What's new

Môn thể thao lặn biển

A, hoá ra bác Digicams cũng giống bác HCQuang trong này à?! :) Hèm, đầu thì bạc trắng mà chơi mạo hiểm hơn cả thanh niên! Ẹck... mình chỉ mong mấy chục năm nữa mình cũng còn "gân" được như vậy thôi! :Dam

Nhưng ở trong đây lão đầu bạc "già gân" HCQuang còn có ông bạn đầu bạc nữa, tuy thân hình hơi béo nhưng cũng "già gân" hỏng kém, AMk3, già mà lặn vo (nín hơi) lâu hơn cả mình, lượn lờ dưới nước quay phim mượt như lụa! (Thần tượng của mình đó). ;)

Rất vui được làm quen với các bác! (BB)

Sao nhìn avatar tướng tá ốm nhách giống Giáo sư IT dzậy bay???
Còn không biết chạy về blog giải quyết thằng em trai nào đó ngưỡng mộ chú mà đòi bơi qua Hồ Đá đi kìa. Nghe ý định của em trai đó xong anh đang bị stress và chuẩn bị chuyển thành hoảng loạn rồi

Last edited:
Em nghĩ bác nào ko chơi chuyên nghiệp sắm lấy cái GoPro Hero3, thêm gear nữa vào khoảng 5-700$ là vừa quay vừa chụp dưới nước ngon lành rồi. ...[/url]

Bác phuonggeo nói đúng đó, GoPro thích hợp cho dân phượt hơn! Còn ai muốn chụp hình nghệ thuật dưới nước thì lại là chuyện khác. Xin giới thiệu 2 video clip mình quay bằng GoPro (mượn của ông bạn già):

Hai chú cháu quay lẫn nhau trong hồ bơi Hàng Không:
[video=youtube;fWQIYvov3gE]http://www.youtube.com/watch?v=fWQIYvov3gE&feature=share&list=PLZF4d-E869wKb4PXPuzwiDI9iiTJBmrOk[/video]

Cảnh "tự sướng" ở Moray beach, Hòn Mun
[video=youtube;LN55qnQw5YY]http://www.youtube.com/watch?v=LN55qnQw5YY&feature=share&list=PLZF4d-E869wKb4PXPuzwiDI9iiTJBmrOk[/video]

Kỷ niệm cách đây hơn 10 năm,khi mình bắt đầu đi lặn biển. Lần đấy mình lặn ở Nha Trang, lặn một mình ở gần tàu ( điều này không khuyến khích khi lặn biển,luôn lặn cùng bạn lặn để có thể hỗ trợ cho nhau dưới nước khi có vấn đề ). Mình đang ở độ sâu 20m,đã cân bằng độ nổi xong nên rất thong thả nhởn nhơ ngắm cảnh. Đột nhiên có 2 thợ lặn người nước ngoài ( 1 nam,1 nữ ) bơi qua trước mặt mình bỗng đột nhiên quay ngoắt lại,gõ vào bình hơi của mình coc...coc ( ký hiệu dưới nước yêu cầu dừng lại ). Mình chưa hiểu chuyện gì thì anh chàng thợ lặn to cao bơi vòng ra sau lưng mình,giữ chặt bình hơi và nắm lấy vai mình không cho mình nhúc nhích. Còn cô thợ lặn ngay trước mặt mình lấn mò gì đấy ngay cái áo BCD. Mình trộm nghĩ " Trới...chẳng lẽ có cã phim trấn lột dưới đáy biển??????". Mất 3 giây định thần lại,mới biết cô ta đang gắn lại hộ mình đầu dây hơi nối bình hơi và BCD ( do mình gắn thiết bi không cẩn thận nên bị rơi ra,trường hợp này sẽ nguy hiểm khi thợ lặn không thể bơm hơi vào BCD khi cần nổi lên mặt nước ).
//////////////////////
Bác này lặn solo nha, dữ nha.
Tình huống này là do không kiểm tra chéo trước ca lặn/hoặc có kiểm tra nhưng đồ cũ, lúc kiểm tra bỏ qua mối nối xấu nên tuột. Nhưng mà không nguy hiểm, người lặn có thể bấm nút xì khí trong BDC ra cùng lúc đó thổi vào BCD để làm căng BCD (nguy hiểm ở chỗ không kiểm tra chéo hoặc là đồ cũ -phải thay), đấy là cần làm căng thì làm vậy, chứ lúc cần nổi lên mặt nước ai lại đi bơm BCD, phải không bác?

