What's new

Một thoáng Hà Nội và té nước Lào-Thái tháng 4/2010

Hai mươi mấy tuổi đầu, Hà Nội trong Tôi là những gì rất đẹp, rất cổ kính qua những bài viết, những hình ảnh mà Tôi từng xem bằng chương trình Du lịch và cuộc sống, qua những miêu tả của vài người bạn ở Hà Nội. Suy nghĩ
về Thủ đô thật nhiều, và đến hôm nay thì đã biết được Hà Nội như thế nào rồi đó. Xin cảm ơn những người
bạn Hà Nội thật đáng yêu.
Đáp chuyến bay sớm từ SG, Hà Nội đón Tôi bằng một giọng điệu ngọt ngào: "Cô bé, đi xe bus về Hà Nội nào"
với ngón tay chỉ về chiếc xe màu đỏ, đó là nhân viên của hãng hàng không Jestar. Tôi mĩm cười với chính
mình. Bắt đầu một chuyến đi thú vị rồi đây!

Mình thật sự rất ngưỡng mộ chuyến đi của bạn, vì bạn có thời gian và có... tiền để đi 1 lúc mấy nơi liền như thế. Mình cũng sẽ đi, nhưng vé mình đặt là vé rẻ nên mãi tận cuối t9 mới khởi hành cơ.

Tuy nhiên mình cũng cảm thấy rất khó chịu khi đọc legend của bạn. Bạn đi đến đâu cũng so sánh với SG của bạn, mà toàn thấy chê. Sao ko thấy bạn nói đến những điểm HN hơn SG nhỉ??? Mình đồng ý với Bạn của bạn nói rằng HN nghìn năm văn hiến, SG mới chỉ có hơn 300 năm làm sao mà sánh được. Những nơi danh lam thắng cảnh, bạn may mắn có người Bạn vô cùng am hiểu dẫn đi tham quan và giải thích cặn kẽ, nhưng đọc legend của bạn ko dùng sai từ thì cũng hiểu một cách mơ hồ nông cạn. Cũng phải thông cảm với bạn thôi vì trong một thời gian ngắn mà bắt bạn nhớ chính xác ngần ấy kiến thức thì đúng là khó cho bạn.

Nhưng mình giận vô cùng khi bạn so sánh chùa Một Cột của HN với mô hình dựng nhái ở Khánh Hòa và ở đâu đó nữa mà bạn đã list, và nói rằng chùa Một Cột ở HN xấu hơn. Bạn có biết rằng đó là một biểu tượng của HN?

Hay như bạn dùng món nộm (đúng như bạn LittleFoot nói trong Nam gọi là "gỏi") để nói về văn hóa của người HN. Bạn nhìn thấy nó dơ dơ nên nhất quyết không ăn, và nói rằng trong Nam làm sạch sẽ hơn. Nhưng mình bảo đảm với bạn rằng nếu bạn nhìn thấy các đầu bếp của restaurant "gỏi khô bò" trong đó làm trực tiếp thì bạn cũng chạy xa. Và bạn có dám khẳng định rằng bạn đã đi hết hang cũng ngõ hẻm của SG để chắc rằng không hề tồn tại một quán vỉa hè nào như thế ở SG? Mình chắc nhà bạn hẳn khá giả lắm, cho nên bạn cư xử có vẻ hơi "tiểu thư".

Vậy thôi, mình nói bấy nhiêu thôi. Nói nữa bạn sẽ ghét mình mất.

Vui thật! Nhiều chính kiến quá, càng ngày Tôi càng thấy thích thú với cuộc tranh tài về kiến thức HN này. Tôi đọc đi đọc lại bài viết của mình cũng vẫn không thấy cái gì gọi là / legend/ ở đây cả, bạn ạ.
Tôi chỉ hồi ức và chia sẽ những gì mà Tôi cảm nhận thôi. Đấy là những cảm xúc rất thật mà Tôi có được sau những tháng ngày ấp ủ cho mình một chuyến lượt phượt HN, sau hơn 20 năm.

Còn bạn, người rất yêu HN thế kia, sao không viết một bài về cái sự yêu của mình và còn chần chừ mà không hồi tưởng cho cả nhà cùng hưởng đi. Tôi chỉ sợ nhiều người cũng nghĩ như Tôi mà không dám nói điều mình nghĩ ra thôi. Còn điều mà Tôi yêu HN là gì, không yêu HN điểm nào, Tôi đã rất chân thật trong hồi ức của mình rồi.

