What's new

Hồi ký xuyên Việt từ Đà Lạt tháng 03/2010

Chào cả nhà,hôm nay em xin phép được khoe với mọi các bác chuyến xuyên việt của hai vợ chồng nhà em.Nhưng xin được nói trước là văn của em không được hay và cách kể chuyện cũng không được hấp dẫn như các bác.Mong được chỉ giáo thêm nhiều:)
Khi đọc bài về các chuyến phượt của các bác em mới nhận ra mình yếu kém.Trong chuyến đi em không chụp lại hình của các khách sạn,quán ăn,món ăn và cũng không nhớ nhiều tên các địa danh(đây là lần đầu em đi phượt)Mong các bác thông cảm,lần sau em sẽ chú ý hơn:)
Từ lâu em đã có mơ ước sẽ được đi di lịch bằng xe máy khắp đất nước.Tháng 03/2010 chúng em quyết định lên đường.Mới đầu dự tính là 4 người nhưng phút cuối chỉ còn hai vợ chồng(vẫn quyết định lên đường dù có nhiều người ngăn cản:D).
4h30' Sáng thứ 7/13/03/2010 lên đường.Chặng đầu tiến:Đà Lạt-Đại Lãnh.
Trời tối và lạnh,sương mù dày đặc nên xe không thể chạy nhanh.Lâu lắm rồi mới dậy sớm thế này (người Đà Lạt chuyên ngủ nướng:D).Khoảng 5h30' bắt đầu nhìn được cảnh vật mờ mờ.Đèo Khánh Vĩnh trong sương sớm đẹp như một bức tranh
attachment.php

attachment.php

attachment.php

Cầu này là cầu ngói Thanh Toàn, một trong những cầu gỗ nổi tiếng của xứ Huế và cả miền Trung. Nó dẫn qua làng Thanh Toàn, hình như thuộc huyện Hương Thủy thì phải (lâu quá rồi không còn nhớ rõ).

Cảm ơn bạn Bạch_Yến. Hình ảnh khiến mình nhớ tới Huế ghê!
Cảm ơn bạn đã nhắc cho mình nhớ tên cầu.Mình cũng nghe cô cháu gái giới thiệu mà hôm qua nghĩ mãi không nhớ:D.Chắc là do để ý đến các món ăn ở chợ quê =))

Bạn Bạch Yến có biết bức ảnh nổi tiếng "Nụ Cười Thành Cổ Quãng Tri" không ạh?
Em không biết và cũng chưa nghe nói tới "nụ cười Quảng Trị" bao giờ.Mong bác chỉ giáo thêm.Em cảm ơn nhiều nhiều:)

Chặng tiếp theo:Quảng Trị-Quảng Bình
Một địa danh mới lại đến,Động Phong Nha là nơi em mong ước được đến nhất trong suốt cuộc hành trình.Vì đi lần đầu nên em không biết ở sát bến thuyền có nhiều khách sạn.Kết quả là thuê khách sạn tít ngoài đường quốc lộ rồi chạy vào.
Đường vào khu bảo tồn Phong Nha thật đẹp:đường rộng,hai bên đường từng cánh đồng lúa xanh rì,những con bò nhẩn nha gặm cỏ.Khung cảnh thật bình yên.
attachment.php

Đến bến thuyền rồi,may mắn là gặp một đoàn từ Đà Nẵng vào nên ghép thuyền đi luôn mà không phải chờ đợi.Chuẩn bị lên thuyền thôi
attachment.php

Dòng sông Son hiền hòa và trong vắt,từ trên thuyền có thể nhìn thấy cả cỏ dưới lòng sông
attachment.php

Cuộc sống của người dân hai bên bờ sông diễn ra êm đềm

attachment.php

attachment.php

Nhà thờ của một làng quê bên bờ sông Son
attachment.php

Rừng bắt đầu hiện ra mờ mờ
attachment.php

Một con thuyền chở học sinh đi học
attachment.php

Đường lên động khô nhìn từ xa
attachment.php

Cửa động nước hiện ra dần với các con thuyền xếp hàng ngoài cửa động
attachment.php

Khi đến cửa động nước,thuyền phải tắt máy.Người chèo thuyền sẽ chèo bằng tay đưa khách vào tham quan động nước.Một con thuyền mới ra khỏi động
attachment.php

Last edited:
Càng vào sâu trong động càng tối,máy chụp hình làm việc liên tục nhưng không hiệu quả vì hình nào chụp xong cũng mờ:(.Những thạch nhũ hiện ra dần dưới con mắt trầm trồ của mọi người.Những hình thù kỳ lạ theo trí tưởng tượng của mỗi người.Lâu lâu lại có một giọt nước rơi vào đầu hay vào má,chị đi trong đoàn nói :ai được nước giọt vào sẽ may mắn(không biết có đúng không nhưng cũng thấy vui khi mình bị nước nhỏ trúng liên tục:))
Đây là mấy tấm hình rõ nhất trong động nước mà em chụp được
attachment.php

attachment.php

attachment.php

Last edited:
Ngồi trên thuyền chỉ thấy sơ sơ thôi.Khi đi lên mới thấy thật đẹp và hùng vĩ.Thạch nhũ với nhiều tầng,nhiều lớp và các hình thù kỳ lạ.
attachment.php

Hai cột thạch nhũ này giống như hai cột chống đỡ nâng cả vòm trần của động

attachment.php

Một "cây" thạch nhũ cao lớn

attachment.php

Giống như những tấm rèn trang trí của những lâu đài trong truyện cổ tích ấn độ
attachment.php

Bãi cát trong động

attachment.php

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads