What's new

Một tháng ở Úc Châu - Từ bờ Đông băng dọc bờ biển phía Nam sang bờ Tây

Một tháng ở Úc Châu - Từ bờ Đông băng dọc bờ biển phía Nam sang bờ Tây

Thời còn trẻ,mình mê lắm Tất cả những dòng sông đều chảy và Tiếng chim hót trong bụi mận gai.Cứ mong có ngày nào đến xứ sở ý.Mong là mong thế thôi chứ biết đên bao giờ.Năm ngoái, tay bạn nhờ mình mua vé rẻ cho con trai ở Úc về ăn tết.Mua xong thấy quá rẻ thế là đam mê nổi dậy.Về nói với vợ ý định đi Úc thì chỉ nghe nàng phán một chữ:Điên.Mình chỉ khùng thôi chứ đâu có điên nhỉ ?.Nhưng nghĩ lại thấy cũng phải,tiếng Anh thì võ vẽ mấy tiếng bồi,thân thì già thêm tật ngiền beer mà đi balô ở Úc họa có điên.Nhưng khùng thì bất cần nhá,tớ cứ âm thầm tìm hiểu,ngâm cứu và làm thủ tục xin Visa.Khoản Visa thì tớ kinh ngiệm có thừa.Lần 2004 nhâng nhâng cái mặt lên LSQ Mỹ,thì cả 2 lần đều bị vứt trả hộ chiếu,cái lần thứ 2 tay phó lãnh sự còn nói:Khi tao còn ở VN thì mày đừng vác cái mặt lên đây cho tốn tiền chỉ vì tao không ưa cái bản mặt mày.Tiên sư nó.bản mặt mình thì mấy ai ưa ,mắc gì nó hùa theo.Vậy mà thoát vụ Visa đi xứ chuột túi,có khi do phỏng vấn qua điện thoại (ai cũng nói nghe mình nói qua điện thoại nge ngọt như mía lùi chứ vác mặt lên thì...Hê hê.Vậy là chỉ lo mượn tiền lên đường.
Ngày đầu tới Úc thật là một ngày kinh khủng với thân già này.Rời SG sau một chầu uống từ trưa tới tối.Lên máy bay may quá không ai ngồi cạnh nên nằm thẳng cẳng làm một giấc sau khi làm thêm vài ngụm vodka HN mang lén lên tàu bay.3 giờ sáng tỉnh dậy,đầu đau như búa bồ thấy 1 tờ khai nhập cảnh toàn bằng tiếng Anh. Khai theo đoán chứ có biết gì đâu mà khai,chỗ nào không biết thì bỏ trống chứ nghe có người nói khai bậy là toi.Vậy mà toi thật.5 giờ tới Darwin,xếp hàng làm thủ tục cũng có đông người VN,thấy cũng hơi yên tâm. “Next pls!” nghe thấy vậy mình lon ton tới trước 1 cô hải quan già-bụng bảo dạ-cô này nãy giờ cho mọi ngươi qua dễ. Ha há lầm to.Chào mình một cái rõ to rồi ngay lập tức bảo mình tháo vỏ nilon bọc hộ chiếu ra.Rõ khổ,có nghe thấy gì đâu mà chỉ đoán. Mấy tay cấp hộ chiếu chỉ làm khổ dân mình.Bán 5k chứ ít đâu giờ phải kiếm thùng rác bỏ(tiếc đứt ruột).Ối xời sau đó là cả một màn hành xác.
-Sao mày không khai hết?
-Mày nói mày biết tiếng Anh cực tồi thế có ai khai dùm mày không?
-....
(đó là mình phải lo phán đoán thôi chứ toàn nghe lõm bõm câu đươc câu không. Ha há)
Thế rồi chắc bực quá tay ý vứt ra 1 tờ khai bằng tiếng Việt và nói : mày ra kia khai lại ,khi nào xong quay lại gặp tao. Mẹ nó!sao không đưa ra ngay từ đầu.
Lại lụi cụi khai lại,hê hê quá dễ,khai nhanh tắp lự.Bỗng đâu có một tay gái hải quan béo ự ra hỏi lung tung,đếch hiểu j cả. Vậy mà khai xong nó cũng khen : tuyệt vời!! Mả bố nó,nó làm như cô giáo dạy mình hồi vỡ lòng.
Khi quay lại tay già kia,nó hỏi thế mày có chắc mày khai đúng và chính xác chưa?(lại chửi thầm trong bụng:Mẹ mày chứ ! bố mày ngu tiếng Anh chứ tiếng Việt bố già mày hơi bị rành(đâu dám chửi to-léng phéng nó cho về VN liền là toi mấy trăm tiền vé).
