What's new

Mùa hoa Chêz ấy nhở...

Năm ngoái thực ra là em đã có cơ hội được nhìn thấy hoa tam giác mạch rồi, định năm nay dẫn mấy đứa bạn đi cho chúng nó chụp ảnh nữa nhưng do có nhiều việc đột xuất nên cuối cùng hủy
Chuyện đi ngắm hoa và ý thức thì không hẳn là do lead quyết định được, em nghĩ là ý thức chung thôi, khi mà phong trào đi bắt đầu phát triển mạnh hơn bao giờ hết như hiện nay. Năm ngoái bọn em đi Hà Giang, có mấy anh em con trai thôi, ảnh ọt với hoa nói chung là không quan trọng, cũng có để lại được vài cái, nhưng có điều như này. đúng là ở giữa các ruộng có lối đi, đủ để một người đi được, nếu cẩn thận thì cũng sẽ làm nát 1 ít hoa, bọn em cố đi vào mấy lối đó rồi. nhưng vừa chụp được vài kiểu thì có 1 xe ô tô chở một đoàn mà họ gọi là "phượt" đến, nhiều con gái, vừa nhìn thấy đã hét vang trời, và chuyện gì xảy đến thì nó cũng đến thôi, các bác ý lao vào vườn đó không thương tiếc, đấy là vườn hoa tam giác mạch đầu tiên em nhìn thấy, ở ngay Sủng Là. mấy bác nhiếp ảnh gia đi để chụp hoa đứng ở ngoài cũng ngao ngán lắc đầu...
Năm nay số người đi vì tam giác mạch chắc nhiều hơn hẳn năm ngoái, bạn của em thì từ album năm ngoái em up hoa tam giác mạch thì đứa nào cũng muốn đi lắm. có người đi rồi, về bảo là không được như trong ảnh dù em đã chỉ rất kĩ những chỗ mà em thấy đẹp nhất từ năm ngoái.
Tam giác mạch có thể ăn, có thể làm bánh, bà con trồng hoa ra đâu cũng phải là cho những người đi du lịch đến và phá tan nó trong chốc lát. Nếu mọi người có chụp ảnh, và ở gần nhà dân, thì cũng nên chạy qua hỏi, và nếu có lỡ làm nát thì cũng để lại cho người ta chút tiền. Người dân tộc rất thoải mái, nhưng cứ tình hình như tam giác mạch năm nay, hay hoa cải Mộc Châu thì dần dần họ sẽ không mặn mà gì với chúng ta nữa

đâu còn những ruộng tam giác mạch trắng xóa như này nữa ? [đường lên Lũng Cú]

Đừng gọi họ là phượt, đừng coi họ là hình tượng phượt...vì thế là ta đang đánh đồng chính ta với họ,với những hành động không đẹp đó của họ...mà ta không làm vậy...

Thì đấy, những người vô ý thức, nhưng bà con trên đó chỉ biết đến những người dưới xuôi lên đó bằng xe máy, bằng ô tô rồi nhảy vào chụp ảnh, dẫm nát cây thôi, vì thế khi có người đến ruộng là họ không thích, nghĩ cũng như nhau thôi, chẳng phải những người đó đã làm hỏng hình tượng của những phượt tử có ý thức là gì

Năm 2011, khi nhìn những bức hình chụp hoa Tam Giác Mạch của các bạn đi vào tháng 10 và 11 mình đã nghĩ:
Một màu tím man mác trên những thửa ruộng, mảnh đất thân yêu của cực Bắc tổ quốc...cứ đến những mùa hoa...các bạn trẻ yêu du lịch bụi lại háo hức...theo tiếng gọi...nơi miền viễn xứ, nơi ấy không có gì hơn ngoài những cảnh sống lam lũ, ngày tháng bà kon đồng bào...rơi những giọt mồ hôi trên đất cằn để...rồi những đôi bàn tay ấy vẽ nên bao nụ cười...trong cuộc sống sô bồ...
Là lúc tháng 4 (thời điểm mình đi, cũng là cái thời thời điểm diễn ra chợ tềnh Khau Vai năm 2011), vậy mà chỉ 1 năm, 1 năm thôi, mùa hoa Tam Giác năm 2012 đã khác xa, khác quá xa...rồi, cái sự vô ý đã một ngày lớn thêm hơn...

Năm ngoái 2 đứa mình lang thang lên HG cũng còn sót 2 ruộng hoa TGM mà cũng chỉ đứng trên bờ chụp thấy cây này bé và yếu như cây rau rền ý.
Hoa chỉ đẹp khi ở trên cây, ở cây thì đẹp đến lúc tàn, người Kinh vẫn có nhiều người xấu nhất.

Bà con cứ lấy súng kíp bắn bỏ *** những thằng phá hoại ruộng hoa là hay nhất. Nhiều ông, nhiều bà, nhiều con giời ý thức không bằng con ruồi!!!
Bác này bức xúc rồi, bức xúc rồi, cần chi bạo lực như thế hả bác? Để cho người ta nhận thấy lỗi mà sửa lỗi chứ, tuy rằng nhìn vào top hiện giờ, những hành động kia thể hiện phần "con" nhiều hơn phần "người", nhưng hãy cứ để đó là một bài học, một kinh nghiệm ứng xử cho các bạn trẻ khi mỗi mùa hoa về...

