What's new

Kinh nghiệm xin VISA ÚC

Status
Not open for further replies.
tixt-forever ơi, làm ơn cho mình thao khảo mấy mẫu đơn xác nhận thu nhập bằng tiếng Anh, hợp đồng lao động và đơn xin nghỉ phép bằng tiếng Anh với. Bạn pm cho mình qua email nhé [email protected]. Cảm ơn trước nha.

Tiện đây hỏi mọi người về trường hợp của em với. Em dự định là cuối tháng 12 mới có student visa, tháng 1/2012 bay. Mà em muốn làm cho chồng cái visit visa (2 tháng) để sang cùng luôn. Không biết trường hợp của chồng em có khả năng được ngay không các bác nhể? Hay em phải sang bên Úc trước mới xin cho chồng em sang được.

ChipandMun ơi! bạn có mấy mẫu xác nhận chưa cho mình xin với mình cũng đang cần làm, địa chỉ của mình [email protected]. Bạn giúp dùm mình với nhe! cám ơn bạn nhiều!!

@elnino: đã pm cho bạn hồi chiều rồi đó nghe.

Bác Tĩt_forever ơi, Cả em nữa, em đang xin visa du lịch Úc tháng này, Bác giúp dùm em mấy mẫu đơn với,cho em mẫu đơn xác nhận thu nhập bằng tiếng Anh, hợp đồng lao động và đơn xin nghỉ phép bằng tiếng Anh được không ah. Bác gửi giúp em mẫu qua địa chỉ [email protected]. Em ở SG lận. Cám ơn bác nhiều!!! Mong tin của của bác!!!.

Em ơi form thì em có thể download từ trên web của IOM ỏ LSQ Úc nhé.

Nhiều bạn hỏi xin visa Úc khó hay dễ, thật sự ko thể trả lời câu hỏi này vì mỗi hồ sơ là khác nhau hoàn toàn. Cơ bản là phải chứng minh mình đi wa đó ko có ý định ở lại, vậy thôi à. Chứ nhiều người cứ tưởng hồ sơ rất strong nhưng rút cuộc vẫn fail vì nhiều lý do khác nhau em ạ.

Chỉ có mình gắng bỏ thời gian chuẩn bị hồ sơ càng kỹ càng thì càng tốt cho mình thôi! :)

Chipchip ơi! Bạn cho mình xin cái travel plan của bạn để tham khảo với, mình dang nộp hồ sơ gấp để xin kịp vía cho tháng 12 này. Bạn giúp mình với nhe! Cảm ơn bạn nhiều! Bạn gởi giúp mình wa email [email protected]. Mình mong tin bạn!

@Thuyvan: nếu bạn có người thân or quen bên Úc thì nhờ họ viết thư mời , kèm vào hồ sơ như vậy sẽ mạnh hơn, chúc bạn may mắn.

LoanChau ơi cho mình hỏi thăm, thư mời có theo form nào không hay tự mình viết vì mình thấy có mấy bạn đề cập đến form Statutory declaration. Nếu ngườ viết thư mời la bạn bè bình thường thì có được khong Loan Châu. Chứng minh tài chính thì mình không lo, nhưng mình chẳng có họ hàng bên Úc. Bạn chỉ giúp dùm mình vớii. Mình ở sG lận. Cảm ơn bạn nhiều!!!!!!!!! Mong tin bạn sớm!

Chào Hannah79,
Thư mời thì viết tay (đánh mấy) thì được rồi , bạn nào cũng viết thư mời cho bạn được hết nhưng người đó sẽ chịu trách nhiệm với những gì mình cam kết trong đó , bây giờ thằng Úc nó xét hồ sơ cũng dể chỉ cần bạn chứng minh bạn quay về là Ok .
Chúc bạn may mắn !

hannah,

Kinh nghiệm của mình là chứng minh càng đầy đủ và chi tiết càng tốt.
Mối quan hệ của bạn với ng bạn bên Úc thế nào thì cứ trình bầy như thế. Bạn nên có ảnh chụp 2 người, email, thư tay,phone call...hay bất cứ cái gì là cầu nối giữa 2 bạn, nếu có hoá đơn điện thoại thì tốt nhất. Khi mình nộp Hồ sơ mình đã chuẩn bị ảnh và email rồi thế Mà đsq vẫn gọi điện phỏng vấn kỹ cái vụ này lắm và còn bắt bổ xung thêm bằng chứng cho nên theo mình thì có cái gì thì bỏ hết ra.

