What's new

Nam Xương - Hồi "ức" ký!

Kính Chào các bác.

Em giật cái tít này để tập trung sự chú ý của các bác là chính thôi chứ cũng chẳng phải ký ức gì nhiều.
Tại là trước khi sang đây, em có xin tư vấn của các Đại Lão Gia trong 4rum Phượt nhà ta nhưng hoặc là không nhận được trả lời chỉ bảo gì cả hoặc là chỉ nói rằng ở đó (Nam Xương) chẳng có gì đâu. Vậy nên em cố nhớ lại để hồi ra đây hòng đưa thêm một địa điểm nữa phục vụ các bác đi phượt Trung Quốc đấy ạ.

Last edited:
Tôi đi thăm và chụp hình với tượng của Nguyên soái Hạ Long, Chu Đức, người mà tôi rất thích khi còn nhỏ.

Trong cuộc khởi nghĩa này không có đồng chí Mao Trạch Đông. Lúc đó đồng chí Mao đang ở chỗ khác.

Các em học sinh các nơi cũng về đây học tập lịch sử của cuộc cách mạch đã sản sinh ra đất nước Trung Hoa vĩ đại ngày nay. Tôi thấy các em học sinh Trung Quốc rất khỏe mạnh, đẹp đẽ, mạnh mẽ và dạn dĩ trước người lạ. Mong rằng các em học sinh bên mình ở đâu cũng được thế thế này.

Chào bác
Cám ơn Nhiều về bài viết đấy
Ngày 11.9 tới em đi Nam Xương anh a. Anh thấy nếu đặt khách sạn ở sát bờ sông có ổn không? Em định book cái Grand Skylight Internatinonal

Last edited:
Cái KS đó là trong chuỗi Grand Skylight của họ nên khá ổn rồi. Nếu bên TQ họ đặt cho thì giá sẽ rẻ hơn rất nhiều. Ví dụ mình thấy nó báo 1000tệ/phòng đôi hai giường nhưng các bác TQ đặt có khi chỉ còn khoảng 600 thôi.
Chú ý là KS TQ chỉ có internet dây nối tới phòng chứ không có Wifi như bên ta đâu nha.
Hình như khách sạn Grand Skylight là có xe đón từ sân bay đấy. Chúc đi Nam Xương vui vẻ.
Lưu ý thêm là bên đó cũng có quán thịt chó bên phố cổ đấy nha.

Lão đại ca được đi phượt khắp thế giới bằng tiền chùa nhỉ (tức là được ai đó trả xiền hộ ý). Đang hồi ức chỗ này lại nhảy được sang chỗ kia khiến nhà cháu GATO quá cơ. Nhà cháu thì chả được thế bao giờ. Cứ thò mẹt ra là dao cắt, lê đâm thành ra chả dám đi đâu mấy, chả được trải nghiệm như lão đại ca, chẹp chẹp.

Nhà cháu cũng đang ngó nghiêng cái Mỹ Châu tí xem có đi được không nhưng bố khỉ, vé đắt quá ạ. Riêng xiền vé đã mất hơn nửa năm xiền lương của nhà cháu rồi. Chả dụ có khâu mồm lại cũng không biết lúc nào mới có cơ hội xơi được bát phở cối ở bển...

Cảm ơn bác.
Em đặt qua booking.com nó bảo khoảng 700 tệ cho phòng deluxe river view. Thôi cũng được anh ạ, mình trả thù nó bằng cái khác mà.

@ BGI: Bạn tự đặt phòng à? vậy thì có thể đắt hơn chút ít đấy. Giá 700tệ/phòng delux thì cũng tạm được. Sao không nhờ các bạn bên đó đặt cho rẻ.
@Homelesssman: Thỉnh thoảng mình cũng tự phượt đấy chứ, ví dụ như đi Cực Đông, Cực Nam và sắp tới là Cực Bắc nè.

Bác ơi em có quen bạn Trung Quốc nào đâu, em đi lang thang mà. Ý định của em là có mặt tại Đằng Vương Các Tp Nam Xương tối ngày 12.9 đón Tết trung thu, bác có biết cái lầu này nó nằm ở đâu không? Em vẫn thường đặt phòng qua bọn booking.com, em thấy bọn này làm ăn chuyên nghiệp nên yên tâm chứ nghe nói bọn agoda.vn hình như không ổn

Mình cũng thấy vậy. Bọn booking.com thì thuận lợi hơn và chuẩn hơn, không phải trả tiền trước. Bọn Agoda.com thì nó trừ phắn tiền của mình ngay. Mình book bằng cả hai thằng cho 2 chuyến đi Sing rồi. Lần đầu đặt qua thằng Agoda.com, nó cho ít điểm nhưng trừ phắn tiền trên thẻ của mình ngay, sang đến Sing nó bảo mình booked phòng đôi nhưng 1 gường, mình cãi một hồi nhưng final là phải chung thêm 32đô/đêm nữa. Thằng Booking.com thì OK, nên lần rồi mình khi cần cũng đặt qua thằng booking.com cho lành.
Đằng Vương Các (Teng wang ge) từa tựa như Hoàng Hạc lầu của Vũ Hán, nó nằm bên bờ đông sông Xương Giang, nhìn ra sông được như Hoàng Hạc lầu.
Mỗi hành lang nhìn ra một phía của Nam Xương. Có lẽ cái hay là nó có hai câu thơ do Mao Trạch Đông đề chữ ngoài cổng vào. Mình cũng chẳng hỏi kỹ xem nó là bài thơ gì, nghe nói copy bài thơ nổi tiếng của nhà thơ họ Vương nào đó. Thực ra chẳng biết cái nào nổi tiếng hơn, Đằng Vương các hay bài thơ của nhà thơ họ Vương.

Bác ơi đó là bài thơ của nhà thơ Vương Bột, nghe đâu cũng lủng củng lắm
Nó giống Hoàng Hạc lâu hả bác? Năm ngoái em có trèo 5 tầng Hoàng Hạc lâu nhìn ra sông Dương Tử thấy cảnh vật hoành tráng mà ở đây có bài thơ của ông Thôi Hiệu cũng rất nổi tiếng...mà anh biết không, ông này nổi tiếng lại vì ông Lý Bạch...?
Tình hình cứ ông này nổi tiếng nhờ ông kia thì biết đâu mai mốt anh em phượt mình nổi tiếng nhờ nhau đấy

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,577
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back