What's new

[Tổng hợp] Những ngả đường châu Âu - chọn ngả nào?

Bạn SGZoom thì sức khỏe vô tư rồi.
@Baxu; công nhựn tụi Nhựt nó thộn thật. Có nhiều tay đến làm việc mình cứ dặn là "nó số 2 thế giới đó", chứ không thì..........

Góp ý 1 tí đến Ý thì chỉ cần đến Rome-Venise không cần đến Florence, Milano....Tuy nhiên tùy thuộc vào sở thích mỗi người. Trên đường đi tàu từ Venise đến Rome nên xuống ga Pisa central khoảng vài tiếng để thăm tháp nghiêng Pise.
Ở Đức thì đến Munich và Berlin là đủ, Cologne không đẹp lắm.
Bỉ thì Bruxelles nên ghé qua ,không đến Bruges cũng được, thành phố này kênh rạch quá chán so với Ams và Venise.
Lille nếu không có người quen và cần thiết phải qua thì cũng đừng đến làm gì.
Đã đến Tây Ban Nha thì nên qua cả Madrid và Barce vì nó như Hà nội và TPHCM rất khác nhau.
Nên giành thời gian nhiều cho Paris và nước Pháp. Ví dụ như đến vùng Bretagne để xem lâu đài Mont St Michel và bãi biển ST Malo, vùng phía Nam nước Pháp Cote d'Azur thì chỉ cần đến Monaco-Nice-Cannes là đủ. Từ Nice qua Cannes có xe bus chạy đường dài ở Gare Routiere .....1Eu/1 vé
Bon courage.
Paris

cám ơn bạn @paris đã góp ý. Nhưng mục tiêu là tớ thích ghé làng, thôn nho nhỏ ở Châu âu nên hầu như chỉ quá cảnh qua các tp lơn như Paris..và tớ cũng không định ghé Rome, nhưng siena,assisi thi phải tới. Còn Barca tới ghé vì muốn xem đội bóng yêu thích thi đấu thôi, chứ vòng xuống luôn Marid thì xa quá xá.
Nếu ở Pháp chiến hữu biết vùng nào như thế trên lộ trình tớ đi thì ớ tớ với...
Cám ơn thông tin bạn @Paris nhé...

cám ơn bạn @paris đã góp ý. Nhưng mục tiêu là tớ thích ghé làng, thôn nho nhỏ ở Châu âu nên hầu như chỉ quá cảnh qua các tp lơn như Paris..và tớ cũng không định ghé Rome, nhưng siena,assisi thi phải tới. Còn Barca tới ghé vì muốn xem đội bóng yêu thích thi đấu thôi, chứ vòng xuống luôn Marid thì xa quá xá.
Nếu ở Pháp chiến hữu biết vùng nào như thế trên lộ trình tớ đi thì ớ tớ với...
Cám ơn thông tin bạn @Paris nhé...

Bạn Zoom thích lang thang vùng làng mạc thì những nơi như Nice, Cannes, Monaco bỏ qua luôn cũng được. Có Marseille tuy cũng là tpho nhớn nhưng là cảng, lại gần Phi nên nhiều nét pha tạp, lộn nhộn, cũng vui lắm. Tuy nhiên từ Nice, lấy tàu đi ra các làng nhỏ nhỏ xung quanh vùng Cote d Azur cũng thích lắm. Hồi đó mình đi 1 ngày Cap d Antibe, 1 ngày Cap de Ferra, thấy rất đẹp, Nice chỉ là chỗ về ngủ tối :D

Ở Pháp mình thấy có vùng Provence đồng quê cũng tuyệt vời như Toscana. Ex en Provence êm đềm, ko có gì đặc biệt lắm nhưng từ đó có nhiều bus tour đi thăm cánh đồng. Tháng 6 mùa hoa lavender và hướng dương nở, tuyệt vời.

Ở Toscana nhà zoom mà làm quen đc gia đình nào để ở nhờ thì nhớ ghi lại địa chỉ nhá, sang năm mình cũng định ở lì Toscana vài tuần. Vùng này rất nhiều farmer house (những cái nhà cổ nhìn mê luôn) cho thuê appartment nhưng khá đắt, lại theo tháng.

