What's new

[Chia sẻ] Israel - Holy land

Tôi đi Israel vào đúng lúc chủ nghĩa khủng bố nổi lên khắp nơi. Từ vụ xả súng vào trường học ở Pakistan cho tới xả súng vào toàn soạn báo Charlie Hebdo ở Paris. Ấy thế mà tôi lại đến giữa nhà nước Do thái, nơi là kẻ thù muôn kiếp của dân Hồi giáo thì chắc gan to bằng cái nia và liều hơn Nghĩa sĩ Cần giuộc.
Khi biết tôi đi mấy thằng bạn xấu thay nhau rủ tôi đi uống rượu dek phải vì quý hóa gì mà chia buồn vì theo chúng nó tôi một đi không trở về. Thằng thì R.I.P mày trước, có thằng mới được kết nạp đẳng thì bảo: “Nếu mày mà bị IS nó bắt và cho mặc áo da cam quỳ giữa sa mạc. Khi nó cho nói lời cuối cùng thì mày hãy nói Đảng Cộng sản Việt nam quang vinh muôn năm cho tao, thế nào tao nhận mày là bạn tao thì tao cũng có cửa thăng tiến, vậy là mày chết không vô ích”
Thật ra thì lúc đầu tôi cũng hơi sợ một tý nhưng với dòng máu của con cháu bà Trưng bà Triệu, lại là công dân của một nước đã chiến thắng hai đế quốc lớn thì còn cái dek gì mà sợ nữa phải không các bạn.
Ấy mà vừa bước vào trong sảnh T2 của sân bay nội bài tôi đã mắc phải cái sợ đầu tiên. Đó là cái sợ của anh Hải quan dek cho xuất cảnh. Lúc scan hộ chiếu của tôi thấy mãi mà không đóng dấu cho tôi qua, tôi bắt đầu thấy lo. Ở đời thì có tật mới giật mình, chẳng là thời gian gần đây khi đọc mấy bài báo lề trái cái ngón tay trỏ của tôi trượt thế déo nào cứ trượt và dính phải phím like, nên sợ Đảng và chính phủ quy tôi vào thành phần phản động rồi dek cho xuất cảnh nữa thì bỏ mẹ. Ơn đức Jehova thế nào mà tôi cũng qua được. Thở phào nhẹ nhõm và cố gắng nặn ra nụ cười trên bộ mặt tái mét hỏi anh HQ sao lâu thế? Anh HQ nói vì tên anh nó trùng nhiều tên quá nên không nhanh được. Thôi thì Xờ pa xi pơ ơn trên đã soi xét và cho tôi qua.

154705

Last edited by a moderator:
Hai bên cũng là chung cư giống như mình đấy các bác à. Nhưng vì Jerusalem là thành cổ nên không được xây cao ốc. Đến Tel Aviv mới có. Cái này thì bọn này lại thua cmn Hanoi mình rồi. Phải xây chung cư cao tầng ở phố cổ, đất trung tâm nó mới đắt, mới cá kiếm chứ. Anh nào dọa cắt tầng hay đình chỉ thi công thì lại gọi cho Quốc vương Cam pu chia cầu cứu. Đáng bao nhiêu so với nguồn lợi thu lại đâu. Em chốt lại: chứng tỏ đầu óc làm kinh doanh của mấy anh Do thái có vấn đề. Hoặc cũng có thể họ chưa biết câu thành ngữ: “Của đồng chia ba, của nhà chia đôi” của Vietnam mình. Đợt tới em tính sang lại bên đó mở lớp dạy tiếng Việt có khi lại cá kiếm bội phần.

Chiếc xe Taxi này nhãn hiệu Skoda thấy anh lái Taxi bảo liên doanh giữa Đức và Czech

Đi lang thang tiếp vô tình gặp Trường Đại học Hebrew của Ích xà. Thấy bảo Ranking thứ 59 trên thế giới thế mà trông bé tý tẹo.

