What's new

Nước Ý - Ước mơ và Hiện thực

Chẳng biết chính xác tại sao em lại yêu nước Ý đến thế nữa, Từ âm nhạc, bóng đá, ẩm thực và trên hết văn hóa, tiếng nói của người Ý. Ngày còn học phổ thông, em chỉ ước mơ được một lần đặt chân đến nước Ý xa xôi, được hít thở không khí vùng Địa Trung Hải, được thả mình vào mây trời vùng Toscana thơ mộng. Ấn tượng lớn nhất với em về vẻ đẹp Ý đến với em qua bộ phim La vita e bella ( Cuộc sống tươi đẹp). Ở đó em thấy đất nước và con người Ý thật đẹp thật lạc quan yêu đời làm sao. Em cũng từng tự mày mò kiếm sách vở để học tiếng Ý nhưng rồi chẳng đi đến đâu. Mà tìm nơi học tiếng Ý hồi đó thì không có. Sau này văn hóa Ý được nhiều người biết đến hơn với sự ra đời của Trung tâm văn hóa và các lớp dạy tiếng Ý tại đó. Nhưng vì nhiều lý do mà chủ yếu là chủ qua của em nên đến giờ em vẫn không học tiếng Ý một cách chính quy được. Có lẽ tình yêu của em với nước Ý vẫn không đủ lớn để trở thành một “Italiamania” như rất nhiều bạn trẻ 8x,9x sau này. Sau này khi học đại học rồi đi làm với nhiều điều phải lo toan của thưc tế thì khát khao được đến Ý của em càng phai mờ đi và em tự nhủ rằng ước mơ chỉ là ươc mơ.

Nhưng rồi vào một ngày của tháng 9/2007 em được cử đi công tác tại Tây Ban Nha. Ôi mong ước bấy lâu bông dưng trở thành sự thật. Mặc dù là Tây Ban Nha nhưng em thấy ngày mình được đến Ý gần hơn bao giờ hết, Em cũng sẽ được hít thở không khí của vùng Nam Âu, với phong cảnh kiến trúc và con người hao hao với nước Ý. Và hơn hết là em có thể tự mình đi sang Ý để thỏa mãn được niềm mơ ước bấy lâu. Tuy nhiên do không kịp sắp xếp kế hoạch cũng như eo hẹp về thời gian và kinh nghiệm của 1 người đi phượt nên em không thể sang Ý vào năm đó. Nhưng với em chuyến đi đó mang lại cho em rất nhiều kinh nghiệm bổ ích để rồi một ngày nào đó em sẽ có thể 1 mình lang thang trên những nẻo đường của đất nước Italy xinh đẹp. Trước khi về nước em không quên mua cho mình 1 quyển lonely planet về đất nước Italy và trong thâm tâm thầm hẹn ngày gặp mặt.

@reddevils: Mình cũng đi sang Ý từ Pháp và xin visa tại ĐSQ Pháp đó. Nhưng mình đi công tác nên cũng dễ xin visa hơn. Hồi 2008 cũng ko phải phỏng vấn trực tiếp nữa nên càng dễ ko như bây giờ. Lịch trình của mình chủ yếu là để họ tham khảo thôi còn chính vẫn là có vé khứ hồi từ châu âu về là ok. Bạn cứ khai ở Pháp 10 ngày và Ý 5 ngày gì đấy cũng được vì họ không kiểm tra xem vé từ Pháp qua Ý của mình thế nào mà. Visa hồi đó của mình xin là 1 tháng hay gì đó => vi vu tẹt ga. Vé từ Pháp sang Ý nếu đặt sớm của Ryan Air thì sẽ có vé rất rẻ ( 0.01e + tax/fare).
Chúc bạn xin visa thành công nhé. Mình cũng đang có kế hoạch quay lại Ý theo du lịch tự túc nên chắc sau này phải nhờ bạn tư vấn thủ tục visa :D

