What's new

Một thoáng Hà Nội và té nước Lào-Thái tháng 4/2010

Hai mươi mấy tuổi đầu, Hà Nội trong Tôi là những gì rất đẹp, rất cổ kính qua những bài viết, những hình ảnh mà Tôi từng xem bằng chương trình Du lịch và cuộc sống, qua những miêu tả của vài người bạn ở Hà Nội. Suy nghĩ
về Thủ đô thật nhiều, và đến hôm nay thì đã biết được Hà Nội như thế nào rồi đó. Xin cảm ơn những người
bạn Hà Nội thật đáng yêu.
Đáp chuyến bay sớm từ SG, Hà Nội đón Tôi bằng một giọng điệu ngọt ngào: "Cô bé, đi xe bus về Hà Nội nào"
với ngón tay chỉ về chiếc xe màu đỏ, đó là nhân viên của hãng hàng không Jestar. Tôi mĩm cười với chính
mình. Bắt đầu một chuyến đi thú vị rồi đây!

Thứ ba,
Dù ít dù nhiều bạn huonggiangf1 đã làm mất đi cái mạch chuyện của Thienbinh, thiết nghĩ bạn ấy nên có lời xin lỗi không với Thiên Bình mà với chúng tôi, cả một số lượng ACE phuot khác, những người mà tôi nhìn thấy gửi cảm ơn đến TB, hình như cũng là những phuot thủ chã lẽ không biết điều gì hay, điều gì không hay ,mà nhấn bừa cái từ cảm ơn với những kiến thức nhặt nhạnh của TB? Vô hình chung bạn đang nói chúng tôi rồi đấy bạn huonggiangf1 ạ!

Thứ tư,
Có lẽ khi bắt đầu ngồi viết hồi ức, TB cũng chưa bao giờ nghĩ đến cái cuộc tranh luận giữa HN -SG, vốn dĩ đã rất sôi nổi từ nhiều nguồn thông tin, báo chí có, truyền hình có, rồi đâu lại vào đó. Bản thân Tôi sống ở HN nên khi nghe người nào đó chê vùng đất của mình điều gì, tôi thấy tim mình đau đáu vì điều đó, chứ không có cái kiểu làm complain hay comment người khác bất lịch sự như bạn kia. Bạn ấy muốn nói gì thì cũng nên PM hay chí ít cũng chờ cho chủ Topic kết thúc câu chuyện của mình.

.
Cái cách viết của bạn thienbinh tạo ra điều đó bạn daohongbk ạ và mình thấy chẳng có lý do gì bạn huonggiangf1 phải xin lỗi cả, bạn thienbinh có quyền viết và bạn huonggiangf1 có quyền nhận xét, nhất là khi "mọi sự so sánh đều khập khiễng" mình cũng phải cảm ơn bạn huonggiangf1 đã nói lên suy nghĩ của mình về topic này. Bạn thienbinh cứ viết tiếp theo cảm xúc "một thoáng" của bạn.

:)) Đọc về chuyến đi của bạn Thienbinh quả là rất thú vị. Thú vị ở cái cách bạn tiếp nhận những gì mới mẻ trên đường Phượt theo một cách rất RIÊNG của mình, đó là luôn trong sự đối chiếu so sánh với Sài Gòn nơi bạn đã quen từng quán ăn, từng góc phố.

Âu cũng là kinh nghiệm hay khi nhận lời đón bạn ở Sài Gòn ra dắt đi chơi... tốt nhứt là dắt người nào mình đã quen tính, đã chơi với nhau một thời gian rồi cho cả hai cùng vui vẻ, cùng hợp gu... Làm người dẫn đường đãi khách mà kể chuyện gì cũng làm bạn nghi ngờ không tin thì đúng là "đau lòng" rồi. Mình thấy thương mấy câu chuyện con đường hoa ban trắng, cây ăn trầu và những con đường, những quán cafe trong nhà ống của bạn Zanghoang quá

Cũng may là tâm trạng của bạn vui vẻ hơn khi sang tới đất bạn Lào...