Còn ai cảm thấy khó chịu gì đó thì tùy người ta thôi, làm sao mà Tôi can dự vào được.

Còn cái Khánh Hòa gì đó, Tôi cũng không có nhắc tới, bạn muốn quote người khác thì cũng nên đọc cho kỹ những điều mà Tôi viết nhé.

Dẫu sau, Tôi cũng rất lấy làm vui vì có nhiều người đã vào xem hồi ức của Tôi. Nếu mọi người không thích nhiều như vậy, Thienbinh nhờ anh Hộ Pháp 1 delete giúp cho đỡ chướng tai gai mắt thiên hạ quá.
Cảm ơn tất cả

Last edited:
1. cái hầm đó là hầm đường bộ Kim Liên, chửa có nghe ai nói đó là đường hầm lớn nhất hay bé nhất Việt nam cả, dưng mà với Hà Nội thì nó là nhất.

(dưng mà độ này mỗi lần đi qua lại sợ sợ, đi từ tốn lắm nhá, đợt rồi có cả loạt dân tình dính chưởng nằm ngồi ngổn ngang vì cứ phi xe vào hầm là xe bị đổ. chả hiểu sao)

2. cái đường đắt gái nhất hành tinh ấy là đường Kim Liên mới mở ( gọi là đường Xã Đàn - Kim Liên cũng được). theo thông tin của báo Tiền Phòng online ngày 15/11/2005 thì 1 km đường này tiêu hết 45 triệu ngoại tệ Mỹ, đắt hơn làm Metro, vì 1 km metro chỉ tiêu hết có 34 triệu Mỹ kim thôi.

cuối đường này có dấu tích (nghi) của đàn Xã Tắc như đã nói ở trên.

Ơ hay, cái đường đắt giá chứ Zang hỉ? Còn đắt gái là răng?[/QUOTE]

Trời đất cái chỗ này hay ghê luôn. Chỗ zanghoang phát hiện ra thienbinh gọi "ngói mũi hài" bằng "ngói mũi giày" xem ra vẫn còn đỡ buồn cười hơn cái vụ thienbinh phát hiện lại zanghoang gọi "cái đường đắt giá" thành "cái đường đắt gái" à nha. Tớ là tớ đọc xong mấy trang này, tớ mắc cười 2 bạn này quá, nhất là bạn zanghoang câu văn của người ta hay thế cứ sửa lại cho bằng được rồi ịnh lên thấy kỳ quá.

Vui thật! Nhiều chính kiến quá, càng ngày Tôi càng thấy thích thú với cuộc tranh tài về kiến thức HN này. Tôi đọc đi đọc lại bài viết của mình cũng vẫn không thấy cái gì gọi là / legend/ ở đây cả, bạn ạ.
Tôi chỉ hồi ức và chia sẽ những gì mà Tôi cảm nhận thôi. Đấy là những cảm xúc rất thật mà Tôi có được sau những tháng ngày ấp ủ cho mình một chuyến lượt phượt HN, sau hơn 20 năm.

Còn bạn, người rất yêu HN thế kia, sao không viết một bài về cái sự yêu của mình và còn chần chừ mà không hồi tưởng cho cả nhà cùng hưởng đi. Tôi chỉ sợ nhiều người cũng nghĩ như Tôi mà không dám nói điều mình nghĩ ra thôi. Còn điều mà Tôi yêu HN là gì, không yêu HN điểm nào, Tôi đã rất chân thật trong hồi ức của mình rồi.

Còn ai cảm thấy khó chịu gì đó thì tùy người ta thôi, làm sao mà Tôi can dự vào được.

Còn cái Khánh Hòa gì đó, Tôi cũng không có nhắc tới, bạn muốn quote người khác thì cũng nên đọc cho kỹ những điều mà Tôi viết nhé.

Dẫu sau, Tôi cũng rất lấy làm vui vì có nhiều người đã vào xem hồi ức của Tôi. Nếu mọi người không thích nhiều như vậy, Thienbinh nhờ anh Hộ Pháp 1 delete giúp cho đỡ chướng tai gai mắt thiên hạ quá.
Cảm ơn tất cả

Hi Thiên Bình,
Nói này nghe nè, ai nói gì mặc họ đi.