Cả cái xứ Ích xà này không có tầu điện ngầm chỉ có tầu điện nổi. Thấy bảo do ở đây nhiều di tích quá nên làm tầu điện ngầm dễ xúc hết các di tích đó đổ đi mất. Chứ Ích xà không thiếu tiền. Nghe kiểu giải thích này quen quen.

Cũng có hầm đường bộ giống kiểu hầm Kim liên nhà mình

Còn đây là xe bus nhanh chắc cũng học hỏi từ Vietnam mình

Cám ơn bác đã chia sẻ,
Lúc đầu nhìn avatar bác tưởng diễn viên HK nào trong phim nói về sòng bài.
Ai dè là chính chủ ah ^^

Đã đến nơi Chúa chịu tội đóng đinh trên thập ác thì phải đến nơi Chúa sinh ra. Đó là vùng đất Bethlehem. Vùng đất này lại nằm vào vùng quản lý của Palestine, nên đi vào vùng đó cũng phức tạp. Thật ra thì chẳng phức tạp gì vì đi ra khỏi đất Israel rất là dễ, đi qua điểm check point chẳng thấy hỏi han gì. Cũng đúng thôi, anh đi ra khỏi nhà tôi thì tôi quan tâm làm gì. Cái phức tạp nhất là nhập cảnh lại Israel. Có 2 đường nhập cảnh lại Israel. Một là đi phương tiện công cộng thì lúc về sẽ phải đi bộ qua điểm check point. Còn nếu thuê xe thì sẽ hân hạnh được các anh lính Israel kiểm tra cả xe luôn. Nhằm tránh việc mấy chú Palestine mang bom sang đánh bom khủng bố. Ngăn cách giữa vùng của Israel và Palestine là những bức tường xây cao khoảng 6m và chăng dây thép gai. Trước đây chưa có những bức tường này thì Israel thường bị dân Palestine đem bom sang khủng bố hoặc xe của người Israel chạy qua thường bị dân Palestine ném đá. Có lẽ từ ném đá mà dân mạng bây giờ đang dùng xuất phát từ Palestine đấy các bác à. Dân Palestine thì bất kể là xấu hay tốt, cứ xe đeo biển đăng ký của Israel là ném đá ngay. Nên các bác sang đây, bác nào có điều kiện thuê cmn xe đeo biển của United Nation cho nó lành các bác ạ.

Bức ảnh này cho thấy rõ chiếc xe Mercedes Sprinter đi ra khỏi đất Israel thì các chú lính dek quan tâm. Nhưng chiếc Volkswagen mầu xanh thì bị các chú ấy hỏi thăm và lục soát rất kỹ. Theo tôi hiểu thì đây là xe của một người phụ nữ Arab (do có khăn trùm đầu) vào Israel để đi làm thì phải.

Bức tường ngăn cách 2 bên

Đây là điểm check point cho người đi bộ nhập cảnh vào Israel

Bước sang vùng đất của Palestine, điều đầu tiên tôi cảm nhận được là bẩn thỉu, nhếch nhác. Đường phố ngập tràn trong rác, trên những bức tường đầy các hình vẽ Graffiti nhom nhem. Ấy thế mà nghe bọn xấu nó nói Palestine thân thiết với CQ mình lắm đấy các bác à. Việc này chắc em tin vì hôm 1/1/2015 vừa rồi VTV1 để ông Đại sứ ĐMTQ của Palestine lên TV than khóc đến gần nửa tiếng đồng hồ. Mà em cũng dek hiểu chơi với Palestine thì được cái dek gì nhỉ? Thằng này nghèo bỏ mẹ, dân toàn trồng chà là ăn thay cơm và ngửa tay đi xin viện trợ. Em là em cứ thằng giầu em chơi, ít ra bán gạo cho nó còn thu được tiền. Chứ bán cho thằng này nó trả bằng chà là thì nuốt thế déo nào được các bác nhỉ. Ấy mà thôi, đây là chuyện quốc gia đại sự, quan hệ quốc tế đã có Dảng và Nhà nước lo. Cứ luyên thuyên nhiều đôi khi mệt phết đấy các bác à