Theo dõi cái mạch HN-SG này xong. Thấy pác daohongbk viết :

Thienbinh chẳng hề có lỗi gì trong việc hồi ức chuyến đi của mình, có chăng là có lẽ cô bé sống tại SG này, quá kỳ vọng về Thủ đô và khi được diện kiến từ đôi mắt của mình (sau hơn 20 năm thu thập thông tin từ nhiều nguồn như cô bé viết) thì có lẽ cô bé đã bị thất vọng. Còn những thông tin từ HN của TB, cho thấy cô vẫn đón nhận nó như/một điều rất đặc biệt của HN/.

Dù ít dù nhiều bạn huonggiangf1 đã làm mất đi cái mạch chuyện của Thienbinh, thiết nghĩ bạn ấy nên có lời xin lỗi không với Thiên Bình mà với chúng tôi, cả một số lượng ACE phuot khác, những người mà tôi nhìn thấy gửi cảm ơn đến TB, hình như cũng là những phuot thủ chã lẽ không biết điều gì hay, điều gì không hay ,mà nhấn bừa cái từ cảm ơn với những kiến thức nhặt nhạnh của TB? Vô hình chung bạn đang nói chúng tôi rồi đấy bạn huonggiangf1 ạ!

Tồi hoàn toàn đồng ý với cái điều trên của pác này, nhất là cái câu thiết nghĩ bạn ấy nên có lời xin lỗi không với Thiên Bình mà với chúng tôi, cả một số lượng ACE phuot khác, những người mà tôi nhìn thấy gửi cảm ơn đến TB, hình như cũng là những phuot thủ chã lẽ không biết điều gì hay, điều gì không hay ,mà nhấn bừa cái từ cảm ơn.

Cảm ơn pác đã nói hộ ý nhé, tôi là tôi không được nhiều câu chữ như pác, tôi cũng dân kỹ thuật nốt pác à, tôi mà viết lên chắc cũng khối người đâm ra ghét tôi như bạn TB cũng nên. Còn tôi thì tôi cũng thấy tim đau đáu, như pác.

Đề nghị các member không reg nick mới vào topic này làm căng nhé. Cám ơn cả nhà!

Em xin lỗi pác cho em làm member chút xíu chứ là guest thì em đâu có thể comment được, mặc dù chưa chắc là member hay guest có theo dõi phuot nhiều hay ít! Nên pác cho em nói một chút, một chút thôi, có được không vậy ?

Đứng bên ngoài mà em thấy đúng là căng quá rồi. Nhờ Topic này mà Thienbinh nổi tiếng ghê luôn.

Em cứ tưởng là đến pác CVN nói là có thể ngồi dung dăng dung dẻ đọc tiếp câu chuyện của tác giả rồi chứ.

Đây không phải là nơi để tranh luận về HN-SG, tốt nhất hãy trả "đất" về cho chủ Topic, viết tiếp mạch chuyện. Chắc chắn là có khối người cần nghe, viết theo cái kiểu "một thoáng" cũng chẳng vấn đề gì. Điều gì hay thì người nghe ghi nhận, điều gì không hay thì phớt lờ đi; mà làm sao biết được điều gì là hay với người này, dỡ với người kia, cứ viết thật lòng mình như thế, như thế mà thôi.

Em xin cảm ơn và em xin hết ạ

Dear các bạn, chỉ có 1 vấn đề nhỏ ở đây là Diễn đàn hoàn toàn nhận diện được TẤT CẢ CÁC NICK ĐƯỢC TẠO VÀ DÙNG CHUNG TRÊN 1 MÁY TÍNH hoặc 1 IP
Vì vậy các bạn có nên ngừng các bài tung hứng ở đây chăng???

Dear các bạn, chỉ có 1 vấn đề nhỏ ở đây là Diễn đàn hoàn toàn nhận diện được TẤT CẢ CÁC NICK ĐƯỢC TẠO VÀ DÙNG CHUNG TRÊN 1 MÁY TÍNH hoặc 1 IP
Vì vậy các bạn có nên ngừng các bài tung hứng ở đây chăng???

Đúng là ngừng ngay đi thôi. Đã đi quá xa với dòng hồi ức của Thienbinh rồi.

