What's new

Nước Ý - Ước mơ và Hiện thực

Chẳng biết chính xác tại sao em lại yêu nước Ý đến thế nữa, Từ âm nhạc, bóng đá, ẩm thực và trên hết văn hóa, tiếng nói của người Ý. Ngày còn học phổ thông, em chỉ ước mơ được một lần đặt chân đến nước Ý xa xôi, được hít thở không khí vùng Địa Trung Hải, được thả mình vào mây trời vùng Toscana thơ mộng. Ấn tượng lớn nhất với em về vẻ đẹp Ý đến với em qua bộ phim La vita e bella ( Cuộc sống tươi đẹp). Ở đó em thấy đất nước và con người Ý thật đẹp thật lạc quan yêu đời làm sao. Em cũng từng tự mày mò kiếm sách vở để học tiếng Ý nhưng rồi chẳng đi đến đâu. Mà tìm nơi học tiếng Ý hồi đó thì không có. Sau này văn hóa Ý được nhiều người biết đến hơn với sự ra đời của Trung tâm văn hóa và các lớp dạy tiếng Ý tại đó. Nhưng vì nhiều lý do mà chủ yếu là chủ qua của em nên đến giờ em vẫn không học tiếng Ý một cách chính quy được. Có lẽ tình yêu của em với nước Ý vẫn không đủ lớn để trở thành một “Italiamania” như rất nhiều bạn trẻ 8x,9x sau này. Sau này khi học đại học rồi đi làm với nhiều điều phải lo toan của thưc tế thì khát khao được đến Ý của em càng phai mờ đi và em tự nhủ rằng ước mơ chỉ là ươc mơ.

Nhưng rồi vào một ngày của tháng 9/2007 em được cử đi công tác tại Tây Ban Nha. Ôi mong ước bấy lâu bông dưng trở thành sự thật. Mặc dù là Tây Ban Nha nhưng em thấy ngày mình được đến Ý gần hơn bao giờ hết, Em cũng sẽ được hít thở không khí của vùng Nam Âu, với phong cảnh kiến trúc và con người hao hao với nước Ý. Và hơn hết là em có thể tự mình đi sang Ý để thỏa mãn được niềm mơ ước bấy lâu. Tuy nhiên do không kịp sắp xếp kế hoạch cũng như eo hẹp về thời gian và kinh nghiệm của 1 người đi phượt nên em không thể sang Ý vào năm đó. Nhưng với em chuyến đi đó mang lại cho em rất nhiều kinh nghiệm bổ ích để rồi một ngày nào đó em sẽ có thể 1 mình lang thang trên những nẻo đường của đất nước Italy xinh đẹp. Trước khi về nước em không quên mua cho mình 1 quyển lonely planet về đất nước Italy và trong thâm tâm thầm hẹn ngày gặp mặt.

Firenze ngày thứ 2:
Thế là qua 1 đêm chịu nóng đúng kiểu “đêm hè mất điện” em bắt xe bus ra thẳng nhà ga để lên tàu đi Siena. Tầm hơn 10h thì em đặt chân đến Siena. Từ nhà ga vào trung tâm phố cổ cũng gần nhưng cái xe bus em đi thì vòng vèo kinh, kiểu như ra ngoại thành rồi vòng lại trung tâm ý. Mất gần 30’ thi em mời thực sự đặt chân vào khu phố cổ ở Siena.
Em phải đi xe bus vòng vèo ra tận đây

Rồi mới vòng trở lại vào phố cổ với tường thành bao quanh

Nhà cửa ở đây đẹp có phần cổ kính hơn ở Firenze. Gạch chắc làm bằng đá gì đó nên đi bộ bên dưới rất mát mặc dù lúc đó sắp trưa rồi. Lòng vòng 1 lúc thì em cũng ra được quảng trường Piazza del campo. Chắc sắp đến lễ hội gì đó nên em thấy người ta dựng khán đài, đổ đất ra đường và cho mấy con xe ba banh kéo theo cái cào để san nền (Piaggio soành điệu hẳn hoi nhé). Chắc để đua gì đây. Thế có tiếc cho em ko.giá mà em đến đúng ngày lễ, được tận mắt xem những chàng kỹ sỹ mặc áo giáp và phi ngựa rầm rầm thì mới bõ công đến Siena.