Tớ là tớ theo dõi mấy bài viết của cậu cũng khá lâu rồi. Lối dẫn chuyện của cậu làm người khác cảm nhận là cậu rất thật trong từng nếp nghĩ, cảm giác ấm lòng như tâm tình của người bạn đi chơi xa về thì kể lại cho đứa bạn của mình ở nhà nghe " ừ, đi tao thấy cái này hay , cái này kỳ lắm, món đó dỡ ẹt mà nhiều người bảo ngon, vậy , vậy, v.v ...". nghe cậu bảo "dân Hóa" nên tớ hiểu được lối diễn đạt của dân kỹ thuật.

Làm gì mà cậu không yêu HN đúng không?, nếu không chắc cậu chẳng ấp ủ cho mình chuyến đi hơn 20 năm như vậy?, hoặc là cậu cũng chả cần 1 ngày ở HN như vậy, bay thẳng vào buổi tối và đi Lào luôn rồi?

Định bụng không lên tiếng, cứ để xem cậu xử trí thế nào trong cái mớ " dư luận" kia. Vì phải có người này người khác, cuộc sống mà, diễn đàn cũng là một trãi nghiệm của cuộc sống thôi.

Cậu hơn người khác ở điểm là đã cảm nhận rất thật và viết rất thật, liệu rằng đằng sau những hồi ức xinh đẹp khác có phải chăng người ta đã khỏa lấp nhiều điều không hay nên người đọc cứ cảm giác " ơ hay, chúng đáng yêu thế cơ" rồi quyết đi cho bằng được chỗ đó, như cái đoạn mà tớ nghe cậu bảo " nghe Chị kể về những điều mắt thấy tai nghe ở Lào Cai". Tôi nghĩ đằng sau đó là còn một câu chuyện thú vị, chứ không phải những mẫu hồi ức về Sapa mà tất cả mọi người đều đã được đọc.

Thiết nghĩ, cậu không có lý do gì phải bảo Hộ Pháp delete bài viết cả, và tớ nghĩ chắc anh HP cũng không làm cái việc đó đâu. Bạn không thấy là có người tự xóa bài viết của mình sao?. Phải viết tiếp cậu chuyện đang còn dang dỡ, Lào hãy còn chưa kết thúc, rồi còn Thái nữa mà, và đối với tớ chúng có rất nhiều thông tin đấy chứ.

Thế nhé, cô bé "dân Hóa"

Cảm ơn tất cả

Legend là từ tôi dùng để chỉ lời văn của bạn, để phân biệt với ảnh minh họa.

Rất cám ơn bạn đã viết thật, tôi cũng không nói bạn hay những người khác dối lòng, hoặc ám chỉ bạn không yêu HN. Tôi chỉ mong bạn đừng so sánh HN với SG. Mọi sự so sánh đều là khập khiễng bạn ạ. Món bún chả (bún riêng, nước riêng) mà bạn mới được ăn thì ở SG cũng có và là từ HN đưa vào, ở SG cũng có những cậu bé đánh giày láu cá như vậy, SG cũng có những quán vỉa hè, những quán cafe hay quán nước vẻ hè, ở SG cũng có nhiều người bày giày bán ở vỉa hè (công viên Hoàng Văn Thụ chẳng hạn) .... Buồn là ở VN mình đâu đâu cũng vẫn còn nhìn thấy những cảnh đó, và nó cũng như nhau cả thôi. Mong bạn đừng đem ra so sánh nơi nào hơn.

Đúng là tôi có nói là mình khó chịu, nhưng dù sao tôi cũng chẳng "mất ăn mất ngủ" vì mớ kiến thức nhặt nhạnh của bạn, nên nếu muốn bạn cũng vẫn cứ viết thoải mái. Và đúng là cũng không cần phải nhờ anh HP hay tự xóa bài của mình đi làm gì.

Những người yêu HN đã viết rất nhiều rồi, tôi tự thấy mình cũng không cần phải làm lại một việc mà người khác đã làm làm gì. Và điều tôi có thể làm là chia sẻ với những bài viết ấy, bằng cách ấn nút Thanks với họ. Còn điều bạn nói, tôi nghĩ bạn đang "thách nhà giàu húp tương" đấy.

Thú thật khi tôi nhắc đến Khánh Hòa vì chỉ nhớ láng máng bạn nói đã nhìn thấy chùa Một Cột ở 2 nơi, còn 2 nơi đó là nơi nào tôi cũng chẳng nhớ vì đọc từ những ngày đầu bạn viết. Mà nhớ làm gì, đầu tôi còn phải để nhớ nhiều thứ khác. Lúc quote bài trả lời bạn tôi cũng chẳng có thời gian để tìm lại đoạn đó của bạn từ những trang đầu. Tôi nghĩ bạn đọc đến đó là hiểu.

