What's new

[Tổng hợp] Những ngả đường châu Âu - chọn ngả nào?

Các bạn chỉ giúp mình làm sao mua vé tàu đêm online từ Madrid đi Barcelona?
Nếu đi xe bus ban đêm thì thế nảo
Mình định đi vào tối ngày 11/5.

Train
http://www.renfe.es/

Lần xuống góc dưới tay trái sẽ có phần chọn ngoại ngứ, nhưng khi chọn tuyến đi thì tất cả về sau hiện ra chỉ tiếng TBN

Barca cách Madrid có 620km thôi mà, tớ ko nghĩ là phải đi tàu đêm vì hình như hết có 3.5h - 4h. Giá thường thấp nhất khoảng 100e. Tớ ko rõ có c/s khuyến mại đi tàu ở TBN

Bus
www.alsa.es
www.auto-res.net
www.continental-auto.es

Last edited:
Em hỏi hộ bạn em ạ.
Câu hỏi là: Mong các bạn chỉ cho 1 danh lam thắng cảnh của Hunggary gần Budapest, nếu gắn với một danh nhân nào thì càng tốt.
Em cảm ơn ạ.

Last edited:
Hè này em làm chuyến Nam Âu gồm 3 nước các bác ạ : Ý , Tây Ban Nha , Bồ Đào Nha , đại khái là các bác nào ở châu Âu thì sẽ có khả năng vé đi du lịch 10-15 ngày bằng tàu đi cụm 4-5 nước lân cận nhau chỉ hết có 150E thôi. Theo em nếu đi châu Âu thì nên phân vùng mà đi , chứ cứ đi cái kiểu từ Pháp nhảy xuống Ý rồi lại vể Bỉ rồi Hà Lan nó không tiện đường đi lắm ( tất nhiên em đang nói cho việc các bác đang sinh sống và công tác ở bên này chứ còn các bác du lịch em không dám góp ý đâu vì rõ ràng là các bác thích đi được nhiều thành phố nổi tiếng hơn rồi ). Ở Đông Âu các bác là chuyến 4 nước Đức Ba Lan , Séc và Slovakia là đẹp , đi tầm 10-15 ngày là cực chuẩn.. Đại loại em cũng mới gia nhập và cũng đi được vài nơi nên chỉ dám có ý kiến chút như thế :D

Hè này em làm chuyến Nam Âu gồm 3 nước các bác ạ : Ý , Tây Ban Nha , Bồ Đào Nha , đại khái là các bác nào ở châu Âu thì sẽ có khả năng vé đi du lịch 10-15 ngày bằng tàu đi cụm 4-5 nước lân cận nhau chỉ hết có 150E thôi. Theo em nếu đi châu Âu thì nên phân vùng mà đi , chứ cứ đi cái kiểu từ Pháp nhảy xuống Ý rồi lại vể Bỉ rồi Hà Lan nó không tiện đường đi lắm ( tất nhiên em đang nói cho việc các bác đang sinh sống và công tác ở bên này chứ còn các bác du lịch em không dám góp ý đâu vì rõ ràng là các bác thích đi được nhiều thành phố nổi tiếng hơn rồi ). Ở Đông Âu các bác là chuyến 4 nước Đức Ba Lan , Séc và Slovakia là đẹp , đi tầm 10-15 ngày là cực chuẩn.. Đại loại em cũng mới gia nhập và cũng đi được vài nơi nên chỉ dám có ý kiến chút như thế :D

Bạn Khanhgt đọc lại các bài viết ở topic này đi, các tour đưa ra ở đây là nhằm gợi ý cho những người ở Việt Nam hoặc ở châu khác lần đầu đi châu Âu, muốn xem được nhiều trong một chuyến đi.
Vả lại các chuyến bay nối các nước châu Âu cũng rất tiện lợi, nhiều hãng bay giá rẻ với rất nhiều lựa chọn, nên việc di chuyển từ thành phố này của nước này sang thành phố khác của nước khác cũng đơn giản. Không phải phụ thuộc vào các phương tiện đường bộ.

Các lịch trình đi chơi châu Âu sẽ được tiếp tục gợi ý, mời các bạn đón đọc, keke.

