What's new

Kinh nghiệm xin VISA ÚC

Status
Not open for further replies.
Re: Kinh nghiệm Visa du lịch Úc (Visitor Visa - Subclass 600)

Em mới nộp hồ sơ hôm t4. Cũng thông qua dịch vụ làm, họ tư vấn hướng dẫn mình cũng cặn kẽ. Lần trước có 1 bên đảm bảo 100% được nhưng đòi 2000 $ thế là em (BB). Bên này thu phí có 250 $. Em đang hồi hộp chờ. Nhưng bên dịch vụ họ khai form cho em cẩn thận nên cũng yên tâm.

Last edited:
Hôm kia (t4) em mới nộp được hồ sơ. Trên IOM còn bắt bí em là phải photo công chứng hộ chiếu gốc (tất cả các trang có đóng dấu xuất nhập cảnh) làm em tốn thêm tiền.

Thế mà khi bên tư vấn cho em kiểm tra lại check list mới thì thấy chỉ cần photo hộ chiếu thôi, không yêu cầu công chứng.

Các anh chị sau đi làm mà thấy bên IOM vặn vẹo thì cứ lôi check list ra để nói lại họ nhé. Bên tư vấn cho em họ nói là tuy từ 1/7 có check list mới nhưng mà chả thay đổi mấy đâu.

Last edited:
Hôm qua 12.7 mình nhận được tin nhắn của IOM lên nhận hồ sơ. Vậy là mình đã có visa rồi, vui quá. Mình nộp hôm 3.7 , chỉ copy passport trang có thông tin của mình, không công chứng gì hết đó. Mình không có booking ks hay vé máy bay gì hết nha bạn. Mình không có tài khoản ngân hàng, không đất đai nhà cửa, không có việc làm, không Ba Mẹ già, lại trẻ tuổi độc thân (26t) , mình hầu như không có bất cứ cái gì nhưng vẫn được cấp visa. Vì vậy mình khuyên các bạn nên làm hồ sơ một cách trung thực thì tất cả sẽ ok hết.

Hôm qua 12.7 mình nhận được tin nhắn của IOM lên nhận hồ sơ. Vậy là mình đã có visa rồi, vui quá. Mình nộp hôm 3.7 , chỉ copy passport trang có thông tin của mình, không công chứng gì hết đó. Mình không có booking ks hay vé máy bay gì hết nha bạn. Mình không có tài khoản ngân hàng, không đất đai nhà cửa, không có việc làm, không Ba Mẹ già, lại trẻ tuổi độc thân (26t) , mình hầu như không có bất cứ cái gì nhưng vẫn được cấp visa. Vì vậy mình khuyên các bạn nên làm hồ sơ một cách trung thực thì tất cả sẽ ok hết.

Chúc mừng bạn

Trong hồ sơ có cần phải có booking khách sạn với vé máy bay không chị ơi?

Ko cần thiết đâu bạn. Post #1 lạc hậu quá rồi!

Phí visa và phí IOM tổng cộng là 3.041.000 vnd đó bạn. Khi đi bạn nhớ chuẩn bị sẵn tiền lẻ cho thuận tiện nha vì khi tới đó IOM đưa cho mình tờ giấy để liệt kê tiền, nếu không có sẵn tiền lẻ cũng rắc rối lắm ( nhất là khi họ đang có nhiều hồ sơ, họ hơi khó chịu chút xíu )

Chao cac ban! Minh la thanh vien moi. Minh xin visa dien du lich co nguoi gui thu moi. Minh nop qua IOM CM hom 3/7. Hom nay 11.7 nhan duoc cuoc goi cua DSQ . Ho co hoi minh vai cau hoi. Sau do thi noi minh duoc cap visa 3 thang. Sau 1 tuan hoi hop va lo lang bay gio minh cam thay that nhe nhom. Chac doi ben IOM nhan tin len lay visa nua la xong roi. Qua dot nay minh rut duoc mot kinh nghiem la khong phai cu co day du nha cua, tien bac hay tai khoan ngan hang gi do, hoac la cong viec thi moi dau visa. Dieu quan trong la ho so cua minh phai trung thuc, nhu vay moi co tinh thuyet phuc cao. Vi that su ma noi thi minh khong co bat cu cai gi ngoai tru nhung thu co ban nhu ho yeu cau.

DSQ đã hỏi bạn câu hỏi gì vậy? Visa của bạn là 3 tháng single hay multi. Tuy nhiên thông thường, theo mình trường hợp được gửi thư mời sẽ dễ dàng hơn là đi tự túc.

ĐSQ hỏi mình cũng nhiều lắm vì trường hợp của mình hơi đặc biệt chút xíu
1. Ngày tháng năm sinh của em ?
2. Bạn trai em đang ở đâu ?
3. Bạn trai em đang làm công việc gì ở đâu ?
4. Hai người gặp nhau trong hoàn cảnh nào ? Ở đâu ?
5. Hai người gặp nhau bao nhiêu lần rồi ? Có ý định tiến tới không ?
6. Em định sẽ đi Úc bao lâu ?
Họ hỏi rất nhanh va dồn dập, dễ làm cho bạn lúng túng nếu bạn không thành thật. Sau đó thỉ họ trả lời luôn là mình được cấp visa 3 tháng. Hồ sơ xin visa theo diện có người mời cũng tùy thôi bạn à, vẫn có rất nhiều người bị fail, nhất là trường hợp không có điều kiện gì ràng buộc như mình. Chủ yếu là bạn phải làm sao cho họ thấy là bạn trung thực.

that ra hồ sơ form thì mình down trên mạng xuống hết rồi, chỉ là lần đầu xin nên không biết sao nữa, hihi

bạn k chứng minh tài chính vậy chắc có thư mời bảo lãnh chi phí đi lại của bạn trai ha.

Chào bạn! Mình cũng mới xin visa du lịch Úc lần đầu tiên, không có kinh nghiệm gì nhiều nhưng cũng xin chia sẻ một chút kinh nghiệm mà mình có được sau khi làm hồ sơ. Hiện tại bạn đang ở đâu? Sài Gòn hay HN? Nếu ở trong Sài Gòn thì bạn có thể đến IOM tại 162, Pasteur, Quận 1, lầu 8 để xin form 1419. Trong đó có một tờ giấy hướng dẫn bạn tất cả giấy tờ bạn cần phải chuẩn bị. Sau đó bạn đem đi công chứng , rồi đem ra Hanoi translation company o gần IOM để dịch, họ có đóng dấu của công ty nên bạn không cần phải công chứng lại nữa đâu. Giá cả cũng hợp lí. Như vậy là bạn đã có bản song ngữ.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,562
190,125
Latest member
johnauston54
Back