...
Hoa chỉ đẹp khi ở trên cây, ở cây thì đẹp đến lúc tàn, người Kinh vẫn có nhiều người xấu nhất.
Cây Chêz này mong manh, yếu ớt lắm, khi bị bứt khỏi đất mẹ rồi nó sẽ hèo úa luôn ấy chứ, là sẽ nhăm nhúm lại và hoa cũng chẳng còn xòe...tuy người Kinh xấu nhưng không hẳn là tất thảy đâu à...vẫn còn người tốt như bác rock_bui_vn87 đấy chứ?

Như họ còn nhẹ nhàng lắm về dưới xuôi mà bạn dẵm nát rau người ta chỉ để thoả mãn những bức ảnh thì có khi bạn nằm im dưới đất làm phân cho rau rồi hihi. Thôi năm nay đi vì nhớ HG, cảm giác đổ đèo, nhớ cả TGM nữa. ý định chụp hoa tự nhiên không còn nữa.

Như họ còn nhẹ nhàng lắm về dưới xuôi mà bạn dẵm nát rau người ta chỉ để thoả mãn những bức ảnh thì có khi bạn nằm im dưới đất làm phân cho rau rồi hihi. Thôi năm nay đi vì nhớ HG, cảm giác đổ đèo, nhớ cả TGM nữa. ý định chụp hoa tự nhiên không còn nữa.

Đúng rồi, bà kon đồng bào nơi đây hiền lành, chất phác lắm, cho nên đừng vì ai không hiểu mà làm họ bực, họ nổi cáu...Còn như về xuôi, bạn mà có những hành động như vậy, cũng dễ bị người dân đưa lên chính quyền vì cái hành động "phá hoại", chứ cũng chưa tới cái mức bạn nằm im dưới đất...
Chung lại cũng chỉ là ý thức của các bạn trẻ từ cái thủ đô lên miền cao này rất kém, có lẽ các bạn đã quen với những hành động của mình khi mùa cải vàng bên sông đến, mất 50k, 100k... để được vào vườn hoa chụp ảnh, vì người trồng màu miền xuôi nhận thấy lợi ích từ việc thu tiền của các bạn đến chụp ảnh còn nhiều hơn lợi ích từ việc bán nông phẩm hoa màu của mình...Việc này đồng nghĩa với việc, những người dân lao động ven sông Hồng đã lấy việc trồng cải, chăm sóc cải ra hoa, mục đích để làm du lịch, còn những bà kon, đồng bào vùng cao trồng màu để đảm bảo cuộc sống, vấn đề lương thực của chính họ, cái ăn cái mặc của họ cả đấy...chứ không phải là làm du lịch các bạn trẻ ạ...
Nên mong các bạn trẻ hãy lưu ý cho.

Có những sự vô tư chết người

Câu trả lời của của bạn ấy khi có người nhắc nhở là "em cứ tưởng hoa dại".
Mong các bạn, cho dù chỉ là hoa dại, hãy giữ gìn cho cả những người tới sau.

Với tấm hình của bác love buzz mà có comment như vậy? Các bạn thấy sao?

Tao thắng còi vì tay lái yếu nên lao vào đó đấy thì sao /còn bọn chúng mày thì sao? nhảm!vl

làm cái lìn gi đ m tao cũng không đến mức phải như thế đâu ở đó là khúc cua xuống ! chúng mày hàm hồ quá ! biết cái con đ b gì mà nói !

chúng mày thử đi nhanh xem có phanh kịp xe không mà không lao xuống ! nói cái gì mà nói ! chúng mày nghĩ lai chúng mày sao có tốt bằng một phần của tao không ?

https://www.phuot.vn/content/1200-Mùa-hoa-Chêz-ấy#comments_start

Đến là vui các bác ạ, bài viết theo thứ tự số 28 (tức bài ngay trên đây), em post lúc 11h27' theo giờ trên diễn đàn, thì đến lúc 12h04' (theo giờ trên con cục gạch của em) có tin nhắn đến từ số: 01659621387 (chắc sim rác) nội dung:

"Dit con me thang cho chet nay may viet cai dau lon gi tren phuot.vn the?...nay may tuong may hay sao?"

Rất cám ơn bạn đã quan tâm đến mình, nếu bạn bản lĩnh thật sự thì sai dám sửa, chứ việc gì phải chửi nhỉ? Mình là mình thích cách suy nghĩ như thế của bạn lắm đấy, cũng làm mình nhớ đến một thời nông nổi...
Nếu bạn vang_em_ ga cảm thấy bức xúc với nội dung bài viết trên, bạn hãy cứ lên đây mà giải thích với mọi người, chứ mình đây không quan tâm đâu nhé, gạch đá ném mình nhận hết...
Và còn nữa, nếu đây là cách nghĩ của bạn thì thật vui:

"Cai con lon me may khong giam tra loi ah? Co ngon thi gap tao dit me may chu ! May phai xem the nao thi hang dua len!xem co y hay khong co y ! Con cho nay may tueng may hay sao?"

Các bác nào đồng ý với cách nghĩ như thế thì trả lời nhé, em biết chắc sẽ có những người sẽ không vừa lòng, like hay Dislike cũng chẳng ảnh hưởng gì đến việc em béo hay gầy đâu ạ...
Chúc bạn vui nhé Vang_em_ga

Ảnh đưa lên đây chủ yếu là để các bạn và những người đi sau rút kinh nghiệm. Thế nên với phải che mặt, che biển số.
Haiz zà, các bạn giờ chỉ thích quăng gạch ném đá người khác chứ không quen ăn đá. Các bạn sai thì các bạn bị ném đá. Lẽ thường tình. Mới ăn vài cục mà đã như này...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,133
Latest member
ga179blue
Back