Trái tim của Siena là đây: Piazza del Campo

Và đây đường đua của 1 vài hôm tới

Ở Siena cũng không có địa điểm nào đặc biệt ngoài quảng trường và nhà thờ lớn Duomo. Mấy cái nhà thời này nhang nhac nhau nên em cứ bị nhầm với cái Duomo ở Firenze. Quá trưa em vào 1 cửa hang bán pizza nhưng phong cách kiểu fastfood. Ở đây chỉ có các loại pizza và đồ uống kiểu ăn nhanh thôi. Cơ mà pizza ở đây thì ngon thật, vừa thơm vừa mềm chứ không như khúc pizza ở Firenze chiều hôm trước. Ấm bụng em làm thêm 1 ly kem vừa đi vừa ăn. Kem ý phải nói là ngon tuyệt vời, nó vừa thơm, vừa ngậy ăn rất mát và không bị ngọt quá. Giờ ở Hà Nội cũng có nhiều nơi bán kem ý nhưng nói thật là em tìm mãi mà vẫn không ra được chỗ nào mà hương vị giống như kem ở Firenze hay Siena.
Duomo của Siena

Một đàn vịt Italy

Lòng vòng chụp ảnh một lúc nữa thì em phải ra ga để quay về Firenze. Lịch trình đã khép kin nên em đành phải chia tay Siena ở đây. Chỉ ở đó tầm 4h nên em cũng thấy tiếc vì không thể khám phá thêm vẻ đẹp của Siena.

Bên trong nhà thời tại Siena. Em toàn phải chụp trộm vì bên trong nhà thờ nào cũng thấy cấm chụp ảnh. vừa chụp vừa run các bác ạ (NO) ).

Mặt tiền nhà của họ thế này đây

và đường làng của họ thế này đây :D

Xe đưa thư báo thế này có đủ chơi không các bác. Đúng là của nhà trồng được có khác. (c)

Về đến Firenze em bắt xe bus lên quảng trường MichelAngelo. Từ đây có thể ngắm nhìn toàn bộ thành phố Firenze với biểu tượng là cây cầu ponte vecchio đầy cá tính.

Vì đặt trên núi cao nên xe ô tô muốn lên đây phải đi lòng vòng khá lâu. Còn nếu tính đường chim bay thi từ quảng trường Michelangelo về pitti piazza và cầu ponte vecchio chỉ khoảng 1km. Thế là em quyết định “xuống núi” bằng đường bộ. lượn lờ phố sá một lúc nữa thì em về gần đến hostel
Ngõ nhỏ, phố nhỏ thanh bình

Đồ da Italy chính hiệu nhé. Đặc biệt toàn mùi da...

... và nhà hàng Italy chính hiệu :D

Em thích xe Aprilia nên cứ đâu có xe Aprilia là em chụp. Em thấy Ý dùng xe Aprilia là chủ yếu, chắc phải đến 30% gì đấy, Piaggio nhiều nhưng vẫn ít hơn. Không biết có đúng thế không??

Ăn uống xong, em vào hàng Internet check mail và cuối cùng là xem bóng đá trận trung kết Euro 2008 tại phòng khách của nhà trọ. Tiếc là Italy bị out rồi nên không khí xem bóng đá ở đó không có gì đặc biệt cả. Xem xong là em về khò thôi. Lấy sức mai lượn tiếp. Hôm này trời cũng mát hơn nhiều nên em ngu ngon lành.

Ngày thứ 3:
Đường phố buổi sáng nên cửa hàng vẫn đóng cửa nhất là trên cây cầu già nua và thơ mộng

Bầu trời thì xanh biếc một màu

Em định ra viện bảo tàng xem tượng anh David bản original nhưng cha mẹ ơi, dòng người xếp hàng dài miên man. Chắc chờ đến lượt vào thì đến giờ tàu chạy quá. Em đành ngậm ngùi quay về lấy hành lý chờ đến giờ ra ga đi Venezia.
Vẫn là đường phố với rất nhiều xe tay ga

và cả xe đạp đủ loại nữa

Một chiếc xe minibus như bị chặt cụt đuôi để tiện xoay sở giữa những ngõ nhỏ phố nhỏ

Giờ đi đã đến mà tàu thì chẳng thấy đâu, lò dò hỏi han thì được biết tàu về trễ 1h. kế hoạch thăm quan venezia của em lại bị hụt 1 tiếng rồi. Đi qua hàng bán đồ lưu niệm tranh ảnh mà cái gì em cũng muốn mua, sắp chia tay Firenze rồi có khác, thấy bùi ngùi tiếc tiếc thế nào ý. Suy đi tính lại em làm mấy quyển lịch, sang năm sau không dùng được lịch nữa thì em cho vào khung để bày ảnh phong cảnh, mà ảnh vùng Toscana thì đẹp lắm các bác ạ.

