What's new

[Tổng hợp] Những ngả đường châu Âu - chọn ngả nào?

Hình Schengen nè. Hehe, mình cũng thuộc nhóm người hay dán cái mặt vô mấy cái nhà hoặc tấm biển này. Nhưng từ ngày biết trang phượt thì mình bắt đầu chuyển sang khám phá. Tiếc là chưa phượt được với các phượt thủ, phượt gia. Nhân tiện cho mình hỏi, tại sao là phượt? Phượt là tiếng Việt ha?
Nhìn mãi không thấy hình schengen của bác, nên em post cái này vậy

Làng Schengen, Luxembourg nằm ở ngay biên giới giữa 3 nước: Luxembourg, Đức và Pháp.

còn đây là biểu tượng về hiệp ước schengen

Nên đi Berlin hay Hamburg hay cả hai ạ :D

Em là phượt newbie, muốn nhờ các phượt già tư vấn vụ này.
Từ Stockholm em sẽ đi Đức và Séc từ 20 đến 27 June. Đức thì em sẽ đến Berlin sau đó đi tàu qua Prague.

Em chỉ đang băn khoăn là
1.Nên đi Berlin và Prague thôi (mỗi nơi 3,5 ngày) hay là đi thêm cả Hamburg (mỗi nơi từ 2-2,5 ngày).

2. Lựa chọn Hamburg có đáng không hay là nên đi thành phố nào khác ở Đức (tất nhiên là em vẫn sẽ đi Berlin). ví dụ Hamburg và Frankfurt cái nào hơn ạ.

3. Đi tàu từ Berlin sang Prague có gì phải chú ý ko ạ, em book vé từ bahn.de

4. Cám ơn các phượt già nhiều lắm. Mong các phượt giúp đỡ sớm để em kịp book vé ạ, em mới book ngày về thôi.

Em nghĩ bác nên đi Berlin và Prague thôi (mỗi nơi 3,5 ngày) ! Vì 2 tp gần nhau.

Vòng qua Hamburg hơi trái đường (BB) , dành thời gian đi kỹ Berlin thích hơn! (NT)

Hoặc trên đường đi bác tạt qua Dresden (là một cố đô??), em chưa tới bao giờ :D , nhưng được nghe nhiều người khen đẹp, rất đáng đi! (beer)

Về phương tiện đi lại xin nhường lời cho các bác đang ở Đức, nhưng bác lưu ý bên đó có tầu vùng, vé đâu 30E, đi được 5 người, không giới hạn số lần lên xuống, giá trị từ 9h sáng hôm nay đến 9h sáng hôm sau, phải cái chạy hơi chậm (vì đỗ nhiều), nhưng tiện việc ghé thăm các thành phố nhỏ nhỏ, xinh xinh.. (c)

Last edited:
Đi Hamburg quá hay đi, vả lại cũng rất tiện đường là đằng khác vì bác đi từ Stockholm.

Bác có thể đi từ Stockholm qua Hamburg, chơi ở đó ngày và đêm hôm đó. Ăn chơi nhảy múa ở Hamburg ban đêm có khác nào đến Amsterdam đâu, vui cực ;) - sáng sớm có thể đi chợ cá nếu hôm đó là chủ nhật, cũng rất thú vị.

Hôm sau đi sớm từ Hamburg về Berlin, ở đó 2 ngày thôi. 1 ngày nữa dành cho Potsdam, ngay cạnh Berlin, tuyệt đẹp - đẹp hơn Berlin nhiều - theo thiển ý của tôi.

Từ Berlin bác đi Praha, nếu thích có thể rẽ qua Dresden 1 ngày (vì đi tầu đằng nào cũng đi qua DResden), còn lại 3 ngày dành cho Praha. Từ Dresden đến Praha có 160 km thôi, rất gần.

Vài dòng để bác tham khảo.

Chào các bạn. Sắp tới 2 người tớ dự định làm 1 chuyến vài nước châu Âu. Lúc đầu định đi dạng thăm thân sang Paris rồi vòng vèo nhưng thấy xin visa khó quá nên có option 2 là đi Ý trước. Tham khảo bài của bạn Arvil và Toet, chúng tớ tạm vẽ 2 lịch trình thế này, các bạn góp ý với nhé:
Chúng tớ xin nghỉ từ 18/7 đến 9/8.

