What's new

Mẹo vặt khi đi du lịch nước ngoài

Em có chút kinh nghiệm ở Thái Lan đóng góp chút ít gọi là.
Ở Thái Lan cụ thể là ở Bangkok thì rất nhiều ôtô và taxi, tuy nhiên đây là một thành phố rất rộng nên kô phải chú taxi nào cũng biết đường xá đâu, kể cả các bác có nói đích danh nơi cần đến. Vì thế khi lên xe bác phải thỏa thuận với Taxi ngay nếu kô muốn phải đi loanh quanh. Và còn điều nữa lên xe phải yêu cầu bấm đồng hồ tính tiền ngay, vì mình đi thế này chả biết xa hay gần thế nào cả. Có khi đi 1 xíu khoảng 2-3km thôi thì cũng mất vài trăm Bat ( Bằng cả một quãng đường rất xa )

Ở thailand nếu biết đường rồi thì không nên kêu taxi bấm đồng hồ. Mặc cả luôn, đi rẻ bèo!

Trung Quốc, mua bản đồ cũng đứt ... tốt nhất nên có số điện thoại của một người bạn bản địa nào đó, khi nào bí alo nhờ nó tủng xẻng giùm. Xuống sân bay nhớ mua một cái sim điện thoại, hơi mắc tí nhưng hiệu quả!

Last edited:
Em đóng góp ít kinh nghiệm khi đi Nam Âu (Tây Ban Nha và Ý)

- Nên dùng money belt, loại mỏng dính ôm sát vào bụng để cất passport, giấy tờ, các loại thẻ...Ở TBN với Ý trộm cắp như ranh, có cô đi cùng với cả đoàn, đeo ba lô trước ngực lại còn cài cả kim băng vào khoá kéo, thế mà mải chụp ảnh một lúc đã bị lục lấy hết sạch sành sanh :T. Ngày trước bọn pickpockets chỉ lấy tiền rồi bỏ lại giấy tờ ở thùng rác hay nhà ga, nhưng mà bây giờ giấy tờ cũng bị lấy nốt để bán cho dân nhập cư trái phép:gun

- Một số đồ souvenir (đồ ăn :D) có thể mua ở siêu thị thay vì souvenir shops, rẻ hơn khá nhiều. Ví dụ như chocolate thanh ở Bỉ hay các loại rượu, bánh đặc sản các vùng.

Bác nào đi Ấn Độ chưa? có kinh nghiệm j với mấy nc' có khủng bố như thế này ko :D

Các bác đừng quên photocopy các giấy tờ tùy thân khi đi du lịch nước ngoài, và chỉ nên mang theo người bản copy, bản gốc nên để ở két an toàn của khách sạn.

Nếu hành lý ký gửi đã quá cân mà không muốn vứt bớt đồ đi hay trả thêm tiền hành lý quá cước, nên cầm tay áo khoác áo len và sách. Những đồ này thường chiếm diện tích và có trọng lượng lớn. Đành tay xách nách mang chút, còn hơn vứt bớt đồ hay trả phí cao, phải không các bác?

Nếu hành lý ký gửi đã quá cân mà không muốn vứt bớt đồ đi hay trả thêm tiền hành lý quá cước, nên cầm tay áo khoác áo len và sách. Những đồ này thường chiếm diện tích và có trọng lượng lớn. Đành tay xách nách mang chút, còn hơn vứt bớt đồ hay trả phí cao, phải không các bác?

Mình kiếm 1 cái túi nylon be bé trong veo, cho dăm đồng xu vào, các bạn bắt cân thì mình lôi cái túi ấy ra, xóc xóc lên mồm nói "No money No money..."

Các bạn đi du lịch bụi ở Châu âu dài ngày thường trong tình trạng ít xiền ( đấy là ngày xưa chứ em thấy các bác giờ đi du lịch giầu lắm)... nên mua táo tươi gặm chừng 2 quả/ ngày. vừa giàu vitamin vừa bổ xung các chất bạn thiếu.
---------------
Kinh nghiệm khi đi ăn ở các nhà hàng. Thường trong chuyến du lịch của mình, bạn muốn có những bữa ăn đặc biệt 1 chút và thế là vào nhà hàng. VĐ của nhiều người VN không rành về ẩm thực nước ngoài là... toàn gọi nhầm món, tức là đọc thấy có cái này cái kia rồi gọi bừa. Như thế đôi khi vừa phí tiền vừa tiếc rẻ khi thấy món ăn của thằng bàn bên ngon hơn. Vì thế kinh nghiệm là nên hỏi thằng chủ quán hoặc thằng trưởng ca ( chứ đừng hỏi thằng bồi bàn) là mày suggest cho tao món gì bây giờ , tao thích ăn nhiều rau, không thích ăn quá béo hoặc quá cay... mày có món gì thế không?
Rồi là nếu tao ăn món này thì uống với rượu gì là hợp ,,,

chẳng có gì đáng xấu hổ khi làm thế cả và bạn luôn có khả năng chọn được món ngon hơn là tự mình đoán mò.

------------
Kinh nghiệm nữa về tãxi:
Tãxi ở Thái thì đúng là mặc cả giá, có khi còn rẻ hơn tuk tuk ,,, không chơi cây số nếu bạn đi gần.
Tãxi ở Athen vào giờ cao điểm mà phải ra sân bay thì thôi rồi ---> giao thông cực tệ, tốt nhất là phòng xa đi sớm hoặc đi metro ra Athen Park rồi từ đó bắt tãxi đi tiếp
Buổi tối ở Manila đi chơi về muộn thì tốt nhất nên đi Tãxi về KS, tránh lạc đường, bị cướp giât... đi Tãxi ở Manila cũng rất rẻ

---
Mới nghĩ ra đến đấy

Các bác đi nhiều sao không kể thêm về thông tin gặp sự cố,ăn cắp,trấn lột....hoặc những trục trặc khác khi phượt.Hai đứa em gái em đợt đi trước gặp mấy thằng giả dạng cảnh sát hỏi giấy tờ thế là bị lấy mất điện thoại cầm tay.Những thông tin này bổ ích lắm nhất là với ai đi lần đầu.Vả lại những trường hợp như vậy buồn cười lắm,nhiều khi cười như mếu ấy.Mong các bác đóng góp cho anh em biết cách sử lý và tránh khi đi đường.Em xin cảm ơn trước.