Giời ạ lúc ý mới biết chỉ còn mình với 1 tay VN đi Mel và cả một đống HQ nhìn mình như quái vật. Sau khi quay lại hội ý với tay béo hồi nãy,tay già cộp cho mình 2 con dấu vô HC. Không dám cười,và thở to,THOÁT!!! Lầm to rồi con ơi!
Vô trong lấy hành lý thì có một tay HQ sếu vườn tò tò đi theo,mình tưởng nó thương mình già và ngu ngơ đi theo hướng dẫn ai dè nó áp tải mình và hành lí ra cái bàn dài.Ở đây có sẵn 2 thằng khác cười tươi như hoa nở: Mày cho hành lí lên đây,ai xếp hành lí cho mày,có ai giúp mày không?... láp láp láp.Điên thế không biết,không lẽ mình chửi:Bố mày không xếp thì vợ bố xếp cho à? Ha há.
Thế là lại lụi hụi dỡ đồ ra,đâu phải dễ.Xếp theo kiểu trên mạng dạy nên gỡ ra không dễ tý nào.3 thằng ý cũng tròn mắt.Toát mồ hôi.Thế là tất tần tật tụi nó khám.Lộn tất 2 ba lô không chưa chỗ nào. Đáng đời,mấy cái khăn hỉ mũi mình chưa vất thùng rác nó cũng lôi ra ngửi.ha há
Cả con dao mua ở Lạng Sơn nó cũng hỏi: cái này là gì mà gê thế?Ngu hết chỗ nói.Được dịp mình biễu diễn hàng đểu của TQ(chỉ 7$ thôi nhá!)
Khám chán chê không thấy gì các chú bèn quay ra hỏi:
-Mày qua đây làm gì?
Trả lời:
-Bố mày đi chơi.
-Thế sao vợ mày không đi cùng?
(Trời ạ! Sao mà hỏi BL những câu ngu thế không biết!)
-Bố mày quen đi 1 mình hay với các em chứ không quen đi với vợ.
-Mày tính đi đâu và có tiền không?
(Vụ này công nhận mình hay)
-Đây là chương trình của tao và tiền thì bố mày đầy trong thẻ(hehe)(cái này may mà mình có in ra và mang theo đầy đủ).
Sau khi chụm đầu xem iti của mình cả đám có vẻ yên tâm.! 1 tay chạy ra lấy 1 tờ giấy đưa cho mình và chỉ vô hình rồi đưa ra 2 cái bánh patê mua ở SG để ăn sáng bảo:
Cái này theo luật cấm mang vô Úc,mày nuốt hay không thì bỏ vô thùng rác.
Lúc đó mà nuốt được thì bố mày nuốt luôn mày chứ chẳng chơi.Nhìn đồng hồ còn hơn 30p là bay đi Sydney.Thế mà còn pải xếp một đống đồ.lếch thếch chạy vô chek in. Lên MB đầu vẫn còn đau kinh,may mà có mấy viên panadol của bé Trân mua hồi đi Vĩnh Hy còn sót lại với chai nước bé tẹo giá 4$ mua trước khi lên tàu . Ngủ vật vờ để qua cơn đói vì từ sáng qua tới giờ có mỗi tô bún bò,thế mà cuối cùng không chịu nổi bấm bụng kêu 1 em tiếp viên mông to như cái thúng mua gói bánh nom như nem Hà nội và 1 chai nước hết có nhõn 12$(hichic).Tiếc tiền cố nuốt mãi mới hết 1 cái,dở như phửn. Rồi yên tâm ngủ tiếp ,hê hê đừng tưởng bở zai zà ạ! Hãy đợi đấy!.
Cái phần ăn 12$ nó đây. :(

Last edited:
Re: Một tháng ở Úc Châu - Từ bờ Đông băng dọc bờ biển phía Nam sang bờ Tây

Thê là đi rồi đấy. Hết cơ hội rong ruổi xe tự lái với bạn rồi.
Kể tiếp chuyện Úc đi cho mình học tập nhé
Tks nhìu

@Nheva: Việc thuê xe tự lái rất dễ dàng.Bằng lái VN có bản dịch là lái thoải mái.Phí thuê xe rẻ nếu đi khoảng 4 người.Tớ sẽ cố dành thời gian để kể chuyện chuyến đi bụi của tớ.

