What's new

Hành trình tìm đường tới đỉnh núi cao nhất miền Nam Việt Nam

Chuyến đi của chúng tôi với thành viên gồm 6 người (4 người đã hoãn lại vì lý do công việc đột xuât) và tổng cộng quãng đường di chuyển là 1500km vừa bằng xe tốc hành, xe máy, xe căng hải. Thành tích đạt được là chinh phục xong đỉnh Chư Mom Ray, mang về một lô một lốc ảnh núi rừng và cảm giác mênh mông hùng vĩ còn mãi trong ký ức. Phần lớn hành trình là trên đường Đăk Tả - Ngọc Linh (thuộc huyện Đăk Glei), con đường nối quốc lộ 14 với chân đỉnh núi Ngọc Linh– cao nhất miền Nam.
Đường Đăk Tả - Ngọc Linh dài 39,6 km, tổng kinh phí xây dựng 97,83 tỷ đồng do Kuwait tài trợ 7.333.000 USD (khi nào đi như chúng tôi bạn hãy nhớ đến bạn hiền Kuwait nhé), còn lại là vốn đối ứng của Chính phủ. Con đường xây dựng theo tiêu chuẩn cấp VI miền núi, bề mặt rộng 6m, mặt đường thảm nhựa 3,5m và một số đoạn bê tông xi măng 6m.
Tôi đã mang về thành phố ký ức về người bạn trẻ giữ rừng ở miền núi vùng cao, về cô gái dân tộc mặc áo hoa địu con bằng cái khăn cột chéo vai cũng bằng vải thổ cẩm màu sắc sặc sỡ, về những người dân tộc nhiệt tình và vô tư bên cạnh sự thận trọng và dè dặt của những người bảo vệ vùng bản xa cao nguyên quanh năm mây phủ.

Có thể chia hành trình của chúng tôi thành 2 phần : Chinh phục Chư Mom Ray (1 ngày đánh nhanh thắng nhanh) và tiền trạm Ngọc Linh (3 ngày lăng quăng ngục Tố Hữu, xã Ngọc Linh).

Chư Mom Ray nhé!
picture.php

picture.php

picture.php

Sáng 30/08/09.Mình dậy sớm, thấy trời vẫn còn mưa, buồn, không biết làm gì? Nên nhắn tin với Rùa đi bô. Vác máy chụp ãnh lều chõng và thu dọn đồ cá nhân. Sau 7g, mọi người bắt đầu dậy, vệ sinh cá nhân, đốt lại đóng củi, nhưng không lên được, đành đốt bằng cồn đun 1 bếp nước nhỏ đễ trụn mì, phỡ ăn liền. A. Toản+ Mr.X đi lấy nước, A.Phú nấu nước, mình và Nambyus tám, Thươngmai soạn đồ ăn. Đúng 10g bắt đầu leo đỉnh, mình(L.Keng) không leo tình nguyện ở lại trạm 1 trông đồ, đốt rác, phơi đồ cho bà con nào bị ướt. 5 người còn lại gồm:BW, Nambyus, Mr.X, Thươngmai, anh Toản kiểm lâm( tối hôm trước anh ấy bị vắt cắn, chãy máu suốt từ tối cho đến lúc xuất phát) tiếp tục hành trình chinh phục Chư Mom Ray.

Chờ mãi topic này của các bạn. Các bạn post thêm ảnh lên đi. Thật khâm phục 2 bạn nữ dũng cảm. :) (Hơi thiên vị tí, nhỉ :D)

Sau khi 5 bạn ấy đi rồi mình mang võng, túi ngủ ra phơi nắng, nấu 1 nồi nước trà gừng, đốt rác, loay hoay thỉ đã hơn 12g, khẩu phần của mình chỉ có 1 cây súc xích và 1 củ dưa leo. xuống suối lấy thêm nước. Đến 2g hơn thì điện thoại reo, anh Toản hỏi mình 2 cô gái đã về trại chưa và báo rằng: dọc đường 2 cô gái xin ở lại bắt bướm, hái hoa không chịu leo tiếp, 3 người kia leo lên( không biết có tới nơi?) rồi quay lại chổ các cô thì không có ai, chỉ có dấu chân gấu. Sợ mình lo anh Toản bảo mình cứ ở trại nhưng hú lên đễ người đi lạc định hướng tìm về trại, còn 3 chàng thì tích cực tìm kiếm. Mình hú khãn cổ nên quay ra lấy nồi ra gõ, lấy muỗng gõ vào nắp nồi tạo tiếng động.
Hơn 3g chiều thì nghe được tiến hú của...(giọng nữ, không biết của ai). Và nhóm 3 người báo tin gặp được Nambyus+ Thươngmai26A.
Hơn 16g, nhóm 5 người về đến trại 1, gấp rút thu dọn, và nhanh chóng xuống núi. Về tới ánh sáng văn minh thì trời cũng vừa sụp tối. Nhóm ngủ 1 đêm tại thị trấn Sa Thầy.