@Romanza ơi, theo mình hiểu thì khi xin visa thì phải nêu rõ mình ở đâu, ngày nào, nếu thực sự mình ở Ý lâu hơn ở Pháp thì hotel booking của mình phải thể hiện như thế, mình sợ LSQ Pháp từ chối. Trừ khi mình làm booking giả nhưng lại phiêu quá.Ngày xưa mình có đi Hà Lan nhưng là đi công tác nên visa công ty lo, cuối năm nay mình nghỉ làm đi U!c 6 tháng về xin visa dụ lịch châu Âu, lúc đó đi du lịch tự túc , phần ngân sách đi chơi thì chuẩn bị cho 1 tháng có rồi nhưng lúc đó ko nghề nghiệp nên mình cũng lo lắm. Mình chỉ sợ mua vé hết rồi mà ngta từ chối visa thì khổ lắm vì chuyến đi châu Au này mình mơ ước lâu lắm rồi.Nếu book phòng giá rẻ qua mấy trang web thì mình phải prepay toàn bộ pk bạn? Mình chưa book kiểu này nên ko rõ?

@Romanza ơi, theo mình hiểu thì khi xin visa thì phải nêu rõ mình ở đâu, ngày nào, nếu thực sự mình ở Ý lâu hơn ở Pháp thì hotel booking của mình phải thể hiện như thế, mình sợ LSQ Pháp từ chối. Trừ khi mình làm booking giả nhưng lại phiêu quá.Ngày xưa mình có đi Hà Lan nhưng là đi công tác nên visa công ty lo, cuối năm nay mình nghỉ làm đi U!c 6 tháng về xin visa dụ lịch châu Âu, lúc đó đi du lịch tự túc , phần ngân sách đi chơi thì chuẩn bị cho 1 tháng có rồi nhưng lúc đó ko nghề nghiệp nên mình cũng lo lắm. Mình chỉ sợ mua vé hết rồi mà ngta từ chối visa thì khổ lắm vì chuyến đi châu Au này mình mơ ước lâu lắm rồi.Nếu book phòng giá rẻ qua mấy trang web thì mình phải prepay toàn bộ pk bạn? Mình chưa book kiểu này nên ko rõ?
Bạn đã có visa schengen rồi nên chắc cũng dễ được chấp nhận thôi. Hơn nữa bạn vào châu âu đầu tiên là Pháp nên xin ở ĐSQ pháp là chuẩn rồi. Khách sạn thì cũng tùy nơi và tuy điều kiện giá nhưng thường là chỉ đặt cọc chút ít hoặc có số thẻ credit để xác nhận thôi. Vé tàu hay máy bay thì phải trả trước 100% rồi. Hồi 2009 mình cũng bị vớ kế hoạch đi Pháp nhưng may chỉ mất tiền vé máy bay RyanAir từ Pháp qua Ý tầm 10e thôi, ks mình chỉ cần báo hủy booking là ok (free of charge nhé). Mình hay đặt của www.booking.com, www.hostelworld.com hay www.holidaycity.com
Vụ đặt phòng mình cũng có 1 kỷ niệm hồi ở Milan, chẳng là mình đột suất thay đổi số thẻ credit trước thời hạn => gần ngày đi bọn ks ở Milan check lại thẻ cũ của mình thấy Invalid => bọn chúng hủy booking của mình mà chẳng nói 1 lời. Theo lịch trình mình kéo vali đến nới thì biết không có phòng, giải thích lằng nhằng 1 hồi nó nối máy cho mình gặp bọn đại lý của hostelworld.com để mình trình bày tiếp. Kết quả nó chuyển mình đến ks khác gần đó với giá không đổi. Về sau check lại thấy giá list ks kia cao hơn => may thế :D . Đúng là bọn nó làm ăn đàng hoàng thật. Như ở mình hoặc chấp nhận bỏ thêm tiền hoặc muốn đi đâu thì đi quá :shrug:

Cám ơn Romanza động viên nhé. Mình hi vọng mọi việc suông sẻ. Thanks về website hotel nữa. Mình chỉ biết keep my fingers crossed thôi. :D.

reddevils có thể chia ra Rome 4 ngày, Florence 2 ngày, Venice 2-3 ngày, thừa thẹo có thể đi Pisa hoặc đi Naples (vùng này tớ chưa đi nhưng tất cả bạn tớ đều recommend đến) ;) Cái đẹp của Ý là cái atmosphere của nó, nên đi từ từ (plan của mình là khá nhanh rồi) thì sẽ thấm hơn nhiều ;)

Theo tớ Venice 2 ngày là quá đủ, trong đó bạn nên đến đảo Burano của Venice rất rất đẹp với những ngồi nhà đầy màu sắc. Pisa thì thường trên đường firenze với Roma bạn ghé qua là đẹp, vì Pisa bé lắm, mất 1 buổi là cùng. Naples thì tớ chưa đến, nhưng mà cũng nghe thấy thông tin 2 chiều: một mặt rất nhiều lời khen, nhưng một mặt khác thấy bạn tớ kêu bẩn lắm, và nhiều da đen.

