What's new

[Tổng hợp] Lang thang Sydney - Đi để khám phá và cảm nhận !

Sơ lược về Thành phố Sydney:

Sydney là thành phố lâu đời nhất ở Úc,và là thủ phủ của bang New South Wales, với các biểu tượng nổi tiếng như Nhà hát nhạc kịch Opera và Harbour Bridge, nằm quanh cảng với phong cảnh tự nhiên và trên 70 bãi biển tuyệt đẹp.
Thành phố Sydney là cấp chính phủ địa phương chịu trách cho trung tâm thương mại, tài chánh và văn hóa của khu vực trung tâm Sydney.
Thành phố Sydney là một trong những nơi có dân số với nguồn gốc sắc tộc đa dạng nhất ở Úc. Hầu như phân nửa cư dân thành phố này sinh trưởng ở nước ngoài và gần 30 phần trăm cư dân nói ngôn ngữ khác tiếng Anh. Sau tiếng Anh, các ngôn ngữ thường được sử dụng ở nhà nhiều nhất là tiếng Hoa rồi đến tiếng Nam dương, Hy lạp và tiếng Nga.

Nhà hát nhạc kịch Opera

Harbour Bridge lúc hoàng hôn

Bãi biển tuyệt đẹp

Sydney Skyline

cầu Cảng và nhà hát con sò về đêm

Last edited:
Mình du lịch Sydney vào tháng 3 2016 trong vòng 3 ngày (12 Mar- 14-Mar), mình chưa có lịch trình cụ thể, chủ topic có thể tư vấn cho mình vào khoảng thời gian đó ở Sydney có gì đặc biệt không ạ, sau đó mình sẽ đi Melbourne, không biết phương tiện di chuyển nào rẻ và thuận tiện (ngoại trừ máy bay).

Chào các Bác

Hành trình của gia đình em từ Melbourne đến Gold Coast. Gia đình em đã quyết định đi bụi, lái xe và ngủ lều, mang đồ đi tự nấu ăn.
Và có 1 điều em hơi lo ngại tý đó là tháng 6 và 7 mùa đông, nhiệt độ ban đêm có thể xuống đến 5 độ. Không biết là ngủ lều có được không các Bác nhỉ. Các bạn cho em lời khuyên với.

Cảm ơn các Bác nhiều.

Tháng 6_7 buổi tối có khi nhiệt độ xuống âm độ, nếu bạn muốn ngủ lếu thì chuận bị nhiều đố` ấm vào , nếu nhà đi cùng trẻ nhò thì nên vào motel cho chắc ăn :)
P/s mùa đông thường buổi sáng có nhiều sương mù .. ngủ lếu sáng ra ướt nhẹp từ trên xuống dưới nhé. :)
chú vui

Tháng 6_7 buổi tối có khi nhiệt độ xuống âm độ, nếu bạn muốn ngủ lếu thì chuận bị nhiều đố` ấm vào , nếu nhà đi cùng trẻ nhò thì nên vào motel cho chắc ăn :)
P/s mùa đông thường buổi sáng có nhiều sương mù .. ngủ lếu sáng ra ướt nhẹp từ trên xuống dưới nhé. :)
chú vui

Cảm ơn Bác LoanChâu đã cho thông tin nhé.

Tiện đây Bác cho em hỏi thêm xíu thông tin nữa là gia đình em dự đình sẽ đi chơi ở khu vực Snowy Moutain. Đường xá lên đó khi khó khăn không Bác, có cần phải dùng xe 4x4 ko? Tuyết rơi thì đường có bị trơn ko? Nhìn bản đồ thấy đường núi nên em cũng hơi lo lắng. Và thêm nữa muốn hỏi Bác là có thể ngủ lều ở khu vực này, Bác thấy có khả thi không?

Thân ái.

chú vui

Nếu ướt phía trong thì tại lều quá kín hoặc quá nhiều người trong lều. Bác mở hết mấy cửa sổ lều và cửa chính (một nửa thôi) là sẽ thấy bớt bị hơi nước đọng lại.

Treo một đèn cầy trong lều để tạo "gió" chạy trong lều cho thoáng thêm, có thể làm ấm hơn một tí xíu.