Tôi đã hi vọng 1 topic hay, có nhiều chia sẻ. Nhưng không ngờ nó lại thành nơi để tôi viết ra những lời này. Đáng buồn thay.

Legend là từ tôi dùng để chỉ lời văn của bạn, để phân biệt với ảnh minh họa.

Rất cám ơn bạn đã viết thật, tôi cũng không nói bạn hay những người khác dối lòng, hoặc ám chỉ bạn không yêu HN. Tôi chỉ mong bạn đừng so sánh HN với SG. Mọi sự so sánh đều là khập khiễng bạn ạ. Món bún chả (bún riêng, nước riêng) mà bạn mới được ăn thì ở SG cũng có và là từ HN đưa vào, ở SG cũng có những cậu bé đánh giày láu cá như vậy, SG cũng có những quán vỉa hè, những quán cafe hay quán nước vẻ hè, ở SG cũng có nhiều người bày giày bán ở vỉa hè (công viên Hoàng Văn Thụ chẳng hạn) .... Buồn là ở VN mình đâu đâu cũng vẫn còn nhìn thấy những cảnh đó, và nó cũng như nhau cả thôi. Mong bạn đừng đem ra so sánh nơi nào hơn.

Đúng là tôi có nói là mình khó chịu, nhưng dù sao tôi cũng chẳng "mất ăn mất ngủ" vì mớ kiến thức nhặt nhạnh của bạn, nên nếu muốn bạn cũng vẫn cứ viết thoải mái. Và đúng là cũng không cần phải nhờ anh HP hay tự xóa bài của mình đi làm gì.

Những người yêu HN đã viết rất nhiều rồi, tôi tự thấy mình cũng không cần phải làm lại một việc mà người khác đã làm làm gì. Và điều tôi có thể làm là chia sẻ với những bài viết ấy, bằng cách ấn nút Thanks với họ. Còn điều bạn nói, tôi nghĩ bạn đang "thách nhà giàu húp tương" đấy.

Thú thật khi tôi nhắc đến Khánh Hòa vì chỉ nhớ láng máng bạn nói đã nhìn thấy chùa Một Cột ở 2 nơi, còn 2 nơi đó là nơi nào tôi cũng chẳng nhớ vì đọc từ những ngày đầu bạn viết. Mà nhớ làm gì, đầu tôi còn phải để nhớ nhiều thứ khác. Lúc quote bài trả lời bạn tôi cũng chẳng có thời gian để tìm lại đoạn đó của bạn từ những trang đầu. Tôi nghĩ bạn đọc đến đó là hiểu.

Tôi đã hi vọng 1 topic hay, có nhiều chia sẻ. Nhưng không ngờ nó lại thành nơi để tôi viết ra những lời này. Đáng buồn thay.

Nè bạn,

Bạn hiểu biết tới đâu mà bảo /mớ kiến thức nhặt nhạnh / vậy bạn huonggiangf1 ?

Tôi thấy nực cười cho bạn với một tràn, một dãy những câu chữ để giải thích về điều này, điều nọ, mấy cái điều mà bạn /chỉ nhớ mang máng/ nữa cơ chứ. Rỏ khổ thêm cho ai tâm đắc với điều đó nữa.

Tôi thì Tôi chẳng cần giải thích để làm gì, tự mỗi người sẽ có quan điểm riêng thôi. Tôi tự hỏi chả lẽ nhữg nút Thanks mà Tôi đã nhận được của các phuoter quen có, xa lạ có là các ace đó đã ấn nhầm?

Tôi thấy bạn đã đi khá xa với dòng hồi ức của Tôi rồi đó. Như người nghệ sĩ vừa mới kể một phần của câu chuyện thì có một khán giả chạy lại tông hẳn vào người nghệ sĩ đó. Kết quả là người nghệ sĩ mất cả hứng, còn số khán giả còn lại quay lại nhìn kẻ bất lịch sự kia với ánh mắt ngỡ ngàng, không nghe cũng để người khác nghe. Một câu chuyện hay cuốn sách dù là tệ đến mấy cũng có điều đáng để học hỏi, bạn à.

