What's new

[Chia sẻ] Lượt phượt ở Đài Loan

Đài Loan chưa bao giờ là một điểm đến nằm trong wish list của đa số dân du lịch, khi thế giới còn quá nhiều điều hay ho để khám phá. Trước khi khăn gói quả mướp lên đường sang đây, tôi cũng đảo sơ qua một vài website du lịch về Đài Loan, và tương đối thất vọng khi hòn đảo hình khoai tây nhỏ bé này dường như không mấy hấp dẫn. Tôi nghĩ bụng: thồi, cũng tốt, mình đi tu :)).

Thế nhưng, tu được một thời gian thì cái ham muốn lang thang trỗi dậy. Đôi khi chỉ cần bước chân ra khỏi con đường chật hẹp đông đúc và những tòa nhà quen thuộc để đến với những con đường thênh thang đầy gió đã là một niềm vui. Tôi vui sướng với cảm giác mình lao đi khỏi những thói quen thường nhật, lướt qua những cánh đồng, chạy dọc bờ biển, đến với núi đồi trời mây. Và chính vì cái sự đi đó, tôi nhận ra rằng Đài Loan thật sự có những tính cách riêng thú vị. Hà sa số điểm hiking trên khắp đất nước, những suối nước nóng (Hot springs) hoang dã giữa dòng nước lạnh cóng mùa đông, những hẻm núi cao vút đồ sộ và những bãi biển tuyệt đẹp trải dài là một sự ngạc nhiên đối với tôi.

Số tôi nói chung chưa đi tu được :D

"Chinh phục" Lisong Hot spring (cont and end)

Nói chung ngẫm lại, cái gì đã đẹp mà lại còn free là không tưởng :)), và cũng thắc mắc sao mấy bạn Tây to như bò mộng lại bò qua được cái chỗ bé xíu ấy

Bạn Đài thấy mình quay đầu thì mừng lắm, bảo là lần sau mày rủ đông đông thì có lẽ sẽ sang được

Đồng hồ chỉ quá 1 rưỡi trưa. Cả hai đứa bắt đầu thấy đói. Em lục hết các túi lôi ra được có 1 dúm ô mai :D, nhưng đành phải ăn tạm, xong múc nước suối uống cho kềnh bụng ra

Công cuộc leo lên thật sự là khổ sở, một phần vì dốc quá, một phần vì đói, một phần vì ức chế không tắm được bạn Lisong kia.

Cứ vài mét lại nghỉ một lần, đồng hồ chỉ đã 2 rưỡi mà vẫn mịt mùng. Bạn Đài có lẽ đã kiệt thật, đi rất chậm. Có những đoạn em ngồi chờ mãi mà vẫn chưa thấy mặt đâu. Sốt ruột, em mới bảo mày đưa ba lô mày đây tao vác hộ, rồi mày đi nhanh lên, ko tao đói lắm rồi. Bạn Đài ban đầu còn lưỡng lự, vì ai đời để gái vác hộ đồ thì xấu mặt quá :LL, nhưng chắc mệt quá rồi nên đành chặc lưỡi đưa cho mình.

Thế nhưng bạn Đài vẫn ì ạch phía sau. Em thì cắm mặt đi, chỉ mong sao lên được đến nơi tọng được hớp sữa với bánh hôm qua được cho ở Meikou. Được 1 lúc, xung quanh im ắng quá, em mới thấy có vẻ mình đi lạc đường

Vì đi mãi ko thấy những dấu hiệu chỉ đường mà người đi trước đã để lại, như vạch phấn, găng tay, hay ruy băng buộc trên cây. Em hốt thật sự, mk, đã đói lả ra rồi còn lạc đường thế này thì chết. Em gọi bạn Đài nhưng ko nghe thấy tiếng đáp lại. Khổ một cái hôm trước lại còn đọc truyện ma trong rừng của bé Dudi, thế là vừa đi vừa sợ vãi, đầu óc nghĩ ngợi lung tung. Cuối cùng may mắn mò mẫm 1 hồi thế nào lại thấy ra được con đường rõ - ràng - là - đường - mòn. Và đi 1 đoạn tiếp thì thấy cái ruy băng vàng. Hết vía

Từ đây ngồi chờ đến khi gặp bạn Đài, sợ ko dám đi 1 mình nữa :D. Bạn Đài lả lắm rồi, mặt mày nhợt nhạt, trông tội nghiệp quá. Hai đứa đi một đoạn nữa thì thấy ánh mặt trời chói chang trên đầu. Hai chú chó của nhà ông già mừng rỡ chạy ra đón

Đồng hồ chỉ gần 3 rưỡi. Vậy là 2 tiếng leo lên

Tối hôm đó khi nhắc lại, mình hỏi: Lần tiếp đi lại nhé; bạn Đài giờ đã tươi: Được thôi, sợ gì :))

Ồ, dịp tốt thế này mà không choén béng chú Đài kia đi thì lạ. Thực ra cuối cùng là to choén or not to choén?

@ rosy: cho dù đá có đâm nát chân anh cũng sẽ cõng em qua con suối đó, không xơ múi, không ức chế tẹo nào, anh thề (NT)

@ Bạn ZoZo mà cũng khẳng định cuối cùng là "chén hay không chén" à :shrug:

@ Anh Già: Bạn không nên như thế nhá, đúng ra là phải PM ngay cho tớ để vào cùng "Thanks" như thế em rosy vẫn có 2 cái "thanks" mà bạn không bị tiếng là ăn mảnh nhá :D

Chết thật, em R0sy thế này phải phong là Phượt Tiên rồi. Chẹp chẹp.

