What's new

[Hỏi đáp] Hành trình dài: Đông Tây Bắc - đồng bằng sông Hồng

Các bác, hè này khoảng cuối tháng 6 đầu tháng 7 sau khi thi học kỳ xong em có dự định làm 1 chuyến hà nội - hà giang bằng xe máy.
Mong các bác cho em vài lời khuyên khi đi trên chặng đường này.
cảm ơn các bác nhiều

Từ HN đi Hà Giang bằng xe máy nên đi đường 2C (đến Vĩnh Yên thì rẽ phải) qua Sơn Nam (nhớ ghé ăn cơm gà) qua Sơn Dương tranh thủ ghé thăm lán Nà Lừa và cây đa Tân Trào (tranh thủ đi thăm nhanh nhé vì cây đang die rồi). Qua Tuyên Quang lên thẳng Hà Giang đường dễ đi, tiện đâu thì ăn ngủ đấy. Nếu chỉ đến Hà Giang thì cũng phí nên đến cột cờ Lũng Cú điểm cực bắc Việt Nam (trên đường đi nhớ ghé thăm nhà vua Mèo Vương Chí Sình). Khi về rẽ qua Đồng Văn, Mèo Vạc rồi đi tiếp theo 2 hướng: (1) Bảo Lâm - Na Hang - Ba Bể - Bắc Kạn - Thái Nguyên - Hà Nội hoặc (2) Bảo Lạc - Thông Nông - Hà Quảng (hang Pác Bó) - Cao Bằng - Lạng Sơn - Thái Nguyên - Hà Nội.

Tớ thấy cung này là vừa vừa khoảng 5-6 ngày.

Cuối cùng cũng xong được cái lịch nghỉ.

Cám ơn bạn alias.noodles vì gợi ý gửi xe máy ra Hà Nội, nhưng chắc là khó. Mình và đám bạn đang tính đường thuê xe máy ngay tại Hà Nội cho toàn bộ hành trình Hà Nội - Lào Cai - Hà Giang để chủ động và tiết kiệm chi phí.

Làm áp lực chắc nghỉ hẳn 1 tuần từ 14-18/07, tổng cộng chắc được 8-9 ngày. Dự định, tối thứ Sáu 11/07, sẽ bay ra Hà Nội. Sáng 12/07, thuê xe máy đi lòng vòng city tour, đến tối thì đón tàu đi Lào Cai. Xe máy thì gửi theo ra Lào Cai, được không nhỉ?

Lên Lào Cai - Sapa thì ở đó chơi khoảng 2-3 ngày rồi bắt đầu đi Hà Giang theo cung đường mà các bạn đã chỉ.

Đi lần đầu, bị nhiều yếu tố "chi phối" quá nên lịch trình chi tiết chắc phải bàn lại rồi mới tiếp tục xin ý kiến của các bạn tiếp. Cám ơn các bạn nhiều hen!

À, xem bên topic bên kia, thấy hè này đồng bọn trong Nam đổ ra Bắc nhiều, vui dữ! (Tham khảo topic í thấy được nhiều điểm hay ghê, để bổ sung luôn vào chương trình) :D

Có từng đó ngày nghỉ lại đi bằng xe máy nữa, mình tin chắc bạn sẽ có một chuyến đi mỹ mãn !!!

Nếu bạn ở miền nam và chưa từng đi chơi (xa) ở miền bắc thì nên cẩn thận hơn khi đi xe máy bởi vì đường xá miền bắc (nhất là vùng cao) tương đối khó đi và đặc điểm giao thông (phương tiện, người tham gia giao thông ...) cũng khác nhiều so với miền nam.

Còn mọi thứ khác tớ nghĩ để người đi tự khám phá sẽ thú vị hơn là qua lời kể và dặn dò :)

Cao Bằng - Hà Giang- Yên Bái- Lào cai - Cao bằngg

Em ở Cao Bằng em muốn đi hà giang,( lũng cú) rồi sa pa, về lại cao bằng , Bác nào đã đi truyền cho em cái bản đồ chỉ đường và kinh nghiêm. voí cả kinh phí và chỗ ăn chỗ nghỉ
đường tùư cao bằng về Bảo Lâm em đã biết
Phương tiện đi là xe máy
Xin cám ơn các bác

Ý kiến của tớ là quành quèo quá, bạn giở bản đồ giao thông đường bộ coi lại, chỉ cần không cái bản đồ này và cái miệng xinh xinh biết nói tiếng Kinh là lịch trình của bạn 100% hoàn thành :D, trong đk sức khoẻ đảm bảo áp lực chạy xe trên đường xấu ê mông cả ngày, dám ăn bờ ngủ bụi và không chảnh !!!

