What's new

[Hỏi đáp] Hành trình dài: Đông Tây Bắc - đồng bằng sông Hồng

TungRau

Thuyền trưởng Grant
LƯU Ý: CÁC TƯ VẤN TRONG TOPIC LUÔN CÓ TÍNH THỜI ĐIỂM, CẦN NHÌN THỜI GIAN CỦA BÀI VIẾT ĐỂ TRÁNH NHẦM LẪN

Chào các bác , số là khoảng 15/1 âm lịch , tụi em , 1 nhóm lang thang từ SG ra HN với mục đích là đi cho biết thế nào là Tây Bắc.

Với 1 quỹ thời gian lã ngày cho chuyến Tây Bắc bằng xe hơi , các bác phượt gia xây giúp em cái lịch trình với.

Lúc đầu , em tính phải ghé cho được 2 điểm là Điện Biên và Lũng Cú , nhưng sau khi xem bản đồ và ước lượng khoảng cách , em thấy hầu như là bất khả thi.

Có lẽ nên bỏ Điện Biên , nhờ các bác giúp em cái lịch trình nhé.

Sẽ hậu tạ bằng Bia hơi hà nội.

Last edited by a moderator:
Lũng Cú thuộc Đông Bắc mất rồi :D
Lịch đi có thể như thế này bác tham khảo nhé:
1. Ngày 1 (khởi hành lúc đàu giwof chiều): Hanoi-Hà Giang-Quản bạ: nghỉ đêm tại Quản bạ, tuy nhiên ăn tối ở Hà Giang.
2. Ngày 2: Quản Bạ - Yên Ninh - Đồng Văn: cách thị trấn Đồng Văn gần chục km thì có 1 ngã 3, rẽ phải để đi Lũng Cú. Từ ngã 3 đó tới Lũng cú khoảng 2 chục KM. Ngay ngã 3 có nhfa Vua Mèo nên trước khi đi Lũng Cú bác có thể vào thăm nhà Vua Mèo. Sau khi thăm cộc cờ Lũng Cú thì bác vòng về phó huyện Đồng Văn nghỉ đêm (có được chạy chéo từ Lũng cú về phó huyện mà ko phải vòng về ngã 3 nhà Vua Mèo). Về đến thị trấn chỉ khoảng giữa buổi chiều. Nghỉ đêm ở phố huyện này. lang thang chụp ảnh phố cổ cũng hay.
3. Ngày 3: Đồng Văn - Mèo Vạc: vào chợ Mèo Vạc chơi nếu đúng phiên chợ. Sau đó chạy tiếp về Yên Ninh (ko quay lại Đồng Văn). Rồi Quản Bạ, tx Hà Giang.
Đến đây nếu có thêm 1 ngày nữa thì các bác có thể nghỉ lại Hà Giang để sáng hôm sau về Tuyên Quang, thăm di tich LS cây đa Tân trào rồi về Hà nội. Bằng ko có thể chạy thẳng về Hà nội, như thế sẽ về đến Hà nội tầm gần nửa đêm.

Chúc các bác có một chuyến đi vui vẻ!

Em có 4 ngày , nếu liều chơi luôn 5 ngày , có chiến Hà nội , Hà giang , Lạng Sơn nổi không bác cưng vợ nhỏ

Cam rì thì hơi phiêu cho đoạn từ Hà Giang sang Cao Bằng, nhỡ sạt lở cái thì có cơ phải quay lại.

Nói tiếp từ Mèo Vạc nhé (mở bản đồ giao thông ra đi bác), bác chạy theo đường về Yên Ninh rồi về tx Hà Giang để chuyển sang QL34 đi Bắc Mê - Bảo Lạc (109km) rồi qua Tĩnh Túc-tx Cao Bằng (122km). Ngày 4 là như vậy.
Ngày 5 thì từ Cao Bằng về HN ngon ơ. Tranh thủ làm tý thác bản Giốc nữa cho nó trọn bộ.

P/S: mình ko sure là đường chạy cắt từ Yên Minh sang QL34 (qua Mậu duệ-Du Già) có đi ô tô được ko, nếu đi được thì tiết kiệm được khối đường đất đấy (nhát là ko phải lặp lại đoạn Yên Minh - tx Hà Giang). Các phượt gia giúp bác Tùng Râu với nhé!

P/S: mình ko sure là đường chạy cắt từ Yên Minh sang QL34 (qua Mậu duệ-Du Già) có đi ô tô được ko, nếu đi được thì tiết kiệm được khối đường đất đấy (nhát là ko phải lặp lại đoạn Yên Minh - tx Hà Giang).

Đi ôtô được bác ạ, nhưng là ôtô tải !!!

Cho em hỏi, ô tô đi Phượt một ngày nên chạy bao nhiêu km đường? Max có thể để đảm bảo sk cho cả ô tô và người thì nên chạy bao nhiêu ?

Ví dụ, với xe máy, trung bình một ngày có thể chạy tầm 200 - 250 km.

Những ngày phải cố gắng thì phải táng 300 - 350km và tệ hơn nữa là around 400 km.

Hãy cho em một điểm tựa, để em nâng chương trình phượt Tây Bắc của bác Tùng Râu lên hehe :D :LL ;)

Còn tùy theo loại địa hình và mật độ giao thông trên đường, cũng tùy theo việc đang chạy xe gì. Tùy thuộc ratas nhiều vào lái xe nữa (ví dụ anhminh có thể chạy nhiều gấp đôi cvn vì anhminh thích lái còn cvn thì không :D).

Như anhminh thì 1 ngày có thể chạy 500km đường miền núi ngoằn nghèo ngon ơ (c)

Em không nhớ số km lắm, nhưng nếu tham lam và ráng thu xếp thời gian, bác thấy Plan này dư nào???

Chiều tối 6h: Hà nội - Yên Bái 160km

Ngày 1: Yên Bái - Tú lệ - Mù căng chải - Than Uyên - Sapa ~ 300km và vô thiên lủng các điều để khám phá về Tây bắc (thực sự luôn í hí hí :) )

Ngày 2: Sapa - Lào cai - Phố Lu - Bắc Hà - Xín Mần - Hoàng Su phì

Chạy từ tây bắc sang Đông bắc, đoạn Phố Lu - Bắc Hà - Xín Mần đương hơi lổn nhổn một chút.

Ngày 3: HSPhi` - Việt Quang (hình như thế) - Hà Giang - Quản Bạ - Yên Minh

Chơi xả láng

Ngày 4: Yên Minh - Lũng cú - Đồng Văn - Mèo Vạc - Hà giang

Ngày 5: Hà giang - Hà nội: 300km, ô tô mà chạy chỉ 5h là về đến nhà

Mỗi ngày chỉ around 300km thôi, có hôm đg xấu, có hôm đường cực đẹp .

Bác thử ngó lại bản đồ GTĐB coi có phù hợp không nhé :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,173
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back