Nè bạn,

Bạn hiểu biết tới đâu mà bảo /mớ kiến thức nhặt nhạnh / vậy bạn huonggiangf1 ?

Tôi thấy nực cười cho bạn với một tràn, một dãy những câu chữ để giải thích về điều này, điều nọ, mấy cái điều mà bạn /chỉ nhớ mang máng/ nữa cơ chứ. Rỏ khổ thêm cho ai tâm đắc với điều đó nữa.

Tôi thì Tôi chẳng cần giải thích để làm gì, tự mỗi người sẽ có quan điểm riêng thôi. Tôi tự hỏi chả lẽ nhữg nút Thanks mà Tôi đã nhận được của các phuoter quen có, xa lạ có là các ace đó đã ấn nhầm?

Tôi thấy bạn đã đi khá xa với dòng hồi ức của Tôi rồi đó. Như người nghệ sĩ vừa mới kể một phần của câu chuyện thì có một khán giả chạy lại tông hẳn vào người nghệ sĩ đó. Kết quả là người nghệ sĩ mất cả hứng, còn số khán giả còn lại quay lại nhìn kẻ bất lịch sự kia với ánh mắt ngỡ ngàng, không nghe cũng để người khác nghe. Một câu chuyện hay cuốn sách dù là tệ đến mấy cũng có điều đáng để học hỏi, bạn à.

Chị à,
Viết hay lắm. Đâu cần giải thích gì nhiều, nhiều người thích tỏ ra không phải "kiến thức nhặt nhạnh" thì cứ để cho người ta tỏ sự thông thái của mình ra đi, hơi đâu mà chị trả lời. Để thời gian và sức khỏe để lại đi một vùng đất mới phải hay hơn không?! Nghe lời em một lần thôi, đừng chú ý đến họ, cứ xem như đó là bảng "STOP" vậy, dừng lại một chút để THỞ còn hơn là cứ cái màn nói qua nói lại hoài, Chị không thấy quá nhiều người đã cảm ơn bài viết của chị sao, còn người kia thì xem như cứ nghĩ là : trong cuộc sống phải vậy. Em thích cái lối dẫn chuyện của chị, thấy nó vui vui, viết tiếp nhen chị Thiên Bình. Please!

Yêu cầu các bạn chấm dứt mạch Hà nội - Sài gòn này ở đây! Các bạn khác cần chấm dứt lửa đổ thêm dầu!

Cho Em hỏi một chút là cvn có thể nói chị Thiên Bình viết tiếp được không ạ? Em thấy mấy cái khoản chi phí của chuyến đi tiền xuất -nhập cảnh , tiền ks, ... và các điểm đến nữa chị TB post rất chi tiết, em sẽ học hỏi ở chuyến sau. Em kính nhờ cvn ạ. Cảm ơn nhiều. Em sợ chị ấy không viết tiếp nữa quá.

Tất nhiên, không ai bảo bạn thienbinh ngừng viết bài hồi ức của bạn ấy. Qua việc này chắc bạn thienbinh cũng tự rút ra được chút kinh nghiệm viết sao để tránh những hiểu nhầm, những tranh cãi không đáng có.

@thienbinh: chúng tôi chờ theo dõi tiếp bài viết của bạn!

Vậy là CVN thay mặt BQT đã lên tiếng rồi đó. Đúng là cần chấm dứt ngay tranh luận về SG-HN để chủ Topic viết tiếp câu chuyện của mình.
Tôi chỉ xin nói đôi điều như vầy, mong Mod đừng xem là Spam nhé.

Thứ nhất,
Diễn đàn phuot.com và cuộc trao đổi này làm Tôi quan tâm thật sự. Tôi cũng không ngờ là nó có tác động đến mình như thế, giống như đang dõi theo một tin tức nào đó của tờ nhật báo, mà khi còn ở trong xe trên đường đến cơ quan, Tôi chỉ mong đến sớm một chút xem kết quả hay diễn biến câu chuyện đến đâu; còn giống như hôm qua bản thân Tôi đã theo dõi phuot nhưng chỉ là guest từ nhiều năm nay, đến khi muốn nói lên chính kiến của mình thì hôm qua tôi phải đăng ký user, rồi thêm phải hoàn thành một số qui định(về bài viết) để có thể nhấn nút thanks, ... Cảm ơn là cuộc tranh giành quyền thể hiện mình đã kết thúc.

