What's new

Nước Ý - Ước mơ và Hiện thực

Chẳng biết chính xác tại sao em lại yêu nước Ý đến thế nữa, Từ âm nhạc, bóng đá, ẩm thực và trên hết văn hóa, tiếng nói của người Ý. Ngày còn học phổ thông, em chỉ ước mơ được một lần đặt chân đến nước Ý xa xôi, được hít thở không khí vùng Địa Trung Hải, được thả mình vào mây trời vùng Toscana thơ mộng. Ấn tượng lớn nhất với em về vẻ đẹp Ý đến với em qua bộ phim La vita e bella ( Cuộc sống tươi đẹp). Ở đó em thấy đất nước và con người Ý thật đẹp thật lạc quan yêu đời làm sao. Em cũng từng tự mày mò kiếm sách vở để học tiếng Ý nhưng rồi chẳng đi đến đâu. Mà tìm nơi học tiếng Ý hồi đó thì không có. Sau này văn hóa Ý được nhiều người biết đến hơn với sự ra đời của Trung tâm văn hóa và các lớp dạy tiếng Ý tại đó. Nhưng vì nhiều lý do mà chủ yếu là chủ qua của em nên đến giờ em vẫn không học tiếng Ý một cách chính quy được. Có lẽ tình yêu của em với nước Ý vẫn không đủ lớn để trở thành một “Italiamania” như rất nhiều bạn trẻ 8x,9x sau này. Sau này khi học đại học rồi đi làm với nhiều điều phải lo toan của thưc tế thì khát khao được đến Ý của em càng phai mờ đi và em tự nhủ rằng ước mơ chỉ là ươc mơ.

Nhưng rồi vào một ngày của tháng 9/2007 em được cử đi công tác tại Tây Ban Nha. Ôi mong ước bấy lâu bông dưng trở thành sự thật. Mặc dù là Tây Ban Nha nhưng em thấy ngày mình được đến Ý gần hơn bao giờ hết, Em cũng sẽ được hít thở không khí của vùng Nam Âu, với phong cảnh kiến trúc và con người hao hao với nước Ý. Và hơn hết là em có thể tự mình đi sang Ý để thỏa mãn được niềm mơ ước bấy lâu. Tuy nhiên do không kịp sắp xếp kế hoạch cũng như eo hẹp về thời gian và kinh nghiệm của 1 người đi phượt nên em không thể sang Ý vào năm đó. Nhưng với em chuyến đi đó mang lại cho em rất nhiều kinh nghiệm bổ ích để rồi một ngày nào đó em sẽ có thể 1 mình lang thang trên những nẻo đường của đất nước Italy xinh đẹp. Trước khi về nước em không quên mua cho mình 1 quyển lonely planet về đất nước Italy và trong thâm tâm thầm hẹn ngày gặp mặt.

Đợt đấy tớ chỉ đi tuscani k thôi nhưng nếu bạn đi như trên thì có thể đi từ Rome lên Assisi hết có 3 tiếng đi tàu thì phải, sau đó lên Siena, rồi lên Firenze, sau đó đi venice. Từ venice nếu lái xe 3 tiếng thì đến Dolomitties, chắc đi tàu cũng tương tư. Tớ sẽ hỏi thông tin thằng bạn tớ cách du lịch bằng tàu cho bạn sau, vì đợt đấy bọn tớ tự lái xe đi, nên đi loanh quanh mấy cái đỉnh núi trên đấy đẹp lắm. Tháng 5 thì trời chắc là hết tuyết rồi trên đấy sẽ bắt đầu mùa xuân nên cỏ cây hoa lá sẽ rất đẹp. Hồi tớ đi là đầu tháng 4, vẫn còn tuyết nên nhiều ng đi trượt tuyết trên đó lắm. Phong cảnh thì hùng vĩ thôi rồi. Bạn có thể google belluno hoặc cortina là những điểm khá quan trọng ở vùng đấy. Cortina được xem là một trong những điểm trượt tuyết nổi tiếng ở Châu Âu đấy.
Đợt này tớ cũng đang đi du lich nên k post thêm ảnh được, vài hôm nữa tớ sẽ post ảnh dolomities lên cho bạn xem thêm.
Tháng 5 đi du lịch ở Ý thì mưa nhiều lắm đấy. Rome xinh confirm cho e có phải thế k? Vì em biết ở mạn bắc thì miên man cả tháng, mua kiểu mua dầm dề cả ngày luôn ấy. Nên e k biết ở dưới vùng trung và Nam Ý thì thế nào. Cuối tháng 5, đầu tháng 6 chắc thời tiết ọk, sang tháng 7 thì nắng điên cuồng.
Siena có ngày đặc biệt là 2/7 hoặc 16/8 có đua ngựam nhwngx ngày này người ở khắp nơi đổ về Siena để coi đua ngựa đông vui lắm. Mình cũng đổ về Siena ngày 2/7 nhwng mà buổi tối mới đến nơi khi đua ngựa nó hết rồi mới nhục (vì k check thông tin cẩn thận) đến nói thằng hostel nó kêu t cứ tưởng m đến xem đua ngựa, hic.

