What's new

[Tổng hợp] Những ngả đường châu Âu - chọn ngả nào?

Xin lưu ý là visa của khối Schengel du lịch ngắn hạn dưới 3 tháng hay thăm thân thì ko vào được Thụy Sỹ.

Hì hì, cái này là đương nhiên rồi. Danh sách Schengel đâu có Thụy Sỹ, mà không chỉ mỗi Thụy Sỹ không có tên trong danh sách mà còn nhiều nước khác nữa như Anh chẳng hạn.
EU là EU còn Schengel là Schengel, EURO là EURO :).

Từ khi đi chơi ở Châu Âu đến nay tôi bị kiểm tra giấy tờ 3 lần:
- Một lần đi tàu TGV từ Paris sang Berne ( Thụy Sỹ), sang đến fía bên lãnh thổ Thụy Sỹ, cảnh sát Thụy Sỹ + chó nhảy lên tàu chặn 2 đầu toa, kiểm tra giấy tờ.
- Một lần đi Eurolines từ Hà Lan qua Bỉ, cảnh sát đột ngột chặn xe kiểm tra giấy tờ.
- Lần khác đi tàu từ Munich đến Chemnitz 2 cảnh sát Đức đột ngột nhảy lên toa tàu hỏi giấy tờ: đau nhất cả toa chỉ kiểm tra mỗi tôi vì là người Châu Á.
PARIS

Từ khi đi chơi ở Châu Âu đến nay tôi bị kiểm tra giấy tờ 3 lần:
- Một lần đi tàu TGV từ Paris sang Berne ( Thụy Sỹ), sang đến fía bên lãnh thổ Thụy Sỹ, cảnh sát Thụy Sỹ + chó nhảy lên tàu chặn 2 đầu toa, kiểm tra giấy tờ.
- Một lần đi Eurolines từ Hà Lan qua Bỉ, cảnh sát đột ngột chặn xe kiểm tra giấy tờ.
- Lần khác đi tàu từ Munich đến Chemnitz 2 cảnh sát Đức đột ngột nhảy lên toa tàu hỏi giấy tờ: đau nhất cả toa chỉ kiểm tra mỗi tôi vì là người Châu Á.
PARIS

Bác Paris vẫn còn may mắn hơn RaidMaxx đấy.Loanh quanh thế nào mà group của RaidMaxx bị kiểm tra giấy tờ 5 lần cơ ạ :D. (Ghi chú: RaidMaxx thì đúng là đáng nghi thật dưng mà mấy bác khả kính ở trong đoàn cũng vẫn bị hỏi han như thường (NT) )
- 2 lần ở Đức, 1 lần ở Hà Lan, 1 lần ở Pháp và 1 lần ở Ý.
- Đau nhất là ở nhà ga Dresden, cảnh sát Đức chỉ kiểm tra 1 tay "cầu bơ cầu bất" bản xứ và RaidMaxx!!!!
Thôi thì AQ 1 chút, việc hỏi là việc của mày - xuất trình giấy tờ là việc của tao, đều là công việc cả - có gì mà đau :)) :)) :)) . Cuối cùng vẫn hoàn thành Euro Trip an toàn, vui vẻ.

Há há, buôn chiện với các bác tí, dưng mà tại mặt mũi các bác trông nhanh nhẹn, lanh lợi quá nên người ta mới kiểm tra. Mà các bác cũng cẩn thận nhỉ, mình chẳng bao giờ ôm giấy tờ theo người, có đúng 1 lần ở Barcelone, mang passport theo định ra ngân hàng, bị lấy trộm mất luôn :))

Còn thì tuyệt nhiên chưa bị hỏi giấy tờ bao giờ, kể cả mấy ngày lang thang ở Mát :)

Nói chung là, cứ khi nào thấy các bác police, mình làm cái mặt ngây ngây, dáng đi lật đật, tức là kiểu Nhựt bủn, trăm phần trăm không ai hỏi giấy tờ ;)

Các bác thử mà xem (c)

Ý bạn baxu là trông cái mặt bác gian quá nên họ kiểm, chứ đoan trang thùy mị đài cát như ba xu thì khỏi nhé. Là theo tớ ý bạn baxu là vậy, hé hé :))

Úi, cái nhà bác này hiểu nhanh quá :))

Mà mình đã dùng từ ngây ngây là tránh nói xấu các bạn Nhựt, và không gây phản cảm cho các bạn iêu Nhựt nhá, ko lẽ lại dùng từ thộn thộn hay ngơ ngơ (chứ từ ngu ngu thì hơi quá đáng ;) )

Các bác ko để ý à, các bạn Nhựt đi du lịch trông ai cũng thồn thộn, nghền nghệt, dáng đi thì lật đật, lẫm chẫm. Chứ ko lanh lợi, láo liên, mồm miệng luyến thoắng như Việt or Tàu.

Còn các bạn Nhựt cao sang với đài các thì không lang thang ngoài đường để em bắt chước bác ơi, mà cũng ko bắt chước được :LL, sang quá ợ.

Các bạn thử mà xem (c)

Các bác cho em hỏi là cuối tuần bọn Đức thường có khuyến mại, tỷ dụ như 35EUR cho 1 nhóm 5 người đi bét nhè trong ngày phải không ạ? Đối tượng áp dụng có bị hạn chế không hay tất cả mọi người đều có thể mua được?

Cảm ơn các bác.

Các bác cho em hỏi là cuối tuần bọn Đức thường có khuyến mại, tỷ dụ như 35EUR cho 1 nhóm 5 người đi bét nhè trong ngày phải không ạ? Đối tượng áp dụng có bị hạn chế không hay tất cả mọi người đều có thể mua được?