Viết nữa đi Bố, nhưng mà chửi nó in ít thôi nhé! :))

Bác này hay văng quá hehehehhehe , nhưng có lẽ văng ra như thế làm bọn HQ chắc phải sợ bác và cho bác qua :)

Đã quá bố Lương ơi! cố gắn viết chi tiết vào bố nhé! Con thích văn phong của bố.

13h15 rớt xuống Sydney,chẳng ấn tượng mẹ gì cái SB này,cũng nhàng nhàng.Há há em già ơi,em muốn có ấn tượng hả? Có ngay đây em già kia.Ra khu hành lí thấy còn sớm mình tranh thủ ngía xung quanh ,thấy 1 em Úc xinh tươi liền tới vo ve.Em ơi làm ơn điện thoại cho bố về số này(free em nhá)để nói bố tên này đang chờ Hostel ra đón nhá em xinh.Hiệu quả ngay,đầu dây bên kia báo :Bố cứ chờ ở khu lấy hành lí số 5 là có người tới.Sau 1 câu đưa đẩy :em xinh quá !mình biến ngay ra khu hành lí.Quả nhanh nhẩu này và tật mê gái này xém làm hại mình.Ơ hay! Hành lí mình đâu nhở?mọi người cùng đi về hết rồi mà sao không thấy 1 balô và 1 túi ngủ mình nhể?Không lẽ có ăn cắp ngay tại Syd tươi đẹp này? Bỏ mẹ rồi!Chuyến đi này có mà ăn cắp.Trên người nhõn 1 bộ đồ. Ngó quanh thấy có nơi báo mất hành lí ,mừng quá tính chạy tới ,chợt nhớ nếu ai đón mình thì làm sao ? Lại phải ra chỗ em gái nhờ vả:Em ơi ,bố mất hành lí nên có ai kiếm bố thì nói đợi bố nhá.Ys ys,bố cứ đi.Dễ thương quá đi.Tới chỗ báo mất lại thấy 1 em nõn nà cười tươi.Sau 1 quả trình bày cực khổ cho mình thì tay kia hiểu ra.Bấm máy toanh toách,tay ý đưa cho mình 1 tờ giấy rồi chỉ:Có thể nó sẽ tới tối nay, mày cầm giấy này về hostel đi ,nếu có hành lí thì bọn tao mang tới cho.Yên tâm đi.(may mà mình có đăng kí hostel trước chứ không thì chỉ có ở SB mà chờ em nhá!) Yên tâm thế chó nào được ,bố mày có mỗi bộ đồ trên người,còn tất tần tật là ở trong balô.Đành chịu ,lủi thủi ra chờ người tới đón.
Lần đầu lang thang đú theo kiểu tay balo,mình không ngờ nó cực kì thú vị.Tới SB sau màn ú tim như trên,mình ra cửa chờ theo như đã hẹn.Hơn 30 p không thấy ai đón,ngĩ kiểu này phải nhảy xe bus rồi thì lù lù 1 tay kiểu như người Arap(hôm nay thì thấy nhiều nhiều ở Úc) tới hỏi mày về ... hả?Nom mình đã kinh ,nhìn tay ý mình còn hãi.Phải mày không?mày đưa tao về đâu? Thế là leo lên xe.
Về nhà trọ,tay chủ kêu trả tiền đi! Mà hay,nó giảm giá chứ không như thỏa thuận ban đầu.Xong tiền phòng và tiền đặt cọc chìa khóa(20$) nó quẳng cho mình 1 dra ,1 bao gối, một chăn mỏng và chấm hết.