Công nhận cái đẹp của Ý là atmosphere của nó thật. Hồi đầu sang Ý vào hàng McDonal thấy các bác chả xếp hàng họ j tất, mồm thì cứ liến thoắng, tay chân múa may quay cuồng hết cả lên, đau hết cả đầu. Lúc đấy nghĩ bụng, thôi bắt máy bay về UK thôi, ở bên này chóng mặt quá. Sau rồi đi đường thì thấy có chú xe máy, dừng đèn đỏ, nhìn quanh k thấy ai, lại vượt như ỏa nhà mình luôn, thấy buồn cười. Đi bộ về hostel còn có lão đi xé may, phóng lên cả vỉa hè để trêu, nói chung là ấn tượng chả hay ho j. Thế mà ở dần cũng quen, đi đường á, thấy con trai cứ đứng túm 3 tụm 5, rồi có e gái nào đi qua là nhìn chằm chằm. Rồi có hôm thì các anh chào "Ciao bella", có hôm thì "bellissima" (tuyệt đẹp), có hôm thì hôn gió nhặng xị hết cả lên. Nói chung là kiểu rất nhơn nhơn và thách thức. Nhưng mà gặp đứa nào nó phân biệt chủng tộc thì nó nhìn mình khinh miệt lắm. Kiểu dân Ý k che giấu suy nghĩ của mình, k lịch sự ngoài mặt như dân Pháp, nên nhìn là biết ngay nó ghét mình hay k. Đi siêu thị thì thề là nửa năm sống ở đấy chưa bao h nhận được 1 nụ cười của thu ngân. Thế mà k hiểu cuối cùng thế nào, lại yêu Ý nhất, nhớ Ý nhất. Thế mới lạ.

Dân Ý thì lười thể thao kinh khủng, buổi chiều mà chạy tập thể dục thì cả phố nó nhìn, rồi thì bravo, rồi thì vỗ tay, nói chung là nhắng nhít lắm. Đi du lịch ở Ý thì có nhiều điều đặc biệt mà ở nước khác k có, ví dụ tàu bè, nhất là đợt nào đình công thì delay điên cuồng nhưng mà các bác soát vè ở Ý thì rất flexible, nhìn cái mặt tội nghiệp nhiều khi chỉ phạt 5e thôi, hoặc cùng lắm là đuổi xuống ga tới. Rồi bạn nào đi Ý thì nhớ để ý cách phơi quần áo ngộ nghĩnh lắm. Và cả những ô cửa sổ đầy hoa nữa, đi nhiều nơi nhưng những khung cửa sổ ở Ý là có hoa rực rỡ nhất, đấy là kết luận của rất nh người tớ biết.

Hic tự nhiên nửa đêm k ngủ được vào đây đọc, nhớ Ý lan man linh tinh hết cả lên, k có đầu đũa j cả. Post lên vài ảnh Ý tặng các bác.

Hai ảnh đầu là Dolomities, một trong những nơi mà tớ cho là đẹp nhất của Ý

Venice

Last edited by a moderator:
Tiếp nhé

Como, Ý

Phơi quần áo kiểu Ý:

Bellagio, cũng ở mạn Bắc Ý, gần Milan

Frirenze

Saint Francesco ở Asissi, mình nhớ lúc mình xuống tàu, có bà sơ hỏi mình: Mày cũng đi đến Saint Francesco àh? Mình nghe tưởng là: mày đi Sant Fransico (USA) à? Cứ tưởng bà này bị điên, té ra đấy là nhờ thờ rất nổi tiếng ở đấy

Last edited by a moderator:
Theo tớ Venice 2 ngày là quá đủ, trong đó bạn nên đến đảo Burano của Venice rất rất đẹp với những ngồi nhà đầy màu sắc.