Ngày xưa học Toán, thầy vẽ 1 đường cong và hỏi: “Đường này Lồi hay Lõm?”, trả lời sao cũng bị gõ đầu :(. Lý do,…không xét hệ quy chiếu X(. Có thể Lồi với người này nhưng Lõm với người khác, vì thế mọi nhận định chủ quan đều sẽ gây ra tranh luận (không phải tranh cãi nhé).

@thienbinh_dn83: Diễn đàn Phượt là diễn đàn cho những người yêu Khám Phá, và muốn thật sự khám phá một vùng đất bạn phải tìm hiểu Văn Hóa, Phong Tục của nơi ấy.
Theo mình bạn đã cung cấp cho mọi người một cái nhìn rất thú vị, rất hay về những vùng bạn đi qua nhưng bạn có những nhận xét không thật sự khách quan về Hà Nội, và điều đó là bạn chưa hiểu được n Hóa Yêu Quê Hương của người Hà Nội (túm lại là bạn mới Khám mà chưa kịp.... Phá ...Hà Nội).
Nhưng mình vẫn mong bạn tiếp tục keen on cái topic này như lời bạn khẳng định ở chữ ký : “Never give up….Keep walking”, đóng góp thêm cho topic, cho diễn đàn bạn nhé.

@all: Mình yêu diễn đàn phượt vì tính mở của nó, qua đó mình học thêm nhiều điều hay (không chỉ là kiến thức). Mong topic này mang lại cho tất cả chúng ta những điều mới, những cái hay. Mong là những lợi ích ấy sẽ cao hơn những tranh cãi, cứ để bạn thienbinh_dn83 tiếp mạch các bạn nhé.

Để tạo hứng thú cho bạn thienbinh_dn83, mình xin đóng góp vài nét đẹp của Hà Nội, thủ đô của chúng ta. Ảnh chụp có lẽ cùng thời điểm với bạn, mình cũng lang thang ở HN được vài ngày.

Văn Miếu rợp bóng xanh

Last edited:
Cảm ơn DUNG_BTT nhé, mình thích cái từ của cậu: hệ quy chiếu và Văn Hóa Yêu Quê Hương của người Hà Nội quá.
Cũng cảm ơn cái Topic này quá, tự nhiên giờ Thiên Bình nổi như cồn rồi. Zanghoang còn bảo mình "như thế càng hay, tớ mà tớ viết cái gì mà không ai nhảy vào trao đổi là tớ đâm chán, quẳn ngay". Qúai ghê chưa. Còn thêm vài đứa khác bảo "chưa khi nào thấy sự xuất hiện của BQT nhiều như topic này". Có mà nổi tiếng kiểu này TB nào có ham. Các anh nhà SHE cũng thôi đi, chọc giận chị LinhEvil là khổ cho TB lắm.
Xét thấy số thính giả cần nghe cũng nhiều, thôi thì sorry 2 bạn huonggiangf1 và dangkhoaquan, à quên Loveparadjse có nhắc phải gọi là đang khóa quần mới đúng, chắc bạn không thích nghe nữa thì TB đành chiều theo số đông vậy. Nên viết tiếp thôi. Chã lẽ mình đã cất công thai nghén nó giờ đi nửa đường mà dừng thì nói như chị bsg "không phải TB mà chị biết".

Uhm thì viết tiếp, sao lại không viết được nhỉ, có nhiều chuyện mà TB muốn chia sẽ trên đất chùa Vàng lắm. Dưng mà tự nhiên đang ở Lào rồi bị tông, mà không phải xe tông vì giao thông của Lào thì tuyệt vời lắm, mà TB bị người tông, nên câu chữ văng mất tiêu hết rồi, phải lấy lại cảm hứng mới có thể bắt đầu lại. Vì vậy, Thiên Bình sorry mọi người là cho mình tìm chút cảm hứng tại xứ sở Mimosa vài hôm rồi mình lại về hầu chuyện cùng mọi người vậy, mọi người nha.
Mình lên đường đây.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,562
190,125
Latest member
johnauston54
Back