Nói chung là khi làm Hồ sơ bạn cũng không Cần phải dùng đến form gì đâu. Nếu công ty bạn là cty nước ngoài thì cứ làm theo mẫu của công ty thôi. Điều cốt yếu là chứng Minh mình sang Úc tiêu tiền và chắc sẽ quay về qua những yếu sau:
1. Tài chính: vừa đủ Tài chính để tiêu trong thời gian ở Úc. Khoảng 10k gì đó, tối thiểu là 5k. Bạn cũng phải chứng Minh là nguồn tiền này từ đâu ra nhé. Nếu đi làm thì trình bảng lương kèm lời giải thích là tao tiết kiệm trong bao lâu đấy, hoặc tao trúng quả mấy cái hợp đồng... Còn nếu chưa đi làm Mà có tiền thì phải chứng Minh mối quan hệ với ng cho và người cho phải chúng Minh thu nhập ực ec.
2. Xác nhận công việc: xác nhận mình làm gì, ở đâu, bao lâu rồi, xếp cho đi bao lâu... Trường hợp của mình ngoài các loại giấy tờ kể trên mình trình cả thư của TGD luôn kèm con dấu đỏ chót của công ty. Lúc phỏng vấn chẳng thấy hỏi cái gì đến công việc nữa cả.
3. Tự thuật: ngoài những yêu cầu giấy tờ của đsq, mình còn nộp thêm 1 thư trình bầy là mình làm việc gì, sở thích thế nào, sau bao năm lao động vất vả cũng để dành đc khoản, muốn sang thăm bạn bè bên ấy, dự kiến sang thời điểm nào, sang đó sẽ đi đâu...độ mùi mẫn ra sao thì do cách bạn viết.

Tựu chung lại là Tôn trọng sự thật, bằng chứng chi tiết, xác thực... dựa trên Hs của mình người xét duyệt cũng sẽ sử dụng cả cảm giác để xem xét, nên nêu có nghi ngờ gì thì họ thà giết nhầm còn hơn bỏ xót.

Chúc bạn thành công.

Lyz

Chào Hannah79,
Thư mời thì viết tay (đánh mấy) thì được rồi , bạn nào cũng viết thư mời cho bạn được hết nhưng người đó sẽ chịu trách nhiệm với những gì mình cam kết trong đó , bây giờ thằng Úc nó xét hồ sơ cũng dể chỉ cần bạn chứng minh bạn quay về là Ok .
Chúc bạn may mắn !

Hi LoanChau! Cảm ơn bạn nhiều! Loanchau có cái thư mời nào không cho mình tham khảo với. Cảm ơn Loan Châu nhiều! Mong tin bạn!!!!!

Sorry hannah79 , mình không có thư mẫu.!

Loan Chauơi, cho mình hỏi thăm là Thư mời là bạn mình viết cho mình, như một bức thư bình thường hay là viết cho DSQ biết là bạn mình mời mình ? Thanks bạn nhiều!!!!!!!!

hannah,

Kinh nghiệm của mình là chứng minh càng đầy đủ và chi tiết càng tốt.
Mối quan hệ của bạn với ng bạn bên Úc thế nào thì cứ trình bầy như thế. Bạn nên có ảnh chụp 2 người, email, thư tay,phone call...hay bất cứ cái gì là cầu nối giữa 2 bạn, nếu có hoá đơn điện thoại thì tốt nhất. Khi mình nộp Hồ sơ mình đã chuẩn bị ảnh và email rồi thế Mà đsq vẫn gọi điện phỏng vấn kỹ cái vụ này lắm và còn bắt bổ xung thêm bằng chứng cho nên theo mình thì có cái gì thì bỏ hết ra.