Nghe nói có 1 số bãi tắm và Murano cũng hay, làng nghề thủy tinh nổi tiếng của Ý.

Hồi đầu sang Ý vào hàng McDonal thấy các bác chả xếp hàng họ j tất, mồm thì cứ liến thoắng, tay chân múa may quay cuồng hết cả lên, đau hết cả đầu. Lúc đấy nghĩ bụng, thôi bắt máy bay về UK thôi, ở bên này chóng mặt quá. Sau rồi đi đường thì thấy có chú xe máy, dừng đèn đỏ, nhìn quanh k thấy ai, lại vượt như ỏa nhà mình luôn, thấy buồn cười. Đi bộ về hostel còn có lão đi xé may, phóng lên cả vỉa hè để trêu, nói chung là ấn tượng chả hay ho j. Thế mà ở dần cũng quen, đi đường á, thấy con trai cứ đứng túm 3 tụm 5, rồi có e gái nào đi qua là nhìn chằm chằm. Rồi có hôm thì các anh chào "Ciao bella", có hôm thì "bellissima" (tuyệt đẹp), có hôm thì hôn gió nhặng xị hết cả lên. Nói chung là kiểu rất nhơn nhơn và thách thức. Nhưng mà gặp đứa nào nó phân biệt chủng tộc thì nó nhìn mình khinh miệt lắm. Kiểu dân Ý k che giấu suy nghĩ của mình, k lịch sự ngoài mặt như dân Pháp, nên nhìn là biết ngay nó ghét mình hay k. Đi siêu thị thì thề là nửa năm sống ở đấy chưa bao h nhận được 1 nụ cười của thu ngân. Thế mà k hiểu cuối cùng thế nào, lại yêu Ý nhất, nhớ Ý nhất. Thế mới lạ.

Dân Ý thì lười thể thao kinh khủng, buổi chiều mà chạy tập thể dục thì cả phố nó nhìn, rồi thì bravo, rồi thì vỗ tay, nói chung là nhắng nhít lắm.

Experience của chị lại ngược với meo xinh nhé. Chỗ chị McDonald, nhất là khu... toilet xếp hàng rất chi là trật tự.

Mà đấy là meo xinh trang xinh, nên mới hay bị trêu, chứ chị đây vừa già vừa xấu chả có ma nào trêu :(( :((. Buồn 5 phút.

Nhưng cũng chưa gặp phải đứa nào nó phân biệt mình.

Đi siêu thị và đi chợ giờ các bác ở đấy quen mặt, còn giới thiệu tên chào hỏi rất là vui vẻ.

Meo xinh nhớ Ý nhớ gì của Ý cũng đc, nhưng kô đc nhớ giai Việt ở Ý đâu nhé =)) =)).

Cuối cùng, dân Ý khu chị ở rất ham thể thao. Sáng trưa chiều tối thấy các bác các chú các anh các chị jogging ngoài đường ầm ầm.

Last edited:
Bạn Thuongmeomeo ơi đi từ Siena hay Venice hoặc Rome tới Assisi như thế nào nhỉ? Tại plan của tớ là đi Rome ---> Toscana (siena)--> Venice nên bạn commend giúp tớ xem từ chặng kia đi Assisi như nào bởi tớ thích những ngõ nhỏ, nhà nhỏ xinh xinh có đầy hoa như thế.
Còn vùng Dolomities nữa chứ, bạn giới thiệu thêm được không? Tháng 5 sang năm tớ sẽ đi Ý mà, lịch trình chưa fix vì tớ cũng đang tìm hiểu về những nơi miền quê đẹp đẹp của Ý

Rome oi, e nhớ trai VN ở Ý làm j, mấy ông ấy đanh đá chửi em xơi xơi, nghĩ mà rơi nước mắt. Ôi dân Milan kiêu lắm, cashier k bao h nhìn mặt khách hàng đâu nhé. Ban đầu tưởng nó ghét châu Á, té ra có hôm đứng sau 1 thằng xinh như mộng mà thấy bà ấy cũng chả thèm nhếch mép, té ra là dân đây nó kinh khỉnh thế. Mình bỏ ttvn sang đây la liếm, lại gặp Rome. Haizza

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,181
189,941
Latest member
Thao10
Back