@Romanza: Bạn ơi, mình cũng yêu Italia từ khi còn rất nhỏ và ước mơ được đặt chân 1 lần trên đất nước hình chiếc ủng này chưa bao giờ nguôi. Mình đang plan để mùa thu năm sau có thể biến ước mơ thành hiện thực trước khi "chống lầy". Mình plan 10 ngày để tham quan đất nước này, gồm cả Vatican thì bạn có thể tư vấn mình nên đi những nơi đâu là thuận đường và xem được nhiều nơi nha. Cám ơn bạn rất nhiều.

@Romanza: Bạn ơi, mình cũng yêu Italia từ khi còn rất nhỏ và ước mơ được đặt chân 1 lần trên đất nước hình chiếc ủng này chưa bao giờ nguôi. Mình đang plan để mùa thu năm sau có thể biến ước mơ thành hiện thực trước khi "chống lầy". Mình plan 10 ngày để tham quan đất nước này, gồm cả Vatican thì bạn có thể tư vấn mình nên đi những nơi đâu là thuận đường và xem được nhiều nơi nha. Cám ơn bạn rất nhiều.

Với kinh nghiệm cưỡi ngựa xem hoa ở Italy trong 8 ngày qua 2 vùng Toscana và Lombardia và thành phố Venezia thì mình nghĩ 10 ngày để đi hết Italy là không thể đủ được. Vì nhiều lý do mà mình không thể kéo dài chuyến phưu lưu nhưng nếu có cơ hội quay lại Italy mình sẽ dành nhiều hơn con số 10 rất nhiều để thực sự cảm nhận được nét đẹp của đất nước này. Theo mình nếu bạn là con gái đi 1 mình hoặc cùng hội toàn girl thì chỉ nên bắt đầu hành trình từ Roma rồi tiếp đó đi ngược lên miền Bắc và kết thúc ở Milan. Với hành trình đó bạn cỏ thể đi qua các thanh phố như Roma, Vatican ( vùng Lazio) => Firenze, siena, pisa (vùng Toscana) => Venezia ( Venice) => Verona => Bergamo => Milano. Bạn phải mất tối thiểu là 1-2 ngày cho mỗi thành phố mình đến nên với chừng đấy nơi thì 2 tuần là hợp lý hơn.
Bản thân mình trước khi đi mình cũng chỉ có mong muốn được ghé thăm vùng Toscana rộng lớn với cảnh quan tuyệt đẹp, được ở trong những ngôi nhà với tường đá và ngói ống xung quanh là những cánh đồng nho thẳng tắp. Buổi sáng thức dạy thật sớm để thấy được cảnh sắc xung quanh còn mờ hơi sương và cả ngày chỉ tha thẩn qua các ngọn đồi với những con đường quanh co và hàng cây Cypress như những que kem khổng lồ, được nhâm nhi những ly rượu vang vùng chianty thơm mát, ghé thăm các lâu đài cổ như của Leonardo Da Vinci trên đỉnh những ngọn đồi...vân vân...vân vân...Nhưng rồi nước Ý còn nhiều nơi khác cũng đẹp lắm mà cơ hội cho mình thì không nhiều nên mình đành phải từ bỏ lịch trình yên ả đó để bước chân vào cuộc chạy show đúng nghĩa qua các vùng miền nước Ý.

reddevils có thể chia ra Rome 4 ngày, Florence 2 ngày, Venice 2-3 ngày, thừa thẹo có thể đi Pisa hoặc đi Naples (vùng này tớ chưa đi nhưng tất cả bạn tớ đều recommend đến) ;) Cái đẹp của Ý là cái atmosphere của nó, nên đi từ từ (plan của mình là khá nhanh rồi) thì sẽ thấm hơn nhiều ;)

@romanza: Thanks a lot " Romanza". Ban đầu 2 người bạn nữa đồng ý tham gia nhưng 1 người vừa out nên chỉ còn 2 girls thôi. Mình nghe nói xin visa tại LSQ Ý khó hơn Pháp nhưng mình rõ ràng iu Ý hơn và muốn ở Ý nhiều hơn, nếu xin visa tại LSQ Pháp mà ngta thấy thời gian mình ở Ý nhiều quá sợ lại bị đuổi qua LSQ Ý nên cũng hơi đau đầu bạn ạ. Bạn đi du lịch với tư cách du học sinh hay du khách bình thường từ Việt NAm như mình vậy?

@gaconlonton177: Cám ơn "gaconlonton177" nhé.

Last edited by a moderator:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back