Nói chung là khi làm Hồ sơ bạn cũng không Cần phải dùng đến form gì đâu. Nếu công ty bạn là cty nước ngoài thì cứ làm theo mẫu của công ty thôi. Điều cốt yếu là chứng Minh mình sang Úc tiêu tiền và chắc sẽ quay về qua những yếu sau:
1. Tài chính: vừa đủ Tài chính để tiêu trong thời gian ở Úc. Khoảng 10k gì đó, tối thiểu là 5k. Bạn cũng phải chứng Minh là nguồn tiền này từ đâu ra nhé. Nếu đi làm thì trình bảng lương kèm lời giải thích là tao tiết kiệm trong bao lâu đấy, hoặc tao trúng quả mấy cái hợp đồng... Còn nếu chưa đi làm Mà có tiền thì phải chứng Minh mối quan hệ với ng cho và người cho phải chúng Minh thu nhập ực ec.
2. Xác nhận công việc: xác nhận mình làm gì, ở đâu, bao lâu rồi, xếp cho đi bao lâu... Trường hợp của mình ngoài các loại giấy tờ kể trên mình trình cả thư của TGD luôn kèm con dấu đỏ chót của công ty. Lúc phỏng vấn chẳng thấy hỏi cái gì đến công việc nữa cả.
3. Tự thuật: ngoài những yêu cầu giấy tờ của đsq, mình còn nộp thêm 1 thư trình bầy là mình làm việc gì, sở thích thế nào, sau bao năm lao động vất vả cũng để dành đc khoản, muốn sang thăm bạn bè bên ấy, dự kiến sang thời điểm nào, sang đó sẽ đi đâu...độ mùi mẫn ra sao thì do cách bạn viết.

Tựu chung lại là Tôn trọng sự thật, bằng chứng chi tiết, xác thực... dựa trên Hs của mình người xét duyệt cũng sẽ sử dụng cả cảm giác để xem xét, nên nêu có nghi ngờ gì thì họ thà giết nhầm còn hơn bỏ xót.

Chúc bạn thành công.

Lyz

Cám ơn Lyz nhiều lắm! Hôm qua mình reply lại cho bạn rồi mà viết lâu quá cho nên đến lúc send thì bị mất hết message and fai log in lại. Cho nên giờ mình mới Cám Ơn bạn được!!!! Lyz ơi! mình còn mấy điều thắc mắc Lyz giúp mình với nhe!
1. Người bạn mời Lyz sang Uc là bạn thông thường hay là người iêu? Theo mình biết thì nếu là người yêu thì tốt hơn đúng không Lyz? Và thư mời là giống như bạn của Lyz viết thư mời Lyz sang chơi hay là anh ta viết thư chu DSQ biết là anh ta muốn mời Lyz sang chơi, vì 2 dạng thư này khác nhau. Thêm nữa là bạn của Lyz có ghi là sẽ sponsor tài chính cho Lyz không? Nếu có thể Lyz cho mình tham khảo thư mời của Lyz. Hoặc Lyz chỉ dùm mình phải viết phần sponsor thế nào với!
2. Về tài chính thì mình sở hữu 1 căn nhà và có tk tiết kiệm, nhưng phần lớn tất cả là Bố mẹ mình cho mình. Lương của mình thì chẳng biết đến bao giờ mới có được :D. Vậy thì mình phải chứng minh khoản đó như thế nào Lyz? Lyz cho mình xin mấy cái mẫu xác nhận liên quan đến công việc với.
3. Travel plan,Lyz có làm travel plan không ? cho mình tham khao luôn với nhe Lyz. Cám ơn Lyz nhiều lắm!!!!!!!!!!!.

Còn lại mấy cái đó thôi là mình hoàn tất, dịnh thứ 2 đầu tuần sẽ nộp hồ sơ, mình xin visa cho dịp Noel va tết tây này, không biết có được không nữa :(. Nhưng trước tuền phải nhờ mọi người giúp hoàn chỉnh hồ sơ đã ;-).

Thanks Lyz nhiều!!!!!!!!! Mình mong tin Lyz!!!!!!!!
Hannah

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,641
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back