Dùng loại đèn cầy có bóng để không bị cháy lều.

Tớ đọc thì thấy nhiều người nói rằng ấm thêm được 10F. Tớ chỉ biết là có ấm thêm một tí. Sáng mở hết cửa lều ra là thấy hơi lạnh uà vào trong lều liền, nhất là dưới sàn lều vì 2 bàn chân cho biết là lạnh hơn.

Tiện đây Bác cho em hỏi thêm xíu thông tin nữa là gia đình em dự đình sẽ đi chơi ở khu vực Snowy Moutain. Đường xá lên đó khi khó khăn không Bác, có cần phải dùng xe 4x4 ko? Tuyết rơi thì đường có bị trơn ko? Nhìn bản đồ thấy đường núi nên em cũng hơi lo lắng. Và thêm nữa muốn hỏi Bác là có thể ngủ lều ở khu vực này, Bác thấy có khả thi không?

Thân ái.

Đi đường tuyết thì cần chính là loại bánh xe đi tuyết và sình lầy. Loại này có ghi trên thành bánh xe. Tại Mỹ thì ghi là MS (mud, snow).

Tuy nhiên đến một cỡ nào thôi. Nhiều tuyết thì họ bắt gắn thêm xích vô. Nhiều quá thì đóng cửa đường luôn.

Loai xích thì chắc và mắc hơn loại cáp. Hình dưới là xích. Bánh nào đẩy xe thì phải có xích.

Quên không nói thêm. Tùy loại xe mà dùng xích hay cáp. Họ sẽ nói trong cuốn manual.

Có hãng mướn xe không cho dùng cáp/xích. Lý do là làm hư xe.

Loại bánh xe thường thì dĩ nhiên là phải dùng rồi.

Tớ hay đi chơi tuyết, và thấy xe hay bị lật / đâm xuống rãnh là những chiếc SUV, 4x4. Lý do là người lái ỷ y là xe 4X4, bánh đi tuyết mà không nghĩ rằng gặp băng/đá đóng trên mặt đường thì bánh loại nào cùng trượt hết.

Tuyết thì dễ thấy rồi. Băng đóng trên mặt đường rất khó thấy, tới lúc xe bị quay mới biết. Thường thì có bảnh cảnh cáo. Tại Mỹ họ kêu là đá đen - black ice https://en.wikipedia.org/wiki/Black_ice

Thân ái.

Quan trọng là túi ngủ. Và cái quan trong hơn nữa là tấm lót. Nhiều người cứ nghĩ đắp ấm là đủ, nhưng không biết rằng nằm trên đất lạnh là mất nhiệt rất lẹ.

Bác đi xe thì dùng mấy tấm mền nỉ đặt thêm trên mất tấm nệm ngủ. Nệm hơi làm mất nhiệt, nhưng có những loại làm cho muà lạnh ở trong họ bỏ thếm giấy kim loại phản nhiệt (dĩ nhiên là mắc tiền hơn nhiều).

Bác muốn rẻ và đa dụng thì dùng báo cũ. Chừng 2-3 cm đưới tấm nệm ngủ là tốt rồi. Không có nhiều thì dùng dưới lưng thôi. Còn dư lại đem ra làm đồ nhóm lửa. Đừng dùng mấy tấm "mền cứu hộ" dưới nệm hơi. Chẳng giúp thêm gì hết. Muốn thì lót dưới lều cho khỏi ướt lều. Giấy báo thì có thể gấp lại là tấm lót ngồi cho ấm mông mà không ướt quần khi ngồi trên mất bàn ghế bị tuyết (dù phủi tuyết nhưng vẫn ướt) hay băng.

Dưới lều là 2 tấm chăn (mền) mylar. Dùng cho khỏi ướt lều, rồi vô thùng rác luôn. Đêm đó lạnh tê càng luôn.

Trong khi đêm trước thì lại ấm hơn. Chỉ có một tấm mylar, nhưng dựng lều trên tuyết. Tuyết cản nhiệt rất tốt. Êm hơn, nhưng lều cứ xụch xịch mỗi lần trở mình.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,086
189,870
Latest member
binnne
Back