Bạn nên đảo lại lịch trình một chút theo thứ tự thế này:

Hà nội - Lào cai - Sapa - Ô Quy Hồ - Can Quý Hồ - Mường Hum - Y tý - A lù - A mú sung - Lũng Pô - Bản Vược - Bát Xát - Lào Cai - Mường Khương - Lùng Khấu Nhin - Cao Sơn (từ chỗ này mà đi Simacai là quay ngược đường lại hay trèo núi sang nhỉ, tớ ko sure lắm cái cung này à ) - Bắc Hà - Lào cai - Hà khẩu - Lào cai - Hà nội

Làm một vòng thế này, khỏi loanh quanh sapa chóng mặt khiếp, cái Hà khẩu bỏ được thì tốt, lịch trình khủng thế này đủ để vắt kiệt sức AE rồi đấy.

Nếu ko thuê đc xe máy từ Lào cai, hoặc vác lên từ Hà nội thì làm dư nào nhỉ? Câu này khó thật đấy hic

Em ở Cao Bằng em muốn đi hà giang,( lũng cú) rồi sa pa, về lại cao bằng , Bác nào đã đi truyền cho em cái bản đồ chỉ đường và kinh nghiêm. voí cả kinh phí và chỗ ăn chỗ nghỉ
đường tùư cao bằng về Bảo Lâm em đã biết
Phương tiện đi là xe máy
Xin cám ơn các bác

1- Xuất phát từ Cao Bằng, đích đến là Sapa thì chẳng việc gì qua Yên Bái cả.
2- Bản đồ thì mua ở hiệu sách.
3- Chỗ ăn nghỉ thì cứ ven đường xà vào, mac cả.

Chỉ còn mot số thứ khác đáng chú ý thôi. Bác đã biết đường đến Bảo Lâm thì dễ mot nửa rồi (NT)

Lộ trình, như bác đề ra, xe máy phải mat 3 ngày.

1- Cao Bằng - Hà Giang
2- Hà Giang - Lũng Cú - Hà Giang
3- Hà Giang - Sapa.

a) Có thể đi từ Cao Bằng lên Lũng Cú theo cách đến Bảo Lạc rồi rẽ sang đường 217 lên Meo Vạc rồi ngược đường 4C. Tuy nhiên, chưa rõ đến nay đường này đã thông chưa.

Năm ngoái bọn em đi xe may theo cách này thì tịt đường. Công nhân làm đường và bộ đội biên phòng khuyên không nên đi.

Lý do: đường chưa xong, muốn đi (rất vất vả) và phải thuê bè qua sông (200 K/xe). Nhưng cũng không đi được vì lúc đó lũ cuốn rất xiết.

Thế là phải quay về, đi tiếp đường 34 qua Bảo Lâm, Bắc Me rồi về Hà Giang. Đoạn từ Bảo Lâm đến Bắc Mv lổn nhổn, khó đi, đèo dốc, nhiều khúc khó có thể nghĩ là quốc lộ.

Còn từ Bắc Mv về Hà Giang thì tốt, nhưng quanh co trong núi cao, rất ít người đi lại và hầu nnhư không có khu dân cư.

b) Từ Hà Giang theo đường 4C, qua hai cái đèo là đến Quản Bạ, cứ theo đường ấy chạy tiếp là đến Yên Minh. Bác nên ăn trưa ở Yên Minh, và nhất là nhớ đổ xăng, xem lại xe cộ ttrước khi leo núi liên tục.

Đó là mot trong những khúc đường đẹp nhất và nguy hiểm nhất Việt Nam. Đẹp thì bác tự hưởng, nhưng nguy hiểm không chỉ dốc cao, vực sâu, gấp khúc, có lúc gió tạt manh ...

Điều nguy hiểm nhất lại là người dân tộc chạy xe như điên (phần lớn là say rượu) có thể húc vào rồi văng đi đâu thì văng.