Không lên phòng vì đói quá(BL cũng đói chứ bộ).vô bếp nấu ngay tô mỳ (Bếp ở đây thật thú vị cho ~ người mê nấu ăn như mình) để giải quyết cái bụng. Lên phòng tắm xong phi ngay ra siêu thị , đường đi ở ngay cái miệng –các cụ xưa nói cấm sai.Một phát tới 1 cái siêu thị to tổ bố.Xem qua bảng giá beer hơi choáng nhưng chặc lưỡi,vác ngay 6 chai beer,1 quả thịt bò về nhà. Thấy trời còn sớm mình bèn hỏi tiếp tân đường ra Nhà hát Sydney.em ý bảo taxi cho nhanh.Ối xời,tiền thì ít mà đòi ...tớ bèn đưa 2 ngón tay ra dấu đi bộ.Tay ý cười và nói: Đi bộ thì khoảng 1 tiếng. Vậy là quảy balo lên đường. Sydney hao hao giống Đà Lạt,nơi mà tớ không ưa.Lên giốc rồi lại xuống,trời mưa lâm thâm. Đi một đỗi,bỏ mẹ,mình quên trời lạnh nên hay ... Cần phải lấy nước ra .Thấy xa xa có chữ quen thuộc phi tớ ngay.đọc thấy 0.5 $ mà tính kiếm gốc cây cho đỡ tốn.Nhưng em không làm thế đươc,hê hê.Ngày hôm nay là ngày gì ý nhể? Xui quá thể! WC cũng làm việc theo giờ.Bỏ tiền vào nó ói ra.Hết giờ phục vụ!!! Bỏ mẹ rồi! Khả năng tác chiến giờ này mới phát huy tác dụng.Nhìn qua bên đường thấy dân chúng uống beer ào ào,biết ngay gần đó phải có WC.Bay ngay qua ,y như rằng có nhưng ghi bên ngoài là chỉ dành cho khách uống beer.Hơ hơ,bố già này quá là khách nhá!hơn 30 năm là khách beer nhá!Thế là xong.
Sydney opera house (SOH) buổi tối đông ngịt người uống beer.Nhìn cảnh đó người xa xứ này bỗng nhớ các bạn ở SG quá.Cũng tầm này là tụ tập . Vậy là buồn nên chụp vài tấm hình là quay về.Ý quên ,trên đường tới SOH có gé qua Botanic garden mà chỉ thấy toàn lũ qua hôi,chẳng có gì xem.
Đông như hội là cảnh tượng ở nhà bếp, đủ các món,đủ loại kiểu nấu.Vừa uống beer,vừa ướp bò và ngắm các em gái liên hợp quốc nấu ăn,Thú vị quá đi thôi,mấy ai được như mình nhể? Thế là quên luôn chuyện hành lí đang phiêu diêu nơi nào. Tới lượt mình là phải bật ngay quạt hút,mùi tỏi nhiều tay không chịu nổi.Vào tay mình thì bò Úc cứ là mê tơi.
Thật không ngờ mình chọn hú họa cái hostel mà tiện vô cùng.Gần siêu thị,gần bến tàu điện ngầm,đi ra trung tâm cũng không xa ,và nhất là ngay sát phố đèn đỏ của Syd.Ồi giời ! đủ kiểu em út nhá! Tầm 10 giờ là nườm nượp,Mấy em gần như không mặc gì mời vô coi vũ sexy.Còn các em chân dài đi chơi thì đông như trẩy hội.Guốc cao váy ngắn cứ gọi là mê. Tình giơ máy lên chụp thì 1 tay đi cùng ngăn ngay.Chỉ vào mấy tay bảo vệ làm mình xém són...Thằng nào thằng nấy y như Mike Tyson.Nãy giờ lo ngắm mà quên dòm.Hê hê.Tẽn tò ,vậy là về nốc thêm vài ngụm rượu để ngủ mà không được vì nghĩ tới chuyện hành lí.Mất của nợ ý coi chừng phải về sớm chẳng chơi.Chứ lấy đâu ra tiền và nhất là không có đồ sạc pin máy ảnh. Ngủ chập chờn hồi hộp chờ trời sáng.

Last edited:

Thanh bình !!

Bán vé đỗ xe tự động.

và đây là bảng giá đậu xe ,đắt kinh

Bếp tự nấu trong hostel

Bữa ăn đạm bạc(400 gr thịt cừu,1 trái đào,1 chai red wine và 6 em beer). ha há!!!

@beocena: bác cho thêm tí hình vào cho nó máu. Em cũng tính đi Úc làm một chuyến mà tình hình kiểu này không biết bao giờ mói đi được.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back