Em có một vụ tương tư. Khi đang transit ở Dubai, một bác người Arập tới hỏi thăm làm quen. Sau khi biết em là dân Vn bác ấy hồ hởi bảo: tao sắp đến VN, Sài Gòn. Mày có thể cho tao vài thông tin về đổi tiền ở đó không? Thế rồi bác ấy lại đòi xem tiền ở VN trông nó thế nào, của đáng tội con bé cũng ngu nên đồng ý vác ví ra cho bác kia xem. Vừa mở ví chưa kịp nói gì bác kia đã rút toàn bộ tiền USD của em. May mà đầu óc vẫn còn tỉnh táo nên kịp giật lại tiền của mình (nó vẫn chưa chịu bỏ tay ra khỏi tiền em :gun ) thế là phải cao giọng bảo nó, đây là tiền tao, để tao chỉ cho mày xem. May cho cái đời em trước đó ít phút có 2 đồng chí đi qua, nghe được câu chuyện nên dừng lại ngó nghiêng thành ra bác kia thấy không thể cố gắng giật tiền em cho vào ví của bác ý được nên đành buông tay. :T.

Đấy cũng là một kinh nghiệm xương máu khi đi du lịch đấy a.

------------

Còn vụ taxi ở Thái cũng chuối. Em gọi taxi, hỏi giá anh ấy bảo: 800Bath, mặc cả xuống 500bath. Hí hửng lắm, giảm gần một nửa còn gì. Thế mà bị bạn em chửi cho một trận là ngu vì giá thực tế có 250bath thôi. Huhuhuhu....:(

ôi những thông tin này thật là hữu ích cho em vì em là dân phượt mới vào nghề.

Thế nếu em về VN thì có cần phải cảnh giác như thế không nhi? Ah mà cho em hỏi, em tham gia tour đi 3 tuần ở VN từ Nam ra Bắc. Các anh chĩ nghĩ em nên mang theo vali hay chỉ nên mang ba lô ạh. vì em nghĩ em sẽ mua nhiều đồ lắm nhưng lại không bít nếu mang nhiều thì mình phải tự vác hay để trên xe của đoàn tour.

Nếu bạn mua một tour xuyên Việt đi bằng ô tô suốt chuyến thì tất nhiên là đồ đạc có thể để trên xe. Nhưng khi check in khách sạn dọc đường đi tour, khách du lịch thường lấy đồ mang vào phòng để sử dụng.
Nếu hành lý của bạn để trên xe ô tô qua đêm, và chẳng may xảy ra mất mát thì lái xe hay bên tour cũng không chịu trách nhiệm đâu.
Nếu là quà lưu niệm, đồ ăn VN không có giá trị cao thì chắc để trên xe cũng được mà không phải tha vào khách sạn, nên hỏi kỹ lái xe và phụ xe về việc này.
Nhưng tôi vẫn không hiểu bạn định mang vác đồ đạc từ đâu đến đâu mà phải hỏi mình tự vác hay để trên xe.
Quả thật là không hiểu rõ ý bạn.

Nhiều hành lý thì cần có vali để đồ. Và cần có ba lô hoặc túi dành cho day-trip.
Chắc du lịch ở đâu mà chẳng thế, cứ gì VN.
Chả lẽ đi tham quan trong ngày mà cứ kéo vali hay đeo cái ba lô to uỵch trên vai à? Trong khi đã mua tour rồi???

An ninh ở Việt Nam nói chung là tốt, nhưng ở đâu mà chẳng có kẻ cắp. Vấn đề là cách cư xử của mình ra sao và mình có gặp may hay không, hị hị.
Khi đi tham quan thì đồ đạc hành lý cần gọn nhẹ, đừng có tay xách nách mang lỉnh kỉnh, không kiểm soát được hết những thứ mình mang và không bao quát được xung quanh.
Thử hình dung lưng đeo ba lô, cổ đeo máy ảnh, túi quần sau có ví tiền, túi quần trước cũng có tiền lẻ hay điện thoại di động, hai tay xách đủ túi quà lưu niệm... đi lại đã không thoải mái rồi, phong cảnh không ngắm được, có kẻ nào áp sát móc ví, mở ba lô lấy đồ hay dùng dao cắt dây máy ảnh thì tay bạn cũng đang bận xách đồ, làm sao phản ứng kịp?
Đi đường tránh mọi đám đông, không tham gia chen lấn xô đẩy.
Nếu buộc phải đi xuyên qua chốn đông người, túi và ba lô phải khóa kín, đeo ra phía trước, không để ví tiền và điện thoại di động ở túi quần, túi áo có miệng túi lộ bên ngoài. Tầm mắt phải bao quát xung quanh, có đối tượng khả nghi thì phải đề phòng và tránh xa.

Cám ơn Toet trả lời câu hỏi của em. Em tính đi theo tour open bus của Sinhcafe đấy ạh. Em làm chuyến này là bao nhiêu đồ em mang theo đều phải vác theo tuyến cả. Thế nên em mới thắc mắc ấy mà. Lần đầu đi du lịch đấy ạh.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back