What's new

Kinh nghiệm xin VISA ÚC

Status
Not open for further replies.
Ôi vậy mà em tưởng bảo lãnh=thư mời hichic...
E chỉ có thể lên trường, nhờ trường xác nhận em em còn một học kì cuối nữa là ra trường + sổ tiết kiệm+ giấy tờ đất ba em đứng tên kèm theo hồ sơ có đc ko ạ? Và nếu bạn em muốn bão lãnh em, thì họ phải đóng phí ntn và hồ sơ có cần gì thêm nữa ko ạ?

Anh không rành về phần bảo lãnh. Nhưng thông thường, bảo lãnh cha mẹ, con cái , anh em ruột, cậu dì,.. nói chung là ruột thịt thì sẽ nghe hợp lý hơn. Em nên nói rõ em có mối quan hệ như thế nào mà bạn em chịu bảo lãnh em, thân thiết ra sao. Em nên tìm hiểu thủ tục bảo lãnh. Tại vì, nếu bạn em bảo lãnh em thì họ phải đóng tiền cho ngân hàng bên Úc (xem như tiền đặt cọc,..)để bảo lãnh là em sẽ thực hiện đúng visa và tuân thủ luật pháp nước sở tại. Nếu em vi phạm, chính phủ có quyền tịch thu số tiền đó.... Những thủ tục này là rất lâu rồi, anh chưa cập nhật nên không biết. Em nên check lại

Anh không rành về phần bảo lãnh. Nhưng thông thường, bảo lãnh cha mẹ, con cái , anh em ruột, cậu dì,.. nói chung là ruột thịt thì sẽ nghe hợp lý hơn. Em nên nói rõ em có mối quan hệ như thế nào mà bạn em chịu bảo lãnh em, thân thiết ra sao. Em nên tìm hiểu thủ tục bảo lãnh. Tại vì, nếu bạn em bảo lãnh em thì họ phải đóng tiền cho ngân hàng bên Úc (xem như tiền đặt cọc,..)để bảo lãnh là em sẽ thực hiện đúng visa và tuân thủ luật pháp nước sở tại. Nếu em vi phạm, chính phủ có quyền tịch thu số tiền đó.... Những thủ tục này là rất lâu rồi, anh chưa cập nhật nên không biết. Em nên check lại
Cám ơn anh! Để e phải tìm hiểu kĩ lại lần nữa về việc này

các bạn ơi, trong form 1419 có các câu hỏi này thì mình trả lời ntn?
Phần a: Your details
16. Do you hold an indentify card or identify number issued to your governmen? Phần type of document mình điền ntn?
national identification ( chứng minh nhân dân)
19. What is the purpose of your stay...and visa status: Chỗ này mình đang đi học nên điền là studying đc ko? Và cái visa status mình nên điền ntn?
Tại sao em không ghi đầy đủ mà ... Sao anh hiểu
nếu như anh đoán thì em trả lời là study. còn chỗ visa status không rõ ràng thì khỏi ghi. Có j thì lên IOM nộp và hỏi luôn. Em trả tiền cho IOM để họ check và nộp hồ sơ cho mình mà.
part d: Details of your visit to au?
29. Why do you want to visit au? Mình có nên viết cụ thể travel plan ở đây ko hay là viết riêng?
đại khái là em nói bạn qua mời chơi và du lịch. Travel plan em đánh máy trên 1 trang a4 riêng
part h: Funding your stay?
40. Give details of how u maintain yourself while u are in au?
Mình ghi sẽ ăn ở ở nhà bạn mình, vậy bạn mình có cần phải chứng minh thu nhập ở bên đó ko?
câu này là hỏi hết sức là ngây ngô. Thì em cứ ghi là ở nhà bạn, bạn chở đi chơi, tiền thì em lấy từ tiền tiết kiệm, nếu thiếu tiền thì nhờ ba mẹ chuyển qua ( em ghi tài khoản của ba mẹ có bao nhiêu tiền, nhà đất như thế nào)

cám ơn các bạn nhiêu!
em nên suy nghĩ kỹ và trả lời rõ ràng thì mọi người mới biết đường mà giúp. Những cái hết sức căn bản thì phải suy nghĩ, chứ hỏi nhiều quá không nên. anh đã trả lời trong phần highlight màu đỏ.

Mình mới nộp hồ sơ xong ngày 22/10 phí visa nộp tại IOM là: 3,381,000 đ nhé. Không có booking vé máy bay, bảo hiểm vì theo khuyến cáo của LSQ (chị nv ở IOM nói vậy)...cứ làm theo đúng check list là ok! :)

Cho mình hỏi là visa của bạn là single 3 tháng hay multi 1 năm?

Hi mọi người,

Cho mình hỏi Visa úc apply có giá trị trong vòng bnhieu tháng vậy? Vì mình có plan đi tháng 3 nên cần biết để chuẩn bị trc các thủ tục cân thiết

Thanks .

Hi mọi người,

Cho mình hỏi Visa úc apply có giá trị trong vòng bnhieu tháng vậy? Vì mình có plan đi tháng 3 nên cần biết để chuẩn bị trc các thủ tục cân thiết

Thanks .

Thường thì khoảng 3-4 tháng. Bạn có thể gọi hỏi IOM cho rõ

Hôm nay ĐSQ Úc vừa gọi cho mình đã cấp Visa, nhưng bên IOM thì chưa thấy liên lạc để trả. Có lẽ sát ngày đi mới trả.

Hồ sơ đầy đủ, lạ cái là không cần giấy khai sinh và chứng nhận kết hôn. Các bạn ấy trả lại vì trong CMTND mới đã có tên bố mẹ.

Vậy là sau hơn chục năm mới có dịp quay lại Úc. Lần này phải đi càng nhiều càng tốt.

Đợi đến ngày lên đường thôi.

mn ơi cho em hỏi chút thời hạn visa của Úc tính ntn ạ, bắt đầu từ ngày mình đặt chân đến Úc hay là từ ngày ghi trong tờ visa ạ?

mn ơi cho em hỏi chút thời hạn visa của Úc tính ntn ạ, bắt đầu từ ngày mình đặt chân đến Úc hay là từ ngày ghi trong tờ visa ạ?

Tính từ lúc đặt chân đến úc đó bạn. Ví dụ vísa ghi là phải đến Úc trước ngày 1 tháng 1 năm 2014 thì bạn fải bay truoc ngày 1-1-2014 đó. Vísa cho 3 tháng thì nếu bạn bay đến úc ngày 25-11-2013 thi bạn đc ở úc từ 25-11-2013 đến 25-2-2014. Nên về vn trước thời hạn 1-2 ngày thì tốt hơn

Mình mới nộp hồ sơ xong ngày 22/10 phí visa nộp tại IOM là: 3,381,000 đ nhé. Không có booking vé máy bay, bảo hiểm vì theo khuyến cáo của LSQ (chị nv ở IOM nói vậy)...cứ làm theo đúng check list là ok! :)

Đúng rồi giá lên rồi từ 1-9 là 3.381.000. Và mình nộp hồ sơ cũng ko có giấy booking ks. Máy bay. Bảo hiểm gì hết. Xét duyệt trong 9 ngày làm việc. Gọi đt lên lấy visa đc 3 tháng.ko hiểu sao ko bị pv. Dù làm diện có thư mời bảo lãnh.vì thấy đa số dạng có thư mời đều bị gọi đt pv hết

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,191
189,949
Latest member
lifecarenutritions
Back