Mà Phượt tiên cứ đưa ảnh chú Đài kia lên là các bác có thể đoán được ngay là có chén hay không chén.

Bạn Zô zô dìm hàng tớ thế :T, zai kia đến thân còn vác không nổi nữa là, mình ra tay e hơi độc ác :))

Chí ít cũng phải xung phong cõng mình qua suối như bạn Mì, rồi cõng mình qua dòng nước xiết kia nữa, ai lại để thân gái leo trèo như khỉ thế kia

Nói chung zai Đài kém tắm chán cực í, zai Việt vẫn nhứt :L

Hoa Liên (Hualien)

Từ Lisong hot spring đi về Hoa Liên cũng đã 9h tối

Hoa Liên là một thành phố nhỏ nằm ở phía Đông Bắc của Đài Loan, là điểm dừng chân để tiếp tục những chặng đường tiếp theo, còn bản thân thành phố thì em thấy không có gì đặc sắc lắm

Giở LP và chọn ngay Amigos Hostel, một quán trọ xinh xắn đúng kiểu dành cho dân bụi, bà chủ nói tiếng Anh siêu đẳng và cũng là dân phượt có hạng. Ở ĐL mà kiếm được người nói được tiếng Anh là rất hiếm, nên mình moi được kha khá thông tin, tự dưng thấy Đài Loan này hấp dẫn hẳn

Xong thì đi ăn tối và shopping :D

Hoa Liên buổi tối - đường chính
picture.php

picture.php

Ái chà, gái anh hùng đi đến đâu cũng vẫn anh hùng nhỉ? Chắc em lại đi với zai thuyền quyên chứ gì? ;)

Ko có em Rosy với loạt bài này, mình cứ tưởng ĐL có mỗi nhà tầng, khu công nghiệp với lại cô dâu VN thôi. Té ra phong cảnh ĐL cũng giống Châu Á phết, đẹp phết nhờ. Thank nhá. Tiếp đi em (beer)

R0sy ơi, sao càng gần đến ngày gặp em anh càng hồi hộp?
Anh không được như bác Mỳ thề không xơ múi, :gun
cũng không lặng lẽ thanks em như Chitto, :LL
càng không ăn mãnh như AnhGia, :Dam
anh chỉ là vntuyen thôi, mọi việc tùy em định đoạt vào lúc ấy, ở nơi ấy.
Nhưng anh hứa sẽ rất cố gắng. (NT)
Gửi em trước 1 cái hôn (nếu em đồng ý)(kiss)

Taroko Gorge

Taroko Gorge (tạm dịch: Hẻm núi Taroko)

Một điểm hút khách bậc nhất Đài Loan (c).

Taroko nằm trong Công viên Quốc Gia Taroko ở phía Đông Bắc Đài Loan, vốn từ lâu nổi tiếng với những hẻm núi hùng vĩ, với dòng sông nham thạch và thảm thực vật vô cùng phong phú. Ấy nhưng kì vĩ nhất vẫn là núi

Taroko nằm ở phía tây của công viên, nơi những dãy núi cao trên 2000m bao phủ tới hơn một nửa diện tích. Hai mươi bảy ngọn núi nơi đây nằm trong Top 100 (núi cao trên 3000m) ở Đài Loan, làm thành một dải xương sống với ba dãy chính là Nanhu, Cilai và Hehuan, trong đó cao nhất là đỉnh Nanhu (3704m)

Và thế là cả chuyến đi Taroko cứ ngất ngây bởi núi, bởi những đường hầm xuyên núi gai góc và uốn lượn tuyệt đẹp

Ví dụ thế này

picture.php

picture.php

Taroko Gorge (cont)

Giới thiệu qua như thế, còn bây giờ em lại kể thứ tự lần lượt từ Hoa Liên

Sáng ở Hoa Liên, được dự báo hôm nay gió mùa về, mặt mày thiểu não. Nhưng mà đúng là lạnh thật. Cả đêm trước gió giật ầm ầm ngoài cửa chớp, sáng dậy tai cứ ù ù lung bung vì tiếng gió rít. Không như bạn Chitto phỏng đoán, tối trước đó shốp ping xong về là mỗi đứa nhảy lên giường ở dorm ngủ thôi. Đặc biệt hôm đó ở dorm em có 1 bạn zai người Sing manly đẹp zai dã man, bạn í nằm ngủ cạnh cửa ra vào. Nói chung tối hôm đó mình đi tè nhiều hơn bình thường

Bầu trời Hoa Liên ảm đạm. Em tranh thủ giục bạn Đài đi sớm cho đỡ đông, vì ngày cuối tuần được cảnh báo sẽ đông như kiến cỏ, xe không có chỗ mà chen chân

Hoa Liên sớm, đường đến Taroko
picture.php

Từ xa đã bắt đầu thấy hết lớp núi này đến lớp núi khác
picture.php

Nhưng trước khi đi sâu vào Taroko ở phía tây của Công viên quốc gia, bọn em trèo lên phía Đông của Công viên, nơi những dãy núi thoải dần về phía biển. Từ đây, có thể phóng tầm mắt ngắm biển Thái Bình Dương xanh thẳm bao la, xa xa những vách đá dựng đứng và thô ráp sừng sững, sóng tung bọt trắng xoá

Cingshui cliff -tTrời ảm đạm nhưng biển vẫn xanh như thế này
picture.php

picture.php

Nói chung trình còi, máy du lịch còi và thời tiết xấu nên chỉ vậy, chứ ngắm ảnh các bạn chụp được trời đẹp với máy xịn nó khác hẳn í

Ví dụ thế này, xanh nao hết cả lòng
(Tất cả những ảnh dưới đây là ảnh đi mượn)

picture.php

picture.php

picture.php

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back