Assisi nhỏ xinh, rất giống với Segovia của Spain, nhà cứ màu vàng vàng, đường thì dốc đốc quanh co nhìn yêu lắm. Assisi được coi là cùng đất thánh, nhiều người mộ đạo đến đấy xuống tàu còn kính cẩn quỳ xuống hôm đất, cứ gọi là hôn lấy hôn để ấy.

Tháng 5 đi du lịch ở Ý thì mưa nhiều lắm đấy. Rome xinh confirm cho e có phải thế k?

Chịu, kô nhớ meo xinh ạ. Nhưng đợt Phục sinh (tháng 4) thường trời đẹp, kô nóng cũng kô lạnh.

Rome oi, e nhớ trai VN ở Ý làm j, mấy ông ấy đanh đá chửi em xơi xơi, nghĩ mà rơi nước mắt.

Ai bảo ham giai đẹp :)).

Tớ cũng ở Venice 2 ngày, đi phượt, nhưng là đi ô-tô từ Áo sang đó. Dọc đường thấy nhiều cái rất hay, muốn cùng các đồng chí trao đổi, nhưng do là thành vên mới nên chưa up ảnh được, hẹn ít bữa đã nhé!
Đầu tháng 1 tớ lại qua Roma, đọc kỹ bài của các đồng chí Romaza và thuongmeomeo rồi. Cảm ơn vì bài viết nhé!

Last edited by a moderator:
Chào mọi người ! Mình cũng có kế hoạch du lịch Ý & Đức vào đầu năm sau, trong đó có 2 điểm đến là Venezia (Ý) và Stuttgart (Đức). Bạn nào thạo cung đường này xin cho biết đi bằng ô tô hay tàu là tiện nhất, và có phải quá cảnh Thụy Sĩ không, hay chỉ lướt qua Áo thôi ? Mình đang ngại visa Schengen Thụy Sĩ nó không cho vào, chỉ được đứng xa xa ngắm cảnh và bắt đi vòng qua Áo... Thank các bác !

Đi ô tô? ý bạn là đi xe bus hay là thuê ô tô tự lái?

Nếu thuê ô tô thì bạn có mấy ng? vì liên quan đến chi phí của từng option nữa, với lại cả trip của bạn thế nào? vì k hiểu sau khi đến stuttgart xong bạn còn đi đâu nữa, trả xe như thế nào? Ngày xưa bọn tớ đi bằng car tự lái thì chỉ check qua trên bản đồ hoặc google máp (find directions rồi chọn by car thôi, sau đó đi thì có GPS, chả phải nghĩ ngợi j). Tàu thì chắc là phải đi qua Milan, rồi Zurich. Bạn thử check trên bahn.de xem. Đi tàu khoảng 10 tiếng, 2 changes như trên, nhưng vé tàu khá đắt. Tớ k biết bạn đã ở EU bao lâu rồi, nếu trên 6 tháng thì đi interail là tiện nhất, thích lúc nào nhảy lên lúc đó, nếu dưới 26 tuổi thì vừa rẻ. Với lại đoạn Milan sang Thụy Sỹ đẹp điên đảo con cá chảo, lần nào tớ đi qua cũng ngắm say mê, chụp ảnh lia lịa dù ảnh nào cũng giống ảnh nào. Mà đoạn này đi mùa nào cũng đẹp, mùa hè ngắm hoàng hôn, mây núi, mùa đông đi qua những đỉnh nủi tuyết trắng, ôi thật hùng vĩ, k lời nào tả xiết.Tớ thấy đường oto k tiếp cận được nhiều view đẹp như đường tàu (nếu đi cùng lộ trình Venice- Milan- zurich- stut).

Yên tâm visa schengen vào thụy sĩ ngon.

Bài viết của bạn làm mình muốn được trở lại Y , lang thang trên những con đường nho nhỏ , tận hưởng cái cảm giác bình yên vô cùng tận! Cuộc sống nơi đó đẹp và đáng sống biết bao!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,488
190,104
Latest member
tranvouu12
Back