Lịch trình 1:
Paris – Marseille (1 ngày) – Rome (3 ngày) – Greece (3-4 ngày) – Roma – Florence (1 ngày) - Venice (1 ngày) – Vienna (1 ngày) - Paris

Ngày 1 (trưa hoặc tối - 18.7): Bay HN - Kualar Lumpur - Paris.
Ngày 2 (7h – 19.7): Đến sân bay CDG Paris, đi xe về trung tâm thành phố. Ngủ đêm ở Paris.
Ngày 3 (20.7): Paris – Marseille: Đi tàu hoả xuống Marseille. Chiều chơi bời Marseille. Ngủ đêm ở Marseille.
Ngày 4 (21.7): Sáng đi tàu (bay) đến Roma. Chiều tối chơi bời Rome
Ngày 5-6 (22-23.7): Khám phá Roma + Vatican
Thăm Colloseum, Imperial Forum, Pantheon.
Buổi chiều dạo quanh khu vực đổ nát Palatine, nhà thờ St. Peter-in-chains, hay Marmetime Prison.
Sau bữa tối dạo quanh quảng trường lớn ở khu trung tâm. Ngủ đêm ở Rome.
Ngày 7 (24.7): Thăm thành phố Vatican
Bảo tàng Vatican với Sistine Chapel, St. Peter Bassilica với những kiệt tác của Michelangelo.
Ngày 8 (25.7): Rome – Greece
Ngày 9-12 (26-29.7): Greece (chưa biết đi những đâu, chỉ biết là 3-4 ngày)
Ngày 10 (30.7): Greece – Roma - Florence
Từ Roma – Florence nên đi bằng tàu, rất rẻ và tiện lợi trên đất Ý.
Thời gian di chuyển khoảng 4h bằng xe bus hoặc tàu.
Đi thăm Academia Gallerynơi có tượng David nổi tiếng, thăm Uffizi với những tuyệt tác nghệ thuật có một không hai của Ý. Dạo bộ quanh các phố sau, còn nguyên trạng ảnh hưởng của thời kỳ Phục hưng, thời trung cổ và những thay đổi vào thế kỷ 19 của Florence.
Ngủ đêm ở Florence.
Ngày 11 (31.7): Florence - Venice
Chặng này cũng đi bằng tàu hoặc xe bus, mất khoảng 4 tiếng.
Chiều tối dạo chơi thành phố. Ngủ đêm ở Venice.
Nếu nhiều thời gian và nhiều tiền thì ngủ ngoài đảo, tiện nghi, nhưng mất thời gian đi lại từ đảo ra đất liền và ngược lại.
Venice nổi tiếng đắt đỏ, nhưng ra ngoài rìa cách trung tâm độ 30-40km thì cũng bình thường thôi. Chịu khó đi xe bus vào trung tâm mất khoảng 40phut/lượt thì cũng chả sao, nhỉ?
Nên mua một tour thuyền mũi cong dạo trên các dòng kênh nổi tiếng của Venice, mà nghe các anh lái thuyền hát đối.
Ngủ đêm ở Venice.
Ngày 12 (1.8): Venice - Vienna
Ngày 13 (2.8): Vienna - Paris
Ngày 14 (3.8): Có mặt ở Paris – đúng lịch trình

Tớ tách ra 2 post cho đỡ rối mắt:

Lịch trình 2:
Roma (3 ngày) – Greece (3-4 ngày) – Roma - Florence (1 ngày) - Venice (1 ngày) – Vienna (1 ngày) – Paris – Marseille (1 ngày) - Roma

