What's new

[Chia sẻ] Lượt phượt ở Đài Loan

Đài Loan chưa bao giờ là một điểm đến nằm trong wish list của đa số dân du lịch, khi thế giới còn quá nhiều điều hay ho để khám phá. Trước khi khăn gói quả mướp lên đường sang đây, tôi cũng đảo sơ qua một vài website du lịch về Đài Loan, và tương đối thất vọng khi hòn đảo hình khoai tây nhỏ bé này dường như không mấy hấp dẫn. Tôi nghĩ bụng: thồi, cũng tốt, mình đi tu :)).

Thế nhưng, tu được một thời gian thì cái ham muốn lang thang trỗi dậy. Đôi khi chỉ cần bước chân ra khỏi con đường chật hẹp đông đúc và những tòa nhà quen thuộc để đến với những con đường thênh thang đầy gió đã là một niềm vui. Tôi vui sướng với cảm giác mình lao đi khỏi những thói quen thường nhật, lướt qua những cánh đồng, chạy dọc bờ biển, đến với núi đồi trời mây. Và chính vì cái sự đi đó, tôi nhận ra rằng Đài Loan thật sự có những tính cách riêng thú vị. Hà sa số điểm hiking trên khắp đất nước, những suối nước nóng (Hot springs) hoang dã giữa dòng nước lạnh cóng mùa đông, những hẻm núi cao vút đồ sộ và những bãi biển tuyệt đẹp trải dài là một sự ngạc nhiên đối với tôi.

Số tôi nói chung chưa đi tu được :D

South Cross Island Highway (cont)

Tiếp tục với hành trình South Cross Island Highway

Ngôi nhà màu sắc ven đường
picture.php

Đáng lẽ có thể đi xa hơn, nhưng phần vì trời tối, phần vì bạn Đài em dụ lần đầu đi phượt bằng scooter này có vẻ hãi đi đêm , phần vì em muốn nhìn đoạn đồi núi đẹp nhất của con đường vào ban ngày, nên 6h tối đã dừng xe và nghỉ lại thị trấn Meishan.

Meishan là một thị trấn nhỏ xíu yên bình, những ngôi nhà gỗ xinh xắn tụ lại một góc, cây cối xanh tươi, hoa đua nhau khoe sắc. Nếu như ở Kao Hùng vẫn nóng như mùa hè thì lên đây, em sướng mê vì khí hậu trong lành và thời tiết mát lạnh như Sapa.

Điều thú vị là ở cái góc cao tít hẻo lánh xa xôi vùng núi này của Đài Loan, em gặp một bác người Đài đã sống ở Việt Nam vài năm và khá sõi tiếng Việt. Thế là buổi tối hôm đấy không buồn chán lắm vì cứ ngồi buôn chuyện suốt, lúc sau lại được bác ý tặng cho 1 đống bánh kẹo và sữa hộp

Meishan buổi sớm
picture.php

Nếu không thích ở trọ thì có thể vào khu camping site, nằm ngay cạnh trung tâm và dựng lều, nấu nướng trong này. Có đủ dụng cụ và chỗ cho BBQ, rất tuyệt

picture.php

Sáng hôm sau, rời Meishan từ sớm, chiếc scút tờ con con lại tiếp tục vi vu trên đoạn đèo núi hùng vĩ nhất của con đường này. Nắng sớm trải khắp mặt đường, trên cỏ cây hoa lá, loang loáng sau những rặng núi xa. Trên là trời xanh, bên cạnh là núi, đi trong nắng dưới cái lạnh khẽ khàng của buổi sáng mùa thu mang đến những hưng phấn tuyệt vời. Lâu lắm rồi mình mới có lại cảm giác này nên hân hoan ghê lắm :D

picture.php

picture.php

Thỉnh thoảng lại bắt gặp những tay cua-rơ xe đạp thế này, mình thật là ngưỡng mộ. Không biết các bạn ấy dậy từ mấy giờ đạp nữa, lại toàn độc hành. Công nhận đi được xe đạp xuyên cái đèo núi này cũng thích, dưng mà độ ham hố và cái thời xốc nổi hình như qua mất rồi :)), mình chỉ dám trầm trồ thôi (c). Đặc biệt là còn gặp 1 bạn độc hành đi bộ nữa, hình như là người Nhật. Mình định dừng lại chào hỏi nhưng cái bạn đèo mình bạn ý đi nhanh quá :T

picture.php

Quên là R0sy đang ở Taiwan, nếu không có gì thay đổi thì chắc là sớm gặp nhau rồi. Có lịch thì tớ phải chấm cái điểm R0sy vào ngay nhá nhá. À, đi với anh có 2 anh chàng VN trẻ trung đẹp trai cho em xử luôn nếu muốn Ha ha...

