What's new

[Tổng hợp] Lang thang Sydney - Đi để khám phá và cảm nhận !

Sơ lược về Thành phố Sydney:

Sydney là thành phố lâu đời nhất ở Úc,và là thủ phủ của bang New South Wales, với các biểu tượng nổi tiếng như Nhà hát nhạc kịch Opera và Harbour Bridge, nằm quanh cảng với phong cảnh tự nhiên và trên 70 bãi biển tuyệt đẹp.
Thành phố Sydney là cấp chính phủ địa phương chịu trách cho trung tâm thương mại, tài chánh và văn hóa của khu vực trung tâm Sydney.
Thành phố Sydney là một trong những nơi có dân số với nguồn gốc sắc tộc đa dạng nhất ở Úc. Hầu như phân nửa cư dân thành phố này sinh trưởng ở nước ngoài và gần 30 phần trăm cư dân nói ngôn ngữ khác tiếng Anh. Sau tiếng Anh, các ngôn ngữ thường được sử dụng ở nhà nhiều nhất là tiếng Hoa rồi đến tiếng Nam dương, Hy lạp và tiếng Nga.

Nhà hát nhạc kịch Opera

Harbour Bridge lúc hoàng hôn

Bãi biển tuyệt đẹp

Sydney Skyline

cầu Cảng và nhà hát con sò về đêm

Last edited:
Chào chị LoanChau,
Tháng 7 này em có sang Sydney 3 tuần học một khóa trao đổi ngắn hạn.Cách đấy 5 năm em cũng đi 1 tháng, cũng vào tháng 7 luôn.
Hồi đó em cũng đi những điểm du lịch thông thường như China town, Darling Harbour, Royal Botanic Garden, Taronga zoo, Bondi beach, Manly beach, Blue mountain rồi ạ. Nên em muốn hỏi chị xem có những nơi nào của Sydney đáng đi thêm.
Em không lái được xe nên phải đi phương tiện công cộng.
Em cảm ơn chị

Đi Wollongong: chùa NanTien
Hunter Valley: thủ rượu , hunter garden có trò chơi truọt băng,
Đi núi tuyết
Đi coi cá voi ( Sydney) groupon
Vòng Vòng Sydney chổ nào chưa đi thì đi cho hết đi :) ... palm beach , watson bay , ferry from Circular Quay to Paramatatta , Cookatoo island, Cabramatta chợ Việt , chợ trái cây , chơ cá , mấy khu chợ cuối tuần củng đáng xem . .. nhớ bao nhiêu đây hà :)
Chúc Vui

Em cảm ơn chị LoanChau, bây giờ có thẻ opal đi lại dễ dàng hơn bao nhiêu.
Em cũng băn khoăn Hunter valley vì em không biết thưởng thức rượu nên không biết đi có gì thích không.

Em cũng đang muốn đi thăm vùng nông thôn Úc, trên internet nhìn ảnh rất đẹp, đọc trên web thì cũng thấy có southern highlands, theo chị chỗ nào đi thích nhất ạ. Mùa đông thì không có hái hoa quả nên tiếc vì em muốn đi kiểu thăm một trang trại nào đó, nếu trên đường đi mà cảnh đẹp nữa thì càng thích ạ.

Trên đường đi Hunter Valley: có chổ xem Kagaroo ( trạm xe lửa moriset đi bộ vào khoảng 5km ), không thử rượu thì thử sôcla, ngắm cảnh , siêng thì đi thẳng đến Newclasle ngắm biển
vào đây xem coi có hứng thú không nha http://www.huntervalleygardens.com.au/hvg/2016-calendar-of-events/
Hình trên mang thì lúc nào mà không đẹp :) ... nếu em đi xe thì có nhiều chổ đi hơn, đi xe công cộng thì chị chịu không biết nhiều nơi đâu.
P/s cho chị biết khi nào em muốn đi, chị rảnh sẽ đi cùng em , chỉ cần em đổ xăng là được :)

Thế thì thích quá ạ, cảm ơn chị nhiều. Em định đi hôm thứ 7 ngày 23/7 ạ.
Bọn em chưa có lịch học chính thức nhưng có hôm đấy là chắc rỗi ạ. Bọn em có 2 dịp cuối tuần thì 1 dịp các thầy mời đi ăn, 1 dịp vì bài về tasmania của chị thích quá mà em đã book vé hobart rồi dù đi được có 2 ngày t7 cn biết là không đủ thời gian nhưng biết bao giờ mới có dịp quay lại Úc nên đi luôn.

Trên đường đi Hunter Valley: có chổ xem Kagaroo ( trạm xe lửa moriset đi bộ vào khoảng 5km ), không thử rượu thì thử sôcla, ngắm cảnh , siêng thì đi thẳng đến Newclasle ngắm biển
vào đây xem coi có hứng thú không nha http://www.huntervalleygardens.com.au/hvg/2016-calendar-of-events/
Hình trên mang thì lúc nào mà không đẹp :) ... nếu em đi xe thì có nhiều chổ đi hơn, đi xe công cộng thì chị chịu không biết nhiều nơi đâu.
P/s cho chị biết khi nào em muốn đi, chị rảnh sẽ đi cùng em , chỉ cần em đổ xăng là được :)

Chị Loan Châu ơi dịp Noel và Tết tây gia đình em 4 người có dự định đi úc đang chờ visa. Chị cho em xin ít địa điểm thăm quan mới mới lạ lạ trong thời gian từ 26 đến 30 đc k ạ? boxing day bên úc có giảm giá nhiều k ạ để em cbi sẵn tiền :))))

Chị Loan Châu cho em hỏi là khoảng 2000 AUD thì em phượt úc 1 tháng dc ko ạ
DỰ định là em ở perth chơi ở nhà người quen 2 tuần
Sau đó qua sydney 2 tuần
Em cảm ơn chị

cho em hỏi là khoảng 2000 AUD thì em phượt úc 1 tháng dc ko ạ
Sau đó qua sydney 2 tuần

Ở Perth có người nhà thì không nói rồi, còn ở Sydney thì em tạm tính thế này đi: ở hostel $35/đêm x 14 đêm = $490; ăn (tiết kiệm + tự nấu ở hostel) $20/ngày x 14 ngày = $280. Vậy thì ăn ở cơ bản nhất cũng đã mất: $490 + $280 = $770 làm tròn thành $800. Đi lại ở Sydney (và Úc) nhìn chung là đắt đỏ, nên với khoản tiền $2000 cho một tháng thì phải sử dụng tương đối tiết kiệm và tính toán chi tiêu thật hợp lý.

Còn thực sự mà nói, với dân phượt thì $2000 cũng là đủ, nhịn ăn nhịn tiêu một chút cũng không sao, tùy thuộc vào mình chọn kiểu đi du lịch nào. Bạn anh từ Hàn Quốc sang đi vòng quanh Úc chơi, nó toàn mua thức ăn siêu thị về nấu rẻ lắm. Đắt là tiền mua vé vào cổng, vé máy bay, mua dịch vụ ăn chơi thôi.

Chị Loan Châu cho em hỏi là khoảng 2000 AUD thì em phượt úc 1 tháng dc ko ạ
Sau đó qua sydney 2 tuần
Em cảm ơn chị

Mình ở Syd và loanh quanh Canberra 1 tháng hết có 1000 1100 thôi nên mình nghĩ 2000 bạn tiêu tiết kiệm thì thoải mái ( mình k mất tiền ăn tiền nhà )

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,085
189,868
Latest member
Johnwick53
Back