Hi nhanviennhatrang
vậy mới nói chuyện 10 năm trước khi minh mới nhập môn scuba. Nhưng giờ cũng đỡ rồi. 3 năm trong trường lặn Công nghiệp cộng 10 năm chinh chiến Technical Diver cũng cho mình kinh nghiệm và sự tự tin cần thiết. Chỉ có điều đi theo con đường Technical Diver lại ít có dịp Scuba, giờ chỉ tòn lặn solo Cấp khí bề mặt thôi bác ah.
Cho hỏi bác có làm trong nghề không? Đang làm câu lạc bộ nào ở Nha Trang vậy?

Chào mọi người
Hôm nay mình xin giới thiệu đến các bạn video clip về Freedive của nhóm Freedive Dahab. Đoạn phim đươc nhóm Freedive thực hiện tại Pharos Island

[video=youtube_share;ss7BIxDHQxg]http://youtu.be/ss7BIxDHQxg[/video]

Xem xong lại thấy nhớ biển quá các bác ah. Các bạn xem khoảng phút thứ 7,thấy họ bỏ chân fins,lặn xuống đáy tàu rồi đi bộ dọc theo đáy tàu theo tư thế chổng ngược đầu ấn tượng không ? Phải nói là dân freedive rất "nghịch ngợm" và có nhiều ideals rất kỳ quặc

Last edited:
Chào mọi người
Các bạn xem khoảng phút thứ 7,thấy họ bỏ chân fins,lặn xuống đáy tàu rồi đi bộ dọc theo đáy tàu theo tư thế chổng ngược đầu ấn tượng không ? Phải nói là dân freedive rất "nghịch ngợm" và có nhiều ideals rất kỳ quặc
Hehe, cám ơn anh Phuơng chỉ ra chỗ thú vị của clip này, chứ thiệt tình là hồi đó giờ Youtube giới thiệu với em clip này hoài mà em coi được vài phút đầu là chán nên chẳng biết được có ý tưởng hay ở cuối :D

Vậy mới nói nhiều lúc "bí kíp" nằm ở trang cuối (NO)
Chú mà khen hay là anh nghi lắm rồi. Trước sau gì cũng sẽ có màn đi bộ chổng ngược đầu dưới đáy tàu Orca Vinadive cho coi. Lúc đó nhớ kiu anh nha,anh quay phim cho chú hỉ?
Nhân đây muốn giới thiệu với mọi người bạn bixycler đây là người có kỹ thuật Freedive thuộc hàng "thượng thừa" tại Xì Gòn. Không những kỹ thuật tốt mà bixycler còn có kiến thức rất sâu về Freedive do luôn tự tìm tòi và thử nghiệm. Bái phục...bái phục !!!

Last edited:
trời ơi. dụng cụ lặn biển thì có đầy đủ nhưng tìm chổ để nộp bình hơi mà ko có. ở đà nẳng mà phải chạy xuống hội an để xạc bình thì xa quá là xa, cảm ơn anh phươngdiver nhiều nhé, em là người mới gọi cho anh đó

Last edited:
em post hình 2 cái bình lên trước. còn cái mồm thở. đồng hồ đo độ sâu, đo mức khí, áo, mồm thở chính, chì, balô đeo, chân vịt, em để ở quảng bình khi nào về nàh em chụp cho anh xem. em mua hai cái bình ở nha trang, còn những thứ còn lại em mua ở singapore,

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,589
190,138
Latest member
NgoDieu
Back