Năm ngoái đoàn em bị húc mot phát, cả làng họ kéo ra.. Rốt cuộc nạn nhân phải đền tiền cho thủ phạm...

Chết thì chả sợ, cái sợ là không tìm được xác. Mat tích ma không ai biết thì người ta lại nghi ngờ là vượt biên, không được phong là phượt sĩ :(

Từ Yên Minh lên, có vài cái (em nhớ là 2 cái) ngã ba phải chú ý, thấy nghi là nên hỏi, tốt nhất là hỏi moi khi đến ngã ba (em chả thấy bảng gì cả, không biết bi giờ đã có chưa).

Lên được rồi, xuống thì chả nói làm gi nữa.

c) Từ Hà Giang theo đường số 2 đến Việt Quang chả có gì để nói. Đường rộng thênh thang, có thể chạy với tốc độ cao, mot đoạn đường hiếm có ở cả Tây Bắc lẫn Việt Bắc.

Chỉ cần đẻ ý để khỏi rẽ nhầm lên Hoàng Su Phì vì hai ngã ba này hơi giống nhau. Việt Quang thì dân địa pphương hay gọi là Bắc Quang. Tốt nhất hỏi ngã ba rẽ ra đường 279.

Đó là nơi bắt đầu của con đường chạy ngang ra tận Điện Biên Phủ và là con đường (nếu em không nnhớ nhầm) dài thứ 5 ở VN.

Nó xuyên qua các cánh rừng và đồi núi hoang vu, thi thoảng moi có dân và rất ít nhà dân ở ngay ven đường.

Nhưng bác chỉ chạy đến Phố Ràng là đã gặp "văn minh" rồi. Đó là nơi cắt với quốc lộ 70, rẽ phải theo quốc lộ này là tới Lào Cai.

Năm ngoái đoàn em chạy theo lộ trình này. Nhưng riêng em lại chạy theo mot khúc khác. Lý do là đường 70 quanh co, hẹp, rất nhiều xe tải, khói bui...

Em dò hỏi và quyết định mot minh mot ngựa, đến giữa đường thì quẹo qua đường 4E đi Phố Lu. (Toàn bộ điều đáng chú ý, theo lời dân nói, là chú ý có đinh tặc khi cắt đường tầu hoả ở Phố Lu. Có lẽ em đã cẩn thận nghe theo nên không bị dính)

Đường này rộng, thoáng, mat, rất ít xe lại có dân (nhỡ hỏng xe còn nhờ được). Đi gần hết đường này, chưa vào thành phố Lào Cai thì đến ngã ba cắt đường 4D rẽ lên Sapa.

Lúc về thì bác cứ đi ngược lại. Vì đó là con đường cắt ngang, ngắn nhất có thể đi xa may thoải mai, không kể mvt số đoạn không may thoải mai ;)

Hết ạ. Chúc bác thượng lộ bình an!

Theo em bác thuê xe từ HN đi, nhớ thuê xe 2 cầu kẻo thuê xe 1 cầu chưa chắc lái xe đã dám đi đường qua Bắc Hà - Hoàng Su Phì như @Chitto vẽ ở trên.

Các bác ơi cho em hỏi với ạ
Đường quốc lộ số 4 đi qua những tỉnh nào ? Em đọc định nghĩa trên Wikipedia thì nó nói thế này:
Quốc lộ 4 là quốc lộ chạy theo tuyến biên giới Việt - Trung nối các tỉnh Quảng Ninh - Cao Bằng - Lạng Sơn - Hà Giang - Lào Cai với nhau.
Đã chính xác chưa hả các bác?

Các bác ơi, giúp em. Có người bảo quốc lộ 4 chỉ đi qua Quảng Ninh, Cao Bằng, Lạng Sơn, không có đoạn chạy qua Hà Giang với Lào Cai. Em cần thông tin chính xác ạ, giúp em với

Ít nhất có 4C chạy từ Hà giang đi Quản Bạ Yên Minh Đồng Văn Mèo Vạc (và hình như tiếp theo là Bảo Lạc Cao Bằng)

4G chạy từ Sơn La (ngã ba Mai Sơn) đi Chiềng Khương - Sông Mã

Còn lại chắc giở bản đồ GTĐB là có đáp án ạ

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,675
190,158
Latest member
ngoisaotravel
Back