Graffiti vẽ đầy trên những bức tường. Mà lại vẽ dek đẹp. Mấy cu Palestine này dek có hoa tay mấy

Đường phố tiêu điều xác xơ

Trung tâm của Bethlehem một mầu u ám nó cũng giống như tiền đồ của họ

Cái thành Bethlehem này ngoài việc là nơi Chúa Jesus sinh ra còn có rất nhiều dấu tích của người Do thái. Như Vua David đã sinh ra lớn lên và đăng quang tại đây. Bà tổ phụ Rachel ( vợ của Jacob) chết tại đây. Mộ nghe nói ngay trên đường đi vào Bethlehem. Dân ở đây sống chủ yếu từ việc bán các đồ lưu niệm cho khách du lịch. Nhất là ngày Chúa Giáng sinh chắc doanh số cao lắm. Em chợt nghĩ chắc nó cũng giống Chợ Viềng ở Nam định, hay Giỗ tổ ở Đền Hùng. Dân ở đó cũng chỉ nhờ cả năm có một ngày thôi mà sống khá ra phết các bác à. Việt nam mình biết chặt chém nên sống khỏe, em tin là dân Palestine cũng không kém mình khoản này đâu, có khi còn là thầy của mình đấy. Ấy thế nhưng mà nó cũng có điểm hơn mình nhiều đấy các bác à. Trường đại học Bethlehem của nó nổi tiếng phết đấy. Ở mình thì có gì nổi tiếng các bác nhỉ? Em mới chỉ thấy mỗi Vịnh Camdai

Dân nghèo nên xe cũng xấu hơn bên kia. MK mấy cái xe này VN mình đào thải từ thời nào rồi mà các bạn này vẫn dùng

Ấy thế mà bác nào có xe còi còi bên mình thôi. Đem sang đó chắc tán được cả Hoa hậu. Nhìn thằng em của các bác xấu xấu bẩn bẩn thế này mà còn tán được một em Arab bỏ khăn trùm đầu ra để chụp ảnh cùng. Em mà ở thêm mấy ngày nữa chắc rủ được em nó cải đạo :))

Đường lên nhà thờ Chúa Giáng sinh

Thằng cu này phi như điên tý đâm vào em các bác ạ. Mặc dù em qua đường đúng vạch cho người đi bộ. Nghe chừng văn hóa nhường đường cho người đi bộ ở đây không được như Ích xà

Đi qua một đồn Cảnh sát của Palestine. Trông cũng xấu, bên trong thấy treo ảnh Lãnh tụ. Một ông là Yasser Arafat còn một ông là Mahmoud Abbas thì phải. Ông nào cũng cười như nông dân được mùa. Cái khẩu hiệu ghi gì em cũng không biết. Nhưng em đoán là: “Tổng thống Yasser Arafat sống mãi trong sự nghiệp của chúng ta”. Bác nào biết chữ Arab thì dịch hộ em với
Các bạn để ý nếu như bên Ích xà những chỉ dẫn được ghi bằng đủ 3 thứ tiếng thì ở đây chỉ ghi mỗi chữ Arab thôi. Thằng nào hiểu thì hiểu, thằng nào không hiểu thì kệ cm mày, bố déo cần. Ấy nhưng dân ở đây nói tiếng Anh lại khá tốt. À em nghĩ ra rồi, họ cố tình không ghi chỉ dẫn bằng tiếng Anh để khách du lịch có hỏi đường thì còn tip cho dân họ, khôn phết đấy các bác à. Ấy nhưng mà lại được một cái hơn hẳn mình là tuy đây là di tích nổi tiếng thế giới nhưng không thấy họ ra chèo kéo bán đồ lưu niệm như của mình.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,626
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back