Cảm ơn các bác.

Cuối tuần khuyến mãi ma trong tuần cũng thế

Cuối tuần (toàn nước Đức): http://www.bahn.de/international/view/en/prices/germany/swt.shtml
Trong tuần (vé từng bang): http://www.bahn.de/international/view/en/prices/germany/laender_tickets.shtml

Vé tàu thì cứ có đủ tiền là mua được, mua ở quầy thì đắt hơn so với ở Automats. Lưu ý là vé này chỉ đi tàu chậm RE, RB, S-Bahn ko áp dụng cho tàu nhanh IC, ICE tàu đêm D

Thông tin giảm giá, khuyến mãi chi tiết: http://www.bahn.de/international/view/en/prices/prices.shtml

Ngày 23/9 tới mình cùng 1người bạn định đi vòng vèo Âu Châu (1tháng đến 1thang 20ngày). Nhờ các bạn tư vấn giúp về lộ trình, nơi ăn nghỉ, điểm tham quan trên các điểm dừng chân và tính khả thi của lộ trình sơ bộ mình đưa ra.

Đức - Hà Lan - Bỉ - Pháp - Tây Ban Nha - Pháp - Ý - Đức

Lịch trình sơ lược như sau:

Ngày 1: Frankfurt am Main - Köln (Cologne)
Ngày 2: Tham quan Cologne
Ngày 3: Cologne - Amsterdam.
Tham quan: Van Gogh Museum hay Rijks Museum; Sex Museum, Erotic Museum và lượn khu đèn đỏ; nhà cửa, kênh rạch. Chơi đêm ở Ams, các bar.
Ngày 4: Amsterdam
Ngày 5: Amsterdam - Brussels - Bruges
Nghỉ đêm tại Bruges.
Ngày 6: Bruges
Ngày 7: Brussels-Lille
Ngày 8: Lille
Ngày 9: Lille-Paris
Nghỉ đêm tại Paris.
Ngày 10: Tham quan Paris với bảo tàng Louvre. Buối tối dạo bờ sông Seine.
Ngày 11: Paris.
Ngày 10: Paris - 1 miền quê nào đó ở Pháp trên đường đi Barcelona (chưa biết nên ghé chổ nào)
Nghỉ đêm ở chổ nào đó.
Ngày 11: Chổ đó
Ngày 12: Chổ đó - Barcelona
Ngày 13: Barcelona, xem đá banh
Ngày 14: Barcelona
Ngày 15: Barcelona - Avignon
Ngày 16-22: Quanh Avignon, Marseille, Nice (Nam Pháp nghe nói đẹp muốn dành nhiều thời gian, nhưng chưa biết nên đi những đâu)
Ngày 23: Nice - Florence
Ngày 24: Florence
Ngày 25: Siena
Ngày 26: Pienza
Ngày 27: Assisi (không biết có tàu lên Venice từ đây không)
Ngày 28: Assisi - Venice
Ngày 29: Venice
Ngày 30: Venice
Ngày 31: Venice - Vienna
Ngày 32: Vienna
Thăm cung điện Schonbrunn
Mua sắm ở đại lộ Mariahilfe, xem Opera.
Ngủ đêm ở Vienna.
Ngày 33: Vienna - Munich
Ngày 34: Munich
Uống beer Đức và chén thịt lợn quay với bắp cải muối chua.
Ngủ đêm ở München.
Ngày 35: Munich (München) - Berlin
Ngủ đêm ở Berlin.
Ngày 36: Tham quan Berlin
Thăm cổng thành Brandenburg, Quảng trường Parisien, Nhà quốc hội, Bức tường Berlin, Khu vực tưởng niệm các nạn nhân Do Thái, các nhà thờ khu vực trung tâm lịch sử của thành phố, quảng trường Alexandre...
Lượn bar trên phố trung tâm vào buổi tối.
Ngày 37: Berlin - Frankfurt
Ngủ đêm ở Frankfurt.
Kết thúc chuyến đi.
Chi phí dự kiến 3000EU/người (không tính vé máy bay).
Rất cám ơn mọi người.
Lộ trình có sử dụng bài viết của: Toét, Baxu, Arvil77...cùng một số thành viên khác.

Góp ý 1 tí đến Ý thì chỉ cần đến Rome-Venise không cần đến Florence, Milano....Tuy nhiên tùy thuộc vào sở thích mỗi người. Trên đường đi tàu từ Venise đến Rome nên xuống ga Pisa central khoảng vài tiếng để thăm tháp nghiêng Pise.
Ở Đức thì đến Munich và Berlin là đủ, Cologne không đẹp lắm.
Bỉ thì Bruxelles nên ghé qua ,không đến Bruges cũng được, thành phố này kênh rạch quá chán so với Ams và Venise.
Lille nếu không có người quen và cần thiết phải qua thì cũng đừng đến làm gì.
Đã đến Tây Ban Nha thì nên qua cả Madrid và Barce vì nó như Hà nội và TPHCM rất khác nhau.
Nên giành thời gian nhiều cho Paris và nước Pháp. Ví dụ như đến vùng Bretagne để xem lâu đài Mont St Michel và bãi biển ST Malo, vùng phía Nam nước Pháp Cote d'Azur thì chỉ cần đến Monaco-Nice-Cannes là đủ. Từ Nice qua Cannes có xe bus chạy đường dài ở Gare Routiere .....1Eu/1 vé
Bon courage.
Paris

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,365
190,550
Latest member
thietbinas
Back