Quên là R0sy đang ở Taiwan, nếu không có gì thay đổi thì chắc là sớm gặp nhau rồi. Có lịch thì tớ phải chấm cái điểm R0sy vào ngay nhá nhá. À, đi với anh có 2 anh chàng VN trẻ trung đẹp trai cho em xử luôn nếu muốn Ha ha...

Hấp dẫn thế :D, thế bao h 3 zai trẻ đẹp sang để em còn liệu đường tiếp đón???

Nếu sang được từ 24/11 đến hết tuần đầu tháng 12 thì tốt. Đợt đấy em vừa mid-term exams xong, có thể xả láng 1 chút (c)

Hấp dẫn thế :D, thế bao h 3 zai trẻ đẹp sang để em còn liệu đường tiếp đón???
(c)

Xời, thấy BBQ, nghe các anh trẻ đẹp mà tíu tít cả lên, lại còn than đi tu.

Đâu cứ nhất thiết đi đâu. Em cứ up những gì xung quanh em, ví dụ chợ búa đường phố ở Kao Hùng, là hay rồi.

Xời, thấy BBQ, nghe các anh trẻ đẹp mà tíu tít cả lên, lại còn than đi tu.

Đâu cứ nhất thiết đi đâu. Em cứ up những gì xung quanh em, ví dụ chợ búa đường phố ở Kao Hùng, là hay rồi.

An tâm, em sẽ có bài về Kao Hùng mà :). Còn zai đẹp thì bao giờ chả tít :)), có gái nào lại hững hờ với zai đẹp đâu :))

Những ngọn núi cao nhất bắt đầu xuất hiện, hùng vĩ tuyệt đẹp. Xa xa có cái vệt xanh cắt ngang bầu trời trông rất kỳ lạ mà mình không biết cụ thể nó là cái gì. Đoán là mây chạy dọc bầu trời, nhưng nó làm được 1 đường thẳng như thế thì cũng thú đấy chứ

picture.php

picture.php

Vào những ngày may mắn thì có thể bắt gặp 1 biển mây thế này.
(Ảnh này đi mượn của 1 bác cũng đi vào thời gian này năm ngoái)

picture.php

Còn đây là hình ảnh con đường đèo nơi đây
(Ảnh đi mượn)

picture.php

Bạn ROSY ở Kaohung ah? Bạn học ở trường Trung sơn à?
Tớ cũng từng ở Kaohung một thời gian, nhưng mà ngày ấy tớ rất ngố ,rất thích đi chơi nhưng không bao giờ dám đi đâu mà không có người dẫn đi , nói chung là chịu ảnh hưởng rất nhiều từ cách chiều con của các bà mẹ Việt Nam , Lúc nào cũng "nâng như nâng trứng, hứng như hứng hoa " ...

Từ ngày quen vài bạn trên TTVN , ngẫm lại thấy tiếc :D....

Nhưng may mắn là tớ có một người bạn rất tốt, và ĐL cũng nhỏ nên bạn ấy cũng chịu khó dẫn tớ đi tuốt
Kao hùng tháng 2 cực đẹp vì những hội chợ hoa, những ngày tết với hội đèn lồng , tháng 3 rực rỡ với những con đường hoa gạo , rồi mùa xuân với Hoa anh đào trên Alishan, săn tuyết trên núi ngọc v..v.cả con đường xuyên qua núi ven biển cực đẹp ở đài trung nữa...
Những chợ đêm Kaohung và những mùa quần áo hàng hiệu saleoff quá rẻ ..chẹp chẹp.

Tớ sẽ chờ những bức ảnh của bạn rosy về Kaohung và ĐL nhé, Như là để gặp lại những người bạn cũ ,

Vào những ngày may mắn thì có thể bắt gặp 1 biển mây thế này.
(Ảnh này đi mượn của 1 bác cũng đi vào thời gian này năm ngoái)

picture.php

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,184
189,945
Latest member
Karide
Back