What's new

Hồi ký xuyên Việt từ Đà Lạt tháng 03/2010

Chào cả nhà,hôm nay em xin phép được khoe với mọi các bác chuyến xuyên việt của hai vợ chồng nhà em.Nhưng xin được nói trước là văn của em không được hay và cách kể chuyện cũng không được hấp dẫn như các bác.Mong được chỉ giáo thêm nhiều:)
Khi đọc bài về các chuyến phượt của các bác em mới nhận ra mình yếu kém.Trong chuyến đi em không chụp lại hình của các khách sạn,quán ăn,món ăn và cũng không nhớ nhiều tên các địa danh(đây là lần đầu em đi phượt)Mong các bác thông cảm,lần sau em sẽ chú ý hơn:)
Từ lâu em đã có mơ ước sẽ được đi di lịch bằng xe máy khắp đất nước.Tháng 03/2010 chúng em quyết định lên đường.Mới đầu dự tính là 4 người nhưng phút cuối chỉ còn hai vợ chồng(vẫn quyết định lên đường dù có nhiều người ngăn cản:D).
4h30' Sáng thứ 7/13/03/2010 lên đường.Chặng đầu tiến:Đà Lạt-Đại Lãnh.
Trời tối và lạnh,sương mù dày đặc nên xe không thể chạy nhanh.Lâu lắm rồi mới dậy sớm thế này (người Đà Lạt chuyên ngủ nướng:D).Khoảng 5h30' bắt đầu nhìn được cảnh vật mờ mờ.Đèo Khánh Vĩnh trong sương sớm đẹp như một bức tranh
attachment.php

attachment.php

Trời đã sắp tối,ông anh giục hai đứa đi ăn(chán thật,dân phượt khoái lê la mà gặp hướng dẫn viên kiểu này là hỏng bét)
Quán được chọn có tên là quán Âm Phủ(hình như hồi trước rất nổi tiếng) Ăn vài món đặc sản mà vẫn không thấy ngon.Buổi tối đi nghe nhạc trên tàu dọc sông Hương.Em chỉ thấy lạ thôi chứ thật lòng không hiểu lắm về ca từ mấy cô ấy hát.Anh xã thì nhăn như đang bị tra tấn và thề sẽ không có lần hai để bị tra tấn thế này=))
Trời đã khuya nhưng em và mấy đứa cháu vẫn quyết định đi ăn cơm hến,bún hến,(ăn chót+vét nồi)
Sáng hôm sau em theo cô cháu gái đi chợ quê.

Chiếc cầu bắc qua sông
attachment.php

Cầu có mái và làm toàn bằng gỗ

attachment.php

Vài hình ảnh về chợ quê

attachment.php

Rau,thực phẩm tươi nơi này rất rẻ.Chỉ với những mớ rau trong vườn nhà thế này,cô ấy đã có thể mua được đủ thức ăn mặn như cá,tép hoặc cua nhỏ cho bữa ăn gia đình mình

attachment.php

Một hàng rau xanh

attachment.php

Last edited:
Gần chợ có một nhà trưng bày nhiều dụng cụ làm nông
Những chiếc cày,bừa dùng trâu để kéo
attachment.php

Một góc nhà trưng bày
attachment.php

Lưới,nơm,gàu tát nước

attachment.php

Cối đá
attachment.php

Có ai cùng em khoác chiếc áo tơi ra đồng không?
attachment.php

Hàng cây ở sân nhà trưng bày

attachment.php

Buổi chiều chúng em đi thăm lăng Khải Định.Giới thiệu đôi nét về Lăng Khải Định
attachment.php

Đây là cổng vào lăng
attachment.php

Đi vào bên trong
attachment.php

Kiến trúc trong lăng có những chỗ mang đậm nét phương tây
attachment.php

attachment.php

Last edited:
Theo em thì lăng Khải Định là một trong những lăng còn nguyên vẹn nhất.Những tượng đá ở sân chầu còn gần như nguyên vẹn
attachment.php

attachment.php

Nghệ thuật nổi bật có lẽ là những hoa văn được tạo nên từ sành sứ,cảnh vật được tạo ra bởi những bàn tay tài hoa nhìn thật mềm mại,sắc sảo
attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Bàn thờ vua Khải Định
attachment.php

Sau đó chúng em đi thăm lăng Minh Mạng,vì lê la ở lăng Khải Định lâu nên đến lăng Minh Mạng trời cũng hơi tối.Dù thế em vẫn cố gắng đi một vòng.Cảm giác đầu tiên là lăng này vắng và buồn.Kiến trúc của lăng phù hợp với tính cách chủ nhân của lăng.Tuy nhiên lăng này bị hư hại và xuống cấp khá nhiều.có những chỗ không vào được nữa.Hy vọng là đến lúc này thì đã được trùng tu rồi.Một số hình ảnh trong lăng Minh Mạng
attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Last edited:
Buổi tối chúng em lại đi ăn những món ăn đặc sản của Huế(món nào ăn cũng thấy cay cảX().Lại một ngày lang thang đến tận khuya.Ngủ thôi để mai lên đường(BB)
Chặng tiếp theo:Huế-Quảng Trị
Trời bắt đầu nóng,cảnh vật thay đổi nhiều,những loại cây đặc trưng của vùng nóng và những bãi cát ngày càng nhiều.Đến Quảng Trị điểm đầu tiên em muốn đến là Thánh Địa La Vang.

attachment.php

Đôi nét về Thánh Địa La vang
attachment.php

Nhà hành hương
attachment.php

Bức tượng Đức Mẹ La Vang trước nhà hành hương

attachment.php

]

Last edited:
Nhà thờ La Vang sau những trận bom trong chiến tranh giờ còn lại tháp chuông này:(
attachment.php

Cây Đa ngày xưa tín hữu cầu nguyện không còn nữa,bây giờ nơi Đức Mẹ hiện ra được xây dựng lại thế này
attachment.php

attachment.php

attachment.php

Thăm La Vang xong chúng em đi thăm bảo tàng thành cổ Quảng Trị(nhưng không chụp được tấm hình nào cả)
Đêm ở Quảng Trị thật sự đáng sợ với những gì đã được nghe khi thăm bảo tàng.(Nói thật lòng là em rất sợ ma:(.Cả đêm không ngủ được:help)

attachment.php

Cầu này là cầu ngói Thanh Toàn, một trong những cầu gỗ nổi tiếng của xứ Huế và cả miền Trung. Nó dẫn qua làng Thanh Toàn, hình như thuộc huyện Hương Thủy thì phải (lâu quá rồi không còn nhớ rõ).

Cảm ơn bạn Bạch_Yến. Hình ảnh khiến mình nhớ tới Huế ghê!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,827
190,201
Latest member
vanhuy0976
Back