Em hỏi hộ bạn em ạ.
Câu hỏi là: Mong các bạn chỉ cho 1 danh lam thắng cảnh của Hunggary gần Budapest, nếu gắn với một danh nhân nào thì càng tốt.
Em cảm ơn ạ.

Gần Budapest có các thắng cảnh nổi tiếng sau, đều gắn với dòng Danube:

- Szentendre (cách Budapest 20km về phía bắc): nổi tiếng với rất nhiều bảo tàng và phòng trưng bày tranh cùng các tác phẩm nghệ thuật tạo hình khác.
Xem chi tiết ở đây:
http://www.hungary-tourist-guide.com/szentendre.html

- Vac (cách Szentendre 12km, về phía bắc theo sông Danube): thành phố nhỏ có kiến trúc theo phong cách Baroque

- Visegrad (cách Budapest 40km và nằm giữa Szentendre và Eszterdom - hai địa danh du lịch nổi tiếng của Hungari): Những phần đổ nát của pháo đài và Cung điện Hoàng gia cũng như khuôn viên đẹp đẽ đem lại cho khách thăm những ấn tượng và cảm xúc khó quên.
Cung điện thời Phục Hưng ở đây gắn liền với tên tuổi Vua Mathias I.

- Esztergom (cách Budapest 48km và cách Visegrad 25km, tạo thành một tam giác giữa 3 nơi này): Thành phố nhỏ nằm bên sông Danube, là thủ đô trong hai thế kỷ và cũng là trung tâm Thiên chúa giáo La Mã trong suốt 1000 năm, nên dễ hiểu Esztergom có dáng vẻ và bề dày lịch sử văn hóa như thế nào.
Có rất nhiều điểm tham quan ở thành phố này. Xem thêm tại đây:
http://www.hungary-tourist-guide.com/esztergom.html

Last edited:
Các điểm được kể ra ở trên trong khu vực lân cận Budapest có thể sắp xếp để đi thành một tour với độ dài tổng cộng là khoảng 120km, bắt đầu từ Budapest đi Szentendre, sau đó tới Vac, rồi đến Visegrad, dừng lại ở Esztergom lâu hơn các điểm khác chút, rồi quay lại Budapest.
Tùy theo ý định và khả năng về thời gian mà quyết định tour này đi bao lâu, nhưng khoảng 2-3 ngày là đủ.
Phương tiện di chuyển cũng rất tiện, ngoài việc thuê xe ô tô tự lái, thì có thể đi bằng tàu địa phương, xe bus công cộng hoặc là đi bằng tàu thủy trên sông Danube.

Đầu tháng 6 em sẽ đi Ý. Em đã đặt vé máy bay khứ hồi transit qua Paris. Em sẽ phải đến Verona để làm việc với Cty đối tác chắc mất khoảng 2 ngày. Sau đó em có khoảng 5 ngày free. Vậy kính mong các bác có hiểu biết sâu về châu Âu cho em lời khuyên nên đi đâu làm gì trong 5 ngày đó, nếu có lịch trình và cách thức phương tiện đi lại thì càng quí hoá ạ. Em xin cảm ơn trước!

Bác có 5 ngày thôi thì theo tôi chỉ nên ở Ý và Paris thôi. Bác ở Verona 2 ngày làm việc thì trong 2 ngày ấy lượn lờ ở đó, sau đó qua Venice một ngày. Từ Venice đi tầu về Roma, ở đó 2 ngày, thế đã mất 3 ngày rồi. Bay từ Rom về Paris, ở đó 2 ngày nữa - thế là đã hết quỹ thời gian. Bác chịu khó vào các topic mọi người đã nói về Venice, Roma và Paris đọc nhé.

Chúc bác đi chơi vui vẻ và về kể chuyện cho bà con nghe!

Schengen là tên một thị trấn ở Luxemburg nơi 7 nước thành viên Liên minh Châu Âu EU ký hiệp ước không biên giới đầu tiên vào tháng 3 năm 1995

Hình Schengen nè. Hehe, mình cũng thuộc nhóm người hay dán cái mặt vô mấy cái nhà hoặc tấm biển này. Nhưng từ ngày biết trang phượt thì mình bắt đầu chuyển sang khám phá. Tiếc là chưa phượt được với các phượt thủ, phượt gia. Nhân tiện cho mình hỏi, tại sao là phượt? Phượt là tiếng Việt ha?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back