Tốt nhất là nhà Zoom nếu mê Toscana quá thì ở lại luôn đi, gây dựng cơ sở du kích cho Phượt làm chỗ đi lại, nhỉ :))

---@anhminh: Cái ga routiere ở Nice hay còn gọi là ga ô tô chạy đường dài nằm ngay dưới cái khu Mont-Boron ở Nice. Ở Nice chỉ có 1 cái nhà ga này nên bác hỏi Gare Routière thì dân Nice sẽ chỉ cho bác hoặc nhìn bản đồ sẽ thấy ngay. Lần đó tôi nghỉ khách sạn với 2 em bé sinh viên người Đức, chúng nó nói tôi mới biết. Ra ga đường dài này hỏi bus đi đến Cannes hoặc Monaco chúng nó sẽ chỉ line cần đứng chờ xe cho. Mua vé ngay trên ô tô ko cần mua tại quầy. 1Eu đi từ Nice đến trung tâm Cannes luôn, đỗ ở chỗ liên hoan phim. Từ Nice đi đến Monaco cũng được. Tuy nhiên vì là bus chạy chậm do dừng nhiều điểm.
----@Saigonzoom: OK nếu bạn thích thăm cảnh làng quê châu Âu thì không đâu đẹp bằng làng quê nước Pháp. Bạn hãy đến vùng Bretagne một vùng nông thôn tiêu biểu của nước Pháp:ví dụ bạn có thể đến sống tại làng Avessac( cách thành phố Rennes thủ phủ của vùng Bretagne khoảng 15km-20km ) có cánh đồng lúa mì, trang trại sữa bò...cuộc sống rất thanh bình. Gần đó lại có Mont-ST Michel và ST Malo. Đặc biệt gần đó có công viên Puy Du Fou có các màn trình diẽn nghệ thuật rất lớn. Nhưng nếu bạn không có người quen sống ở những ngôi làng như thế này thì việc đi lại, thuê chỗ ăn ở sẽ rất khó vì không có khách sạn và xe bus. Đi lại giữa các làng chỉ băng ô tô cá nhân của người dân. Có khoảng 5-7 nhà lập lại với nhau thành 1 xóm, mỗi xóm cách nhau 5km-7km. Nhưng mùa này mà đến các làng quê Châu Âu thì kể cũng hơi muộn vì Pháp giờ đã sắp sửa cuối thu. Đẹp nhất là đến vào mùa hè tháng 6-7.
Đến Tây Ban Nha bạn lại không đến Madrid kể cũng hơi tiếc vì có nhiều chỗ đẹp để xem và khác hẳn với dân Tây Ban Nha xứ Catalan. Sân Noucamp cũng rất hay đấy.
Paris

@paris: chiến hữu nắm rõ nước Pháp như lòng bàn tay í...nữa nữa đi, nha.!
Tớ đang lần mò theo thông tin chiến hữu vừa đề cập đây.
Bretagne có phải thuộc vùng thung lũng gì gì đó không nhỉ.
cám ơn @paris nhé.
Heya, tình hình là sáng nay mới lấy cái visa Đức, chỉ hỏi mỗi câu: "tao hẹn mày phỏng vấn thư 6 tuần trước, sao mày dời mãi tới tận hôm nay mới ló mặt lên". Thư mời nó lợi hại thế đấy các chiến hữu ah.
@all: nữa nữa đi các chiếin hữu ah,còn mỗi 5 ngày thôi

Bạn Zoom thích lang thang vùng làng mạc thì những nơi như Nice, Cannes, Monaco bỏ qua luôn cũng được. Có Marseille tuy cũng là tpho nhớn nhưng là cảng, lại gần Phi nên nhiều nét pha tạp, lộn nhộn, cũng vui lắm. Tuy nhiên từ Nice, lấy tàu đi ra các làng nhỏ nhỏ xung quanh vùng Cote d Azur cũng thích lắm. Hồi đó mình đi 1 ngày Cap d Antibe, 1 ngày Cap de Ferra, thấy rất đẹp, Nice chỉ là chỗ về ngủ tối :D

Ở Pháp mình thấy có vùng Provence đồng quê cũng tuyệt vời như Toscana. Ex en Provence êm đềm, ko có gì đặc biệt lắm nhưng từ đó có nhiều bus tour đi thăm cánh đồng. Tháng 6 mùa hoa lavender và hướng dương nở, tuyệt vời.