Thế 2 bạn ấy chui vào cái xó xỉn nào vậy anh lengkeng ? Mà em nhớ Nambuys leo núi có tầm cỡ lắm mà? Sao tự nhiên chuyến này rớt lại dọc đường vậy ?? Hay là Phượt Luxury riết rồi quen ??? =))=))

hihi, nhìn chị nambyus bé nhỏ thế mà sức khỏe và sự dẻo dai thì ko thua kém ai. Phục chị đấy.
À, mà sao em gửi mail mấy cái hình đi đảo ó cho chị ko dc nhỉ. Cho em lại email nha chị.

Khi đã về trại 1, anh có hỏi Nambyus, nhưng nàng ấy nói biết nhìn đường, nhìn dấu mà đi. Còn anh Toản nói:" khi quay xuống tôi rất mệt và không thấy 2 cô gái cứ tưỡng bị gấu tha rồi, vì đi vào đường có dấu chân gấu." Sau đó anh im lặng 1 cách khó hiểu.. nambyus có vẽ giận dổi nên anh không hỏi thêm, Thươngmai thì im lặng.
+Ở trên núi Chư Mom Ray, nhóm nhìn thấy nhiều phiến gổ được cưa thành ván, kích cỡ: chiều ngang khoãng 50cm, dài 4 hoặc 5m, dày cở 10cm. Mạt cưa vẫn còn mới.
+ Dọc đường xuống núi, bắt gặp những lóng gổ dài 2m đang được lâm tặc dùng cây cỡ đòn tay bẫy đi. Tất nhiên chỉ thấy gổ thôi tuyệt nhiên không 1 bóng người.
+Cây rừng chắc còn bị đốn hạ dài dài, vì cây ở đây rất thẳng và cây lớn bán kính trên 1m còn nhiều. Triền núi khá dốc nên thuận tiện vận chuyễn. Nhóm cũng xuống núi bằng lối cũa lâm tặc bẫy cây, đường xuống cực dốc, dài.( BW,Mr.X,Phú trượt cầu tuộc làm đường mòn láng o, kiến những người đi sau khá vất vã.
+ Leo Chư Mom Ray nhóm không dùng thuốt DEP, chẵng hiểu sao anh không bị con nào cắn, còn toàn bộ ai cũng bị bụp cho chãy máu( chắc mấy người đó ở ác, nhứt là kiểm lâm bị vắt đánh hội đồng tưng bừng).
+Nàng Thươngmai cố tình đi sau để ăn socôla 1 mình nhe, xin mà hổng cho.Nhớ cô này nhe mai mốt không cho đi chung.

hihi, nhìn chị nambyus bé nhỏ thế mà sức khỏe và sự dẻo dai thì ko thua kém ai.
Theo anh nghĩ, vì tính khẩu phần không đúng nên không có calo để leo. Leo núi mà chỉ có 2 cây súc sích và vài củ dưa leo thì thật là nguy. Anh ở lại trại mà cũng chỉ có 1 cây cầm hơi, lúc xuống núi trong bụng chỉ toàn nước óc ách. Ra được tới đường cái thì đói lã luôn.

Thế 2 bạn ấy chui vào cái xó xỉn nào vậy anh lengkeng ? Mà em nhớ Nambuys leo núi có tầm cỡ lắm mà? Sao tự nhiên chuyến này rớt lại dọc đường vậy ?? Hay là Phượt Luxury riết rồi quen ??? =))=))

Nguyên nhân có thể là do buổi tối đầu tiên ko ngủ được vì mưa!

Hehhe, ông Lengkeng này, bảo là đợi từ từ em post, chọc tức người ta mà. Em khoẻ phây phây, có gì mà không leo được, chẳng qua là em Thuongmai dừng lại thì em dừng lại cho vui. Bác Toản kiểm lâm có vẻ không hào hứng lên đỉnh lắm, không vẽ ra cảnh đẹp trên đỉnh nên em thấy trên đó chắc cũng k có j đặc sắc, nhường cho các bạn nam đi cho nhanh, em dừng lại đi chơi loanh quanh với Thươngmai cũng vui lắm. Hai đứa trải thảm nằm ngắm trời mây, nghe chim hót, rồi đi thăm thú xung quanh, nhìn dấu hiệu đã có sẵn để về lán. Giờ đi rừng có khi chẳng cần kiểm lâm nữa, thuongmai nhỉ?
@hoaxuongrong/; chị pm mail cho em, gửi hộ chị nhé!
@khoá quần: có thể đúng là lý do đấy, ngủ k sướng nên chẳng muốn hành xác nữa, keke.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back