Ngày 1 (trưa hoặc tối 18.7): Bay HN – Rome (transit đâu đó)
Ngày 2 (7h hoặc 11h – 19.7): Đến Roma.
Ngày 3-4 (20-21.7): Khám phá Roma + Vatican
Thăm Colloseum, Imperial Forum, Pantheon.
Buổi chiều dạo quanh khu vực đổ nát Palatine, nhà thờ St. Peter-in-chains, hay Marmetime Prison.
Sau bữa tối dạo quanh quảng trường lớn ở khu trung tâm. Ngủ đêm ở Rome.
Ngày 5 (22.7): Thăm thành phố Vatican
Bảo tàng Vatican với Sistine Chapel, St. Peter Bassilica với những kiệt tác của Michelangelo.
Ngày 6-9 (23-26.7): Roma – Greece
Ngày 10 (27.7): Greece – Roma – Florence
Từ Greece quay lại Roma (tàu bay). Từ Roma đi Florence bằng tàu, rất rẻ và tiện lợi trên đất Ý.
Thời gian di chuyển khoảng 4h bằng xe bus hoặc tàu.
Đi thăm Academia Gallerynơi có tượng David nổi tiếng, thăm Uffizi với những tuyệt tác nghệ thuật có một không hai của Ý. Dạo bộ quanh các phố sau, còn nguyên trạng ảnh hưởng của thời kỳ Phục hưng, thời trung cổ và những thay đổi vào thế kỷ 19 của Florence.
Ngủ đêm ở Florence.
Ngày 11 (28.7): Florence - Venice
Chặng này cũng đi bằng tàu hoặc xe bus, mất khoảng 4 tiếng.
Chiều tối dạo chơi thành phố. Ngủ đêm ở Venice.
Nếu nhiều thời gian và nhiều tiền thì ngủ ngoài đảo, tiện nghi, nhưng mất thời gian đi lại từ đảo ra đất liền và ngược lại.
Venice nổi tiếng đắt đỏ, nhưng ra ngoài rìa cách trung tâm độ 30-40km thì cũng bình thường thôi. Chịu khó đi xe bus vào trung tâm mất khoảng 40phut/lượt thì cũng chả sao, nhỉ?
Nên mua một tour thuyền mũi cong dạo trên các dòng kênh nổi tiếng của Venice, mà nghe các anh lái thuyền hát đối.
Ngủ đêm ở Venice.
Ngày 12 (29.7): Venice – Vienna
Tại Vienna, thăm cung điện Schonbrunn, khu vực trung tâm thành phố với hàng loạt bảo tàng trứ danh, lâu đài...
Nhớ ăn bánh Sacher Torte đắt khét lẹt ở khách sạn 5 sao Hotel Sacher.
Mua sắm ở đại lộ Mariahilfe rất sướng, đủ nhãn hiệu đắt tiền, vừa tiền và ít tiền, tha hồ chọn. Đứng có dại mua vé xem hòa nhạc dành cho khách du lịch ở bất kỳ lâu đài, biệt thự hoặc nhà hát nhỏ nào tại Vienna, nếu mua được vé xem Dàn nhạc thành Viên chơi thì bõ công, hoặc phải xem ở Opera House.
Ngủ đêm ở Vienna..
Ngày 13-14 (30-31.7): Vienna - Marseille
Ngày 14 (1.8): Marseille – Paris
Ngày 15 – 19 (3-7.8): Paris
Ngày 20-21 (7-8.8): Paris – Roma - HN

Như các bạn thấy thì đây hầu như hoàn toàn là sự lắp ghép các lịch trình của các bạn trên này. ;)

Đội ơn các bạn giúp đỡ trước hí hí.
Ngoài ra, di chuyển thế nào cho tiện, tớ cũng đang ngâm cứu, có gì lại hỏi các bạn tiếp
(beer)

Một ý kiến nhỏ - không hiểu tại sao bạn đến Roma rồi mà không đi luôn Florence và Venice mà lại lượn sang Greece trước sau đó lại quay lại Roma để rồi mới đi 2 thành phố kia. Tôi thấy chương trình như thế chưa được hợp lý cho lắm. Nếu bay đến Roma thì thăm Roma trước, như bạn đã vạch ra lịch trình, sau đó đi tầu đến Florence (49 hoặc 53 EURo cho 2 người tùy loại tầu, tất nhiên cũng có vé đắt hơn nữa). Ở Florence 1 ngày thì hơi ít, nhất là bác lại thích bảo tàng - nên nhớ là nếu không mua vé trước vào Uffizi thì tha hồ mà xếp hàng, bảnh mắt ra đã rồng rắn lên mây rồi. Từ Florence đi tầu đến Venice hết 63 EURO 2 người, ở đó 1 ngày cũng quá ít, nhưng thôi cũng dạo được 1 vòng những điểm chính - nhưng những đảo rất hay ho như Murano và Burano thì chắc không có thời gian rồi.

