- Yên Minh
Ngày 3 : Yên Minh - Quản Bạ- HG- Việt Lâm- HSP
Ngày 4 : HSP- Xí Mần-BẮc Hà- Phố Lu- Lào cai - Sapa
Ngày 5 : Sapa
Ngày 6: Sapa- Than Uyên- Mù Căng Chải - Tú Lệ - Yên Bái
Ngày 7 : Yên Bái - HN
Cho mình hỏi thêm là:
- ở Yên minh có KS qua đêm được không?
- Đoạn HSP- Xí mần- Bắc Hà- Phố Lu xe Sedan có chạy được không?
vì đi cùng trẻ con nên sẽ không chạy ban đêm trên lộ trình trên liệu có thể chạy trong ngày được không?
- thời tiết rét liệu có phải mang chăn đi không (xe rất rộng) hay có bác nào có túi ngủ cho em mượn cái nhể (beer)
thanks các bác nhiều nhiểu, ngày kia là lên đường rồi, các bác trả lời giúp em cái nhỉ :help
Black cho số phone hỏi thăm cái nhỉ(beer)

Lịch trình ngày 2 của bác quá kinh khủng đấy ạ, em e là sẽ bị phá sản do toàn bộ những nơi đẹp nhất của HG bác dự kiến "chiến" trong chỉ một ngày

Ngày 1: Bác có thể chạy thẳng Hà nội - Hà giang - Quản Bạ. Tổng cung là 350km

Đoạn HN_HG cố gắng chạy nhanh, 1 mạch ko rong chơi, chừng 3h chiều từ HG xuất phát đi Quản bạ, 50km ~ hơn 1h chạy xe trong đk thời tiết b.thường.

Ở Quản bạ có cái ksan to nhất là Nhà khách Tam Sơn, view rất ổn, ngay đầu thị trấn, ngoài ra trên phố chính cũng có 2 cái nhà nghỉ và 1 khách sạn 567 gì đó. Nhà khách Tam sơn là cái hay nhất.

Ngày 2: Xuất phát từ Quản Bạ - đi Yên Minh - Phố cáo - Sủng là - rời 4c vào Phố Bảng - quay ra 4c đi tiếp đến Sà phìn - nhà vua Mèo Vương Chí Sình (cách đường 600 met) - quay lại ngã ba đường vào Lũng Cú, quay ngược lại Đồng Văn - có một đường rẽ từ Ma lé về Đồng văn, gần hơn được 4km, nhưng có đoạn xấu, nếu trời mù và mưa thì hơi nguy hiểm, bác cứ đi đường cũ cho lành :D

Một số km tham khảo:

Quản Bạ - Cán Tỷ - Yên Minh: 50km
Yên Minh - Phố cáo - Sủng là: 20km
Sủng là (4c)-Phố Bảng - Sủng là (4c): 7+7 = 14km ~ mất độ 1 tiếng ạ
Sủng là - nhà Vương - ở sà phìn - quay lại ngã 3 có đường rẽ vào Lũng cú: 15km ~ mất độ 1 tiếng
Sà phìn - Ma lẽ - Lũng cú: 25km, chơi xong quay trở ra là bác mất chừng 2h đồng hồ

Từ ngã ba Sà phìn về đến thị trấn Đồng văn: 15km
Đồng Văn - Mèo vạc: 25km, đoạn này cảnh đường cực đẹp, qua đèo Mã pí lèng, nếu bác chạy trời tối thì nguy hiểm và quá phí a.

Tốc độ trung bình chạy đường 4c là 40km/h, xe land cruise (viết thế này phải ko nhỉ :D )

Em nghĩ là khó có thể về Yên Minh ngủ đêm kịp, vì đường vừa dài, vừa quanh co, vừa có quá nhiều cảnh đẹp.

Các thị trấn - trung tâm huyện ở HG đều có nhà nghỉ cho khách du lịch.

Đồ ăn thì bác cứ chuẩn bị sẵn con gà luộc, cây giò, bánh chưng phòng dân ăn Tết kỹ quá ko bán hàng, nhưng độ mồng 6 thì em nghĩ là các nơi đều mở hàng cả rồi.

Ngày 3: Giả sử bác xuất phát từ Mèo Vạc - chạy về đến Hoàng Su Phì nghỉ đêm

Khách sạn hay nhất ở HSP là Khách sạn Hoàng Anh - chuyên phục vụ khách du lịch Tây ta đủ cả, có cả đồ ăn

Đthoại: 831 133 - 831 096 - 0912 256 189

Ngày 4: Hoàng Su phì - Xín Mần - Bắc Hà - Phố Lu - Lào cai - Sapa

Đoạn này khó nhất là đoạn Xín Mần - Bắc Hà, còn các đoạn khác đường tốt.

Em ko có nhiều kinh nghiệm và hiểu biết về ô tô, chỉ biết đoạn Xín Mần - Bắc Hà ~ 40km, cảnh sắc thì tuyệt, hoa mận nở trắng hai bên đường (năm em đi độ mồng 5 Tết trời ấm) đường cấp phối rộng đủ để ô tô chạy, đá lổn nhổn cỡ nắm tay, cũng xấu - nhưng em ko biết để trả lời câu sedan có chạy được ko :D , có vẻ sẽ vất vả đấy ạ.

Nhưng bác cứ đi rồi sẽ đến thôi, ko phải lo nhiều quá.

Chúc bác và gia đình có một chuyến du xuân vui vẻ và hạnh phúc(beer)

Nếu bác chạy xe tốt và nhanh thì có thể tham thêm cái cửa khẩu Xín Mần (cả đi cả về mất 50km nhưng đường đẹp, cảnh cũng đẹp lắm ạ, có đường rẽ bên tay phải nếu đi từ HSP về Xín Mần, hơi khuất một chút, tại km số 30 hay 31 gì đó, em ko nhớ chính xác.

Nếu trưa bác chạy ngang cổng chợ Lùng Phình ở Bắc Hà có thể ghé quán Ngân Nga ở ngay cổng chợ ăn. Thịt lợn gác bếp ở đây ăn ngon, quán nhỏ, lụp xụp và rất giang hồ ;)

Theo dự báo thời tiết thì sẽ có một đợt không khí lạnh mới sắp về nên bác cứ mang chăn theo đi ạ, có trẻ con càng nên chu đáo, bữa HN 8 độ C thì nhiệt độ ngoài trời ở Đồng văn là 2-4 độ C, đi 2 đôi tất vẫn thấy cóng chân, nên bác cứ mang nhiều tất, găng, khăn và cả chăn thì càng tốt.

Hy vọng bác sẽ được ngắm hoa đào nở ở địa đầu Tổ quốc :)

các bác ơi! Chương trình phượt cua bac Tùng Râu em vừa xem qua là phượt Việt Bắc chứ đâu phải Tây Bắc. Nếu bác định sang cả Lạng Sơn nữa thì tanhhf Đông Bắc mất rồi!
Em cảnh báo bác: 1km đường ở Việt Bắc đi tốn thời gian gấp 2-3 lần 1km đường ở ĐBSCL đấy ạ

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,486
190,104
Latest member
tranvouu12
Back