What's new

Nam Xương - Hồi "ức" ký!

Kính Chào các bác.

Em giật cái tít này để tập trung sự chú ý của các bác là chính thôi chứ cũng chẳng phải ký ức gì nhiều.
Tại là trước khi sang đây, em có xin tư vấn của các Đại Lão Gia trong 4rum Phượt nhà ta nhưng hoặc là không nhận được trả lời chỉ bảo gì cả hoặc là chỉ nói rằng ở đó (Nam Xương) chẳng có gì đâu. Vậy nên em cố nhớ lại để hồi ra đây hòng đưa thêm một địa điểm nữa phục vụ các bác đi phượt Trung Quốc đấy ạ.

Last edited:
Mình nói là nó giống kiểu Hoàng Hạc lầu thôi, vì lầu với các về cơ bản là giống nhau, và cả hai cái đều nhìn ra sông nhưng hình như Hoàng hạc lầu oách hơn. Mình đi mấy chỗ thì thấy lầu nó hơi giống nhau là Hoàng hạc lầu, Đàng Vương Các, Lôi phong tháp... Cái các này thì nghe giới thiệu là hơn 1000 năm tuổi rồi đấy.
Mỗi nơi một vẻ, đi cho biết là tốt rồi. Hồi mình sang là đi công tác, ông nhà thơ mình nghe được chữ Vương, với lại vậy cũng đủ rồi. Bài thơ thì dài lắm nhưng ông Mao Trạch Đông đề lại có 2 câu thôi.
Nói chung thì theo mình Nam Xương cũng là nơi đáng đi, đáng xem.

Ngay ngoài cổng của Viện Bảo tàng, rất nhiều người đứng xem chăm chú một ông đồ ngồi viết chữ nho. Thấy lạ, tôi cũng đứng xem. Lúc đầu tôi cứ nghĩ bên Trung Quốc mà có ông đồ viết chữ nho thì có gì là lạ đâu chứ (người Trung Quốc thì viết chư Nho thôi), đâu có phải hiếm như cụ đồ nho bên ta trong thơ của Vũ Đình Liên đâu. Thấy vậy thì mọi lời thơ của cụ Vũ Đình Liên liền ập về trong đầu tôi.
“Mỗi năm hoa đào nở
Lại thấy ông đồ già
Bày mực tàu, giấy đỏ
Bên phố đông người qua
....
Nhưng mỗi năm mỗi vắng
...
Mực đọng trong nghiên sầu
...
Ông đồ vẫn ngồi đấy
Qua đường không ai hay
...
Năm nay hoa đào nở
Không thấy ông đồ xưa
Những người muôn năm cũ
Hồn ở đâu bây giờ?”
Như đã nói ở trên, tôi vốn dốt văn nhưng lại thích thơ. Tôi có trí nhớ khá tốt nên thơ tôi đọc khi nào ấy rồi cứ tự nó lưu lại đâu đó trong đầu, gặp cảnh tương thích mới lòi ra chứ lúc đi thi nó lặn đi đâu hết sạch nên thi điểm văn lúc nào cũng kém. Lần đi tập thể dục bên bờ sông Potamac, tự nhiên tôi đọc bài Êmily con ơi! của nhà thơ Tố Hữa thành tiếng luôn (nhưng tôi không biết) làm em Mỹ đi tập thể dục cạnh đó tưởng tôi hỏi thăm sức khỏe bèn say “Fine, thank you!” thì tôi mới giật cả mình. Sau này nghe nói bác Nguyễn Minh Triết đi thăm Mỹ năm 2007 cũng đọc bài thơ này bên bờ sông Potomac...
Lại nói về cụ đồ viết chữ nho. Tôi chen vào thì thấy mọi người đang nhìn cụ rất chăm chú nhưng họ đứng xa tạo thành một vòng rộng đủ lớn để thể hiện sự kính trọng cụ. Cụ đang viết một bài gì đấy, tôi không hiểu nhưng là viết ngược. Cụ viết bài này từ dưới lên, từ bên phải sang, rất đẹp và ngay ngắn hơn cả khi chúng ta viết thuận. Cứ viết hết bài thì cụ lại xóa đi viết bài khác. Tôi đứng xem mê mải làm ảnh hưởng tới cả lịch đi chơi, nhưng vì đi chơi nên mấy bạn Trung Quốc cũng không nhắc gì cả.

Bác viết tiếp nhé...cái vụ văn thơ là em mê lắm nhất là trong thời buổi kinh tế thị trường này, hiếm và ...rất hiếm

Bác đi đâu rồi, em tặng bác bài thơ của em vậy nhé:
Thời gian
Vắng bia rượu ngày hôm nay
Hôm sau mới biết mình say cả tuần
Gặp em mới có một lần
Giật mình tóc đã mấy phần điểm sương
Tháng 2.2009

BGI -" Sĩ phu Bắc Hà" - Sĩ đâu chẳng thấy phu phen lại nhiều:)

Mình đang trên đường đi công tác nên không tiếp tục được. Hôm qua ngủ Nha Trang, tối nay ngủ Eakar.
Mình sẽ đi Guangzhou - Shenzhen - Zhengzhou - Luoyang trong tháng 10 này đây.
Hôm nào bạn đi Nanchang?

Bác à
Em đang ở Thâm Quyến, chiều nay em đi Nam Xương để tối mai còn qua Đằng Vương Các đón trung thu anh ạ. Anh đi Tây Nguyên vui nhé. Em cũng chưa đi Trịnh Châu và Lạc Dương bao giờ

Chào bác
Cảm ơn bác cái vụ Nam Xương, em vừa trở về Việt Nam rồi. Nhìn chung Nam Xương bên khu mới bên sông xây dựng hoành tráng, Đằng Vương Các cũng đẹp bác ạ, lại còn cái quảng trường Bát Nhất nữa chứ, gớm đông người quá

Mình cũng vừa về đến Sì Gòn. Đang nghỉ ngơi để viết tiếp và ngày 21 phải đi Lũng Cú rồi. Do bạn đến Đằng Vương Các vào rằm Nguyên Tiêu nên phần Đằng Vương Các mình sẽ không hồi ức ở đây nữa mà đợi đọc bài và thông tin của bạn thôi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,116
Latest member
Thangcho07
Back