Từ Venice đi tầu thủy buổi đêm sang Hy lạp, nhưng tốt hơn hết là bay sang Athens, ở đó 1 hôm, rồi ra đảo mà chơi cho sướng. Vì các bác không có nhiều thời gian thì đi đảo Hydra và Poros, gần với Athens và có rất nhiều chuyến phà ra đó.

Theo tôi bạn không nên tham đi Vienna, cũng đẹp đấy nhưng để thêm thời gian mà thăm Venice hay Florence hoặc thêm Paris và các thành phố khác của Pháp có lẽ hay hơn.

Vài ý kiến thế để bạn tham khảo.

Chúc đi chơi vui vẻ và kể chuyện cho bà con nghe nhá

1 hành trình châu Âu khác 10 ngày của tớ để các bạn tham khảo, đi bằng tàu, thực ra chỉ có vài tp ở Ý và Pháp mà thôi

1. Paris - Milan bằng tàu đi ban ngày của Trenitalia, mua vé tàu hạng 2, giá khuyến mại Smart price, 25e/người Mục đích của tớ là đi tàu xem cảnh Ở Milan 1 ngày

2. Milan - Florence bằng tàu. Ở Florence 3-4 ngày

3. Florence - Pisa - Cinque Terre bằng tàu Ở Manarola, Cinque Terre 2 ngày

4. Cinque Terre - Nice bằng tàu. Ở Nice 2 ngày

5. Nice - Paris bằng tàu TGV hạng 1

Tớ sẽ post sau lịch trình cụ thể và chỗ tớ ở

Em cũng sắp vi vu sang Đức đây, chỉ tội điểm đến của em là Munich (11 ngày) và Mannheim (7 ngày - vì bạn em ở Mannheim). Thật tình em vô cùng muốn di Berlin và Hamburg, nhưng nếu đi chắc sẽ phải 1 mình 1 ngựa (ôi ngựa cũng chả có ý chứ :)) ) nên cũng hơi nản vì đi như thế buồn lắm. Nhưng nghĩ lại thì 11 ngày ở Munich chắc em cũng gần như ...độc cô phượt :D nên có dung dăng dung dẻ 1 mình đi thêm vài nơi khác chắc cũng ko hề hấn gì, vả lại đọc bài của các bác làm em cũng .. máu B-)
Thế, các bác cho em hỏi đi Berlin, muốn thăm các bảo tàng, địa danh lịch sử văn hóa, và 1 ít thời gian sở lượn để nếm được 1 tí mùi vị cuộc sống ở Berlin và Hamburg thì nên ở lại mấy ngày ạ? Các bác có kinh nghiệm book hostel ko thì cho em hỏi xin luôn :p

Ngoài ra, vì em cũng sẽ ở Munich thuộc Bavaria hơi lâu, các bác phượt ở vùng này rồi chỉ giáo cho em ít kinh nghiệm nhé :D Em cảm ơn các bác :D

Tớ vừa đi Berlin về đây, đợt vừa rồi tớ ở Berlin 4 đêm 3 ngày mà vẫn thấy ít. Theo tớ thì đi Berlin bạn nên ở tối thiểu 3 ngày, bạn thích lượn bảo tàng thì còn cần nhiều thời gian nữa nữa, ở trung tâm Berlin có Museum Island với 5 bảo tàng lớn nằm trong di sản văn hóa Unesco đó.
Ngoài ra nếu đi đến trại của phát xít Đức ở ngoại ô thì sẽ mất trọn thêm 1 ngày nữa. Do vậy có lẽ cần khoảng 5 ngày.

Tớ book hostel ở hostelworld.com, ở Berlin tớ ở Pegasus hostel, nằm ở rìa khu trung tâm Berlin, khá gần ga tàu điện ngầm (cái này quan trọng vì ở Berlin đi tàu điện là tiện nhất).
Quan trọng là giá cả tốt, sạch sẽ, an toàn, locker ở ngay chỗ reception nên tớ vứt laptop vào đó và yên tâm đi chơi cả ngày.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,699
190,158
Latest member
Daiak
Back