What's new

[Tổng hợp] Những ngả đường châu Âu - chọn ngả nào?

Cuối tháng 7 đầu tháng 8 em cũng sang Đức chơi, đọc bài các bác hướng dẫn có ích quá. Nhân tiện em cũng đang rắc rối vụ đặt vé, thấy bác nói đặt qua ICE là chỗ nào mà em tìm không ra nhỉ? Cảm ơn các bác!

bác đi nhiều thì làm luôn cái Deutschland-Pass, ngang dọc nước Đức - các loại tàu ICE, IC, IRE, RE, RB... luôn trong vòng 1 tháng (299euro cho người lớn, 249euro cho dưới 26 tuổi)
Thời gian: 01.07 - 31.08
Link

Các bác ới ời, em đã xong thời gian ở Munchen rồi ạ :D Đã được đặt chân đến Nurnberg, Salzburg và Fussen (lâu đài Hohenschwangau và Neuschwanstein) và bây giờ đang ở Mannheim rồi. Em muốn hỏi ý kiến các bác về mấy tp xung quanh đây, theo kinh nghiệm các bác thì nên đến những nơi nào ạ? Có mấy options là Heidelberg, Weinheim, Stuttgart và Freiburg. Heidelberg thì chắc 80% là em sẽ đến, còn 3 tp kia thì đang tham khảo xem cái nào hay hơn và đáng đi hơn. Em định ở Mannheim đến hết mùng 6 hoặc 7 tháng 8 này.

@ bác NATO: em cảm ơn cái plan của bác lắm, nhưng mà kế hoạch của em đã định trước lâu rồi nên 1 số ngày đi bị fixed mất, ko theo được mặc dù rất hay ho :D Thôi biết đâu em còn có lần sau nữa sẽ như bác chỉ nhé :D

Last edited:
31 tháng 8 này, em co 5 ngày o Hamburg, các bác biết chỗ nào chơi, cảnh đẹp chỉ bảo em, với xung quanh Hamburh thi có thể đi đau chợi đươc (đi về trong ngày),
cảm ơn các bác trước

mình mới bít đến website này thôi ah. cho mình hỏi là làm sao mà các bạn qua Đan Mạch or các nước châu Âu dc. vì mình nghe nói là bên đó họ khó lắm mà , họ sợ VN mình qua đó trốn luôn nên muốn qua đó du lịch phải đặt cọc, chứng minh tài sản mấy trăm triệu mà . có phải vậy không các bạn ? cho mình tí thông tin nhé. thanks nhiu nhìu.

Nhờ các bạn phượt tư vấn giúp.

Sau khi lượn vòng các nước ả rập còn dư lại khoảng 1 tháng 20 ngày, sẳn có visa vào Đức nên mình dành thời gian đó để long bong ở Châu Âu. Do không có nhiều thời gian và không thích những thành phố đông du khách nên lộ trình dự định của mình như thế này:

Đức - Hà Lan - Nam Pháp - TBN - Ý.

- Điểm dừng chân đầu tiên là Frankfurt/main(visa xin vào đây), tìm chổ ở và vòng vòng buổi tối.

- Từ Frankfurt mình sẽ qua Lille thăm bạn. Và theo như bạn mình nói:

I am staying in Lille (2 min walk from the train station, in the city centre). This city is a very good location:
- 1 hour from Paris,
- half an hour from Bruxelles,
- 1 and a half hour from the Netherlands,
- 1 hour from London.
(all by train)
I would be glad if you stay in my apartment (we have a room for guests).

Và theo như vậy mình có nên đi đến các điểm đó và về trong ngày để tiết kiệm được tiền phòng mà buổi tối còn có thể uống được với bạn. Có nên không?

Từ Lille mình sẽ về lại Đức và sẽ đi theo lộ trình của madam Toét ở trên.

Từ Đức sẽ đi tiếp qua Montreux Thụy Sĩ thăm bạn (nếu cho vào ngắn ngày).

Từ Thụy Sĩ sẽ bay thẳng qua TBN, chơi ở TBN.

TBN đi miền nam nước Pháp.

Từ Pháp đi qua các thành phố Ý. Ở Ý mình muốn xem được 1 trận đấu của AC Milan và xem 1 buổi Opera.

Rồi từ Ý về lại Đức để đi về, nếu còn thời gian tranh thủ ghé Áo.

Không khí chung của chuyến đi là mình thưởng thức các món ăn và miền quê của các nước đi qua (còn các tp lớn thì tham khảo thông tin các bạn đã viết). Buổi tối thì thích la cà bar, pub, cặp nách mỗi thằng 1 chai chơi ngoài đường mà không bị police bắt.

Thời gian mình đi là cuối tháng 9 tới đầu tháng 11, không biết thời điểm đó vật giá ở Âu châu khoảng ?EU/người/ngày (mình đi 2 người và không kể tiền bar, pub).

Còn về các điểm ăn nghỉ tới đâu chỉ cần tham khảo trên LP là đủ hay cần chuẩn bị trước?.

Nghe bạn nói LP (bản copy) mua khu Phạm Ngũ Lão qua Âu Châu đến sân bay là bị tịch thu, đúng không vậy.

Cám ơn các Phượt trước.

Ừ, mình cũng nghĩ mấy cái nhỏ nhỏ này làm sao mà kiểm được, hành lý lúc ra, thông thường còn không qua máy soi, cứ thế mà ra thôi.

Chỉ có ở TS thì mình nghe nói bắt đầu thực hiện tịch thu đồng hồ Rolex rởm rồi, bạn nào ko sure về cái đồng hồ của mình thì nên tránh (vì hình như Rolex rởm cũng vài nghìn nhỉ, mua ở nhà có khi lại tưởng thật, đeo đi bị thu cũng uổng)

Nhưng mình vẫn thắc mắc, nhập lậu với số lượng lớn đã đành, đeo trên tay có 1 cái, không hiểu ai vạch ra mà sờ mà kiểm được nhỉ. Vì lúc đi ra mình có thấy ai kiểm tra gì đâu, cứ thế là đi thẳng ra cửa mà :-/

Nhưng mình vẫn thắc mắc, nhập lậu với số lượng lớn đã đành, đeo trên tay có 1 cái, không hiểu ai vạch ra mà sờ mà kiểm được nhỉ. Vì lúc đi ra mình có thấy ai kiểm tra gì đâu, cứ thế là đi thẳng ra cửa mà :-/
Mình cũng nghĩ thế. Buôn bán mới sợ chứ đeo mỗi cái người ấy tặng tớ mà lỡ nó rởm thì tớ vẫn vui, cớ gì các cậu đè tớ ra mà lột. Phản đối :))

Xin lưu ý là visa của khối Schengel du lịch ngắn hạn dưới 3 tháng hay thăm thân thì ko vào được Thụy Sỹ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,018
190,352
Latest member
Laoxaofood
Back