What's new

[Chia sẻ] Lệ giang: đi và cảm nhận

Đọc rất nhiều các topic LỆ GIANG, lòng ngập tràn mơ ước về một chốn yên bình lặng lẽ nằm dưới bóng NGỌC LONG TUYẾT SƠN, tôi quyết định phải một lần đi đến.
Từ SG ra HN, bị JETSTAR hành đã đời vì chuyện thay đổi giờ bay, vé lên Lào cai đã mua, bạn bè đã hẹn... nên tôi phải bỏ luôn vé JET mua vé HKVN để bay ra HN cho kịp giờ.
Đến HN vào lúc chập choạng tối, một cú điện thoại từ SG cho biết 3 người bạn đồng hành của tôi vẫn còn ngồi hóng mát tại TSN,delay, giờ bay... không xác định do chưa có thông báo.
Ôi trời! chúng tôi gồm 2 ngưôi, tiếng TRUNG ko biết, lịch trình không có vì đã giao hết cho trưởng đoàn quyết cho cả nhóm, nên bơ vơ giữa HN chưa biết phải đi thế nào.
Chúng tôi đành méo mặt quyết định: phượt 2 người. Đường đi thì ở tay chân vì miệng có nói dc đâu! cứ như 2 nàng câm điếc đi phượt í:shrug:

PeterPan luôn mang máy ảnh theo người vì cả nhà cả cửa chỉ có mỗi bộ máy ảnh là đáng giá nhất. Tiền và hộ chiếu thì luôn nhét vào một cái money belt (túi mỏng dạng thắt lưng) để trong người. Nói chung là phải luôn đề cao cảnh giác thì sẽ giảm thiểu rủi ro, còn lại thì cũng hên xui thôi.

Thảo nào mà topic ko thấy ảnh ọt gì cả. Chia buồn với nhóm chị Ariel... Đúng là một kinh nghiệm quý giá. Đi ra nước ngoài thì tiền, hộ chiếu lúc nào cũng phải "liền với khúc ruột", kể cả ví, bạn nam nào mà chủ quan để túi sau quần bò thì tạch cái mất ngay.. Còn đi tàu, xe thì máy ảnh bao giờ cũng sát người. Balo to để quần áo thì ko lo, nhưng khi nào cũng nên để các đồ giá trị ở một balo bé và sát người.. Cái balo mà nhìn càng xấu, càng bẩn thì càng ít có khả năng bị mất.

chào chị, chị Hằng vừa send cho e link topic này, chị viết hay thật đấy. mọi người vừa off hôm thứ 7, đang chờ ảnh của chị xách tay ra đấy :)
chờ các ký sự tiếp theo của chị, đọc thấy còn hay hơn cả đi thực đấy. tiếc mỗi điều là k đưa đc Shangrila về nhà, hôm trước e có điện thoại lên thì nhận đc tin là nó đã có người nuôi rồi, hy vọng là nó gặp được người chủ tốt.

ấy, đôc - huyền - cầm lại lộ thông tin rồi, chuyện về chú cún Tây Tạng hãy giữ kín các thông tin liên quan cho tới khi Phượt Phu Nhân hé lộ dần dần, thế mới gay cấn chứ. Bà con chịu khó chờ nhé, chắc chắn Phượt Phu Nhân sẽ có nhiều trường đoạn và tiểu đoạn "ly kỳ" phục vụ bà con.
Riêng tôi, một trong những ấn tượng không dễ phai nhòa là Tôi đã được thấy "many kinds of shit and many kinds of dogs" trong suốt cả chuyến đi. Các bạn đi sau nên chuẩn bị tinh thần để khỏi bị sốc như bọn tôi hoặc đóng bỉm nếu đi ô tô từ Hà Khẩu tới Côn Minh. Ngay cả ở Lệ Giang, cửa toillet của quán cafe Prague cũng có chữ "No Poop"! và đó là một trong những toillet sạch nhất trong chuyến đi bão táp của chúng tôi đấy.

Ấy ấy! chị cũng đang chờ ảnh xách tay của Hàn nhị để minh họa thêm tí chút, nghe bảo rằng đang trên đường từ HN vào SG mà chờ mãi vẫn chưa thấy, không biết có rơi rớt dọc đường không:)
Còn chuyện bị mất cắp thì quả là rủi ro ngoài sức tưởng tượng, bởi các biện pháp an toàn đều đã được triển khai, nhưng vấn đề của các em nó là : có khóa vẫn mất:gun, nói thêm một chút là cảnh ngộ mất mát này ngoài 3 chiến hữu nhà mình còn có 2 bạn Tây to cao khỏe mạnh, cảnh giác toàn phần nhưng...có khóa vẫn mất:shrug:

@ Shiheng: nhà em chỉ tường thuật cộng thêm một chút cảm nhận thôi ạ! mà nhờ topic này mà phượt lại có thêm Shiheng và dochuyencam gia nhập à, vui nhỉ! Thôi sẵn tiện nhờ 2 bạn mang mớ ảnh đã tác nghiệp tích cực ra múa minh họa cho nhà em đi nào!

Hội Lệ Giang ngày mai có off không cho tớ off xem ảnh với :). Có cần gửi gì ra Hà nội thì tớ mang ra luôn hộ.

Hội Lệ Giang ngày mai có off không cho tớ off xem ảnh với :). Có cần gửi gì ra Hà nội thì tớ mang ra luôn hộ.

Ảnh gốc nằm ở HN bác CVN ợ! Thế ra bác đang ở SG à, lãnh đạo vào mà kín tiếng thế nhỉ!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,657
190,156
Latest member
phathaioqan1
Back