Ở Toscana nhà zoom mà làm quen đc gia đình nào để ở nhờ thì nhớ ghi lại địa chỉ nhá, sang năm mình cũng định ở lì Toscana vài tuần. Vùng này rất nhiều farmer house (những cái nhà cổ nhìn mê luôn) cho thuê appartment nhưng khá đắt, lại theo tháng.

Tốt nhất là nhà Zoom nếu mê Toscana quá thì ở lại luôn đi, gây dựng cơ sở du kích cho Phượt làm chỗ đi lại, nhỉ :))

@xu ới: xu cứ bỏ bỏ nhiều vùng như thế vào, nhá nhá...phen này tớ quyết làm nông dân Châu âu mà, không chừng xin làm chưn hái nho nếu ngay ngày mùa. Lần trước theo thằng bạn đi triễn lãm ở marseille rồi dẫn về ở nhà 1 1 người quen trong 1 ngôi làng gần đó, ngay trên quả đồi lãng mạn như fin, ôi sáng sáng cafe nghe nhạc trình phóng tấm nhìn về đường chân trời, nó cứ nhấp nhấp nhô nhô đến là thiên đường..thế là từ đó tớ hâm hấp mãi cái cảm giá đó (nhưng lần này tớ có lận theo mì tôm cho đủ bộ).
Tuscany thì tớ mới mỗi thấy trên phim cả, nên chả biết lần mò thế nào, có khi phải theo như @paris thuê 1cái ô tô (đắc khiếp) đi vòng vèo tiền trạm hông chừng.
Đấy đấy mộng tớ là thế, @xu kiếm đường mà lo liệu cho tớ nhá.!
Đất đai bên đó mà rẻ á. Tớ bán túp lều cấp 4 qua đó xây nhà nghỉ đón nhà phượt baxu về :L(wait).

---@saigonzoom: Tôi chỉ sống một thời gian dài ở Pháp thôi, chứ nước Pháp rộng lớn và còn nhiều vùng đẹp lắm tôi vẫn chưa biết hết đâu. Biết được cái gì trong khuôn khổ ,tôi sẽ chỉ dẫn cho bác. Bretagne là một vùng riêng, còn cái vùng thung lũng như bác nói có lẽ là vùng thung lũng Val de Loire nằm gần Bretagne. Nơi này có thị trấn Charte nổi tiếng vì có cái nhà thờ và một hệ thống lâu đài , gọi là các lâu đài Loire như: Chenonceau( một lâu đài xây nổi trên mặt nước), lâu đài Cherverny: nổi tiếng khi đi vào các câu truyện của Tintin.....
Nhưng có lẽ hành trình của bác không kịp qua mấy chỗ này.
Paris

----@saigon: nếu muốn bay từ Madrid sang Barca thì tốt nhất là dùng ebookers.fr : giá không đắt 40Eu thì phải( lâu rồi nên nhớ không chính xác). 2 sân bay Barajas( Madrid) và El Praf( Barcelone) đều đi lại thuận tiện do có metro chạy đến tận chân các terminal.
PARIS

@paris: theo như lộ trình đó, trên đất Pháp và không ghé nhiều tp lớn, bác gợi ý hộ em 1 lộ trình hợp lý hơn được không, tập trung vào các vùng avigon, thung lũng Val de Loire , Bretagne...

Vé bay 2chiều Barca-Marid thời điểm này giá khoảng bao nhiêu ban @paris có nắm không.
Cám ơn những thông tin góp ý của Paris.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,364
190,549
Latest member
nightman961
Back