Thứ hai,
Tôi nhận thấy phuot là nơi trao đổi về du lịch,Thienbinh chẳng hề có lỗi gì trong việc hồi ức chuyến đi của mình, có chăng là có lẽ cô bé sống tại SG này, quá kỳ vọng về Thủ đô và khi được diện kiến từ đôi mắt của mình (sau hơn 20 năm thu thập thông tin từ nhiều nguồn như cô bé viết) thì có lẽ cô bé đã bị thất vọng. Còn những thông tin từ HN của TB, cho thấy cô vẫn đón nhận nó như/một điều rất đặc biệt của HN/. Bản thân, tôi đã sinh sống và làm việc tại HN mấy mươi năm, cũng gọi là đi không ít các điểm tại HN, nhưng cái quán cafe gác 2, thì là một phát hiện thú vị mà nếu không được đọc qua hồi ức của cô bé thì tôi cũng chẳng hề biết. Có thể thì cô bé không thích cái kiểu người ta tính tiền thêm 12000 đồng khi không uống nước cũng có lý do riêng, nếu/hoặc là quán này nằm trong chương trình bảo tồn văn hóa, thì ai đến tham quan đóng phí vào cổng /cửa chẳng hạn.

Lại thêm cách dẫn dắt câu chuyện của cô bé làm người ta có cảm tưởng là cô bé đang hồi ức với bản thân mình, cô bé cung cấp thông tin về vụ cháy tại chợ That Luong, ngôi chợ rất lớn tại Thủ đô Viêng Chang mà Tôi đã có dịp ghé thăm từ nhiều năm trước, nhiều người Việt mình kinh doanh ở đó lắm, không đọc qua hồi ức, chắc ngồi nhà cứ chờ xem tin thời sự? Rồi, một thông tin thụ vị nữa là qua cách hồi ức, các bạn trẻ nào muốn đến du lịch Lào, nên học chút ít về tiếng Lào để có thể trao đổi mà mua được tờ báo có 2 ngôn ngữ Lào-Anh chẳng hạn, hay chỉ đơn giản là gọi thức ăn. Người viết không trực tiếp nói ra điều ấy, chỉ là cách trình bày, diễn đạt ý thành lời là cuộc sống Lào như vậy, như vậy. Tôi thấy cô bé có rất nhiều thông tin cho chúng ta.

Thứ ba,
Dù ít dù nhiều bạn huonggiangf1 đã làm mất đi cái mạch chuyện của Thienbinh, thiết nghĩ bạn ấy nên có lời xin lỗi không với Thiên Bình mà với chúng tôi, cả một số lượng ACE phuot khác, những người mà tôi nhìn thấy gửi cảm ơn đến TB, hình như cũng là những phuot thủ chã lẽ không biết điều gì hay, điều gì không hay ,mà nhấn bừa cái từ cảm ơn với những kiến thức nhặt nhạnh của TB? Vô hình chung bạn đang nói chúng tôi rồi đấy bạn huonggiangf1 ạ!

Thứ tư,
Có lẽ khi bắt đầu ngồi viết hồi ức, TB cũng chưa bao giờ nghĩ đến cái cuộc tranh luận giữa HN -SG, vốn dĩ đã rất sôi nổi từ nhiều nguồn thông tin, báo chí có, truyền hình có, rồi đâu lại vào đó. Bản thân Tôi sống ở HN nên khi nghe người nào đó chê vùng đất của mình điều gì, tôi thấy tim mình đau đáu vì điều đó, chứ không có cái kiểu làm complain hay comment người khác bất lịch sự như bạn kia. Bạn ấy muốn nói gì thì cũng nên PM hay chí ít cũng chờ cho chủ Topic kết thúc câu chuyện của mình.

Thứ năm,
Rất nhiều người đang chờ theo dõi tiếp bài viết của Thienbinh. Nhưng thienbinh à, tôi thiết nghĩ bạn không cần phải viết vội, cứ để cho tâm trạng lắng xuống một chút, để trở về với giọng văn tươi mới như khi bạn bắt đầu, còn mà viết liền bây giờ, không chừng TB chỉ viết hoa loa thì tội cho người nghe, người đọc lắm, chúng tôi vẫn thích cái mớ kiến thức nhặt nhạnh của bạn quá đi chứ, cô bé

Đôi lời từ thành viên không còn trẻ này, mong Mod đừng xem là Spam nhé. Cảm ơn rất là nhiều.
Mong sau phuot.com sẽ có được nhiều thông tin hữu ích cho người yêu du lịch.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back