What's new

[Chia sẻ] Penang _ Kuala Lumpur (Cảm nhận bằng giác quan)

Như vậy là chuyến du lịch Malaysia đầy sóng gió cũng đã kết thúc hơn 1 tháng, thía mà giờ đây mình lại nhớ đến từng chi tiết để kể cho mọi người nghe thì cũng quả là hay nhỉ? :). Tuy nhiên hôm nay mình sẽ mời mọi người cùng nhau khám phá Penang_Kual Lumpur qua video và hình ảnh do chính mình thực hiện.

Mình sẽ chia 4 bài viết ra thành 4 phần ( 4 giác quan ) để mọi người có thể tiện theo dỏi. Đây cũng chỉ là cảm nhận mang tính cá nhân sau chuyến du lịch vừa qua. Vốn không phải là người giỏi văn để có thể truyền hết cảm nghĩ của mình về chuyến đi nên tạm mượn clip và hình ảnh thay thế nha.:)

1.( Seeing )

[video=vimeo;32037290]http://vimeo.com/32037290[/video]

Sài Gòn _ KL_ Penang

Cảm giác rời khỏi Tp HCM khi công việc đang ngập mặt cũng là 1 điều quá liều lĩnh. Nhưng mà máu đang đến thì cứ đi. Do vậy giá vé máy bay Air Asia cho 2 người cũng ko phải là rẽ ( Mặt dù đã book trước 1 tháng ). Biết sao được...dân chơi không sợ mưa rơi mà. heeh:D

Mình cũng đi hành trình giống như chị Dulichbattrang là từ SG --> KL-----> Penang liền cho đỡ mất thời gian. Thế là mất trọn 1 ngày di chuyển máy bay đến 5h30 ( giờ Malay ) thì đã tới Penang. Sân bay quốc tế thì đang làm dỡ dang nên việc di chuyển cũng mất thời gian trong việc lấy hành lý. Sau khi ra cổng, chọn ngay chiếc xe bus số 401E hay 101 là tới thẳng Komtar..giá vé là 2Rm4. Mọi người nhớ cầm tiền lẽ ra nha. Ko thì xe bus nó ko có chịu đâu.

attachment.php

Một em Tây trong cá tính

Ở Penang thì cũng KL mưa quanh năm. Ta nói mưa gì mà khủng khiếp, còn dai hơn cả mưa Sài Gòn.

attachment.php

Hình chụp trong xe bus khi di chuyển về Komtar_ một buổi chiều mưa.

Mất tầm 1 tiếng hơn mới về đến Komtar do đường bị kẹt xe quá. Trong người thì đói lã, chỉ kịp ăn trên máy bay. Đến sân bay LCCT thì không dám ăn do sát giờ bay quá. Hên là khì này đi không bị hoãn chuyến bay không thì có nước tự bỏ tiền túi mà mua thêm vé nhé.. Khi tới sân bay LCCT làm thủ tục nhập cảnh xong. Nếu như ai đi tiếp 1 chặn nữa thì cố gắng việc đầu tiên là phải chạy đi Check in liền, không thì trể. Ở đây trẻ 45 phút là khỏi cho Check luôn ( sẽ nói vụ này sau ). Sẽ có 2 khu vực check in: Nếu như ai đã book vé trên mạng thì tới quầy check in web tự động và đợi lấy phiếu. Sau đó chạy ra khu vực gửi hành lý ký gửi ngay. Ở đây rất là rộng nên mọi người coi chừng bị lạc. Sau khi làm thủ tục xong, các bạn tới khu vực bán sim. Bạn chỉ việc đưa passport ra và đưa 20 Rm ( nghe đồn tưởng 10 Rm ) đề lấy Sim thiệt tình là không nhớ nổi cái sim đó tên gì hình như là Tune Talk thì phải.

attachment.php

Một chú người Ấn hay người gì hem biết mà mũi cao tít.

Last edited:
Re: Penang _ Kuala Lumpur ( Cảm nhận bằng giác quan )

@thanhtu: bạn du học hay là làm việc tại Penang vậy? Nếu có dịp 1 lần nữa mình sẽ tới Penang lần thứ 2 vì có 1 số nơi mình chưa được khám phá hết.

@ Lamtom215:
ở cái hotel đó bên Penang bao nhiu/đêm vậy? Mình đang phân vân chuyến đi tới có bên ghé Penang hem.

@ Lamtom215:
ở cái hotel đó bên Penang bao nhiu/đêm vậy? Mình đang phân vân chuyến đi tới có bên ghé Penang hem.
Chào bạn
Bạn có thể check giá tùy thời điểm thôi bạn à, mình book trước và thanh toán 1 tháng trước đó nên giá tầm 800 k vnd nhưng ok lắm.
Bạn có thể vào http://agoda.vn

Mình đi làm ở bên đó, giờ thì về rồi, nhưng đâu biết được mình sẽ lại qua đó lần nữa ^^ Penang đơn giản chỉ có George town, có Batu Ferringhi, có Penang Hill, có cây cầu Penang dài nổi tiếng... nhưng mình may mắn có dịp ở đó lâu, làm quen với người dân bản địa nơi đó và mình nhận ra Penang còn nhiều thứ hay ho lắm :) Chỉ là mình không chụp được những bức ảnh đẹp như bạn nên đành phải lưu vào trí nhớ, lâu lâu lôi ra ngắm nhớ Penang, nhất là khi đói bụng :D

Mình đi làm ở bên đó, giờ thì về rồi, nhưng đâu biết được mình sẽ lại qua đó lần nữa ^^ Penang đơn giản chỉ có George town, có Batu Ferringhi, có Penang Hill, có cây cầu Penang dài nổi tiếng... nhưng mình may mắn có dịp ở đó lâu, làm quen với người dân bản địa nơi đó và mình nhận ra Penang còn nhiều thứ hay ho lắm :) Chỉ là mình không chụp được những bức ảnh đẹp như bạn nên đành phải lưu vào trí nhớ, lâu lâu lôi ra ngắm nhớ Penang, nhất là khi đói bụng :D

Mình chỉ đi qua Penang 1 lần mà sao vẫn nhớ hoài, đến cả bây giờ đã về được hơn 1 tháng thế mà đêm nào cũng nhớ về nơi ấy..mình sẽ đi 1 lần nữa...đễ ôm cái nắng chói chang và ngụm 1 giọt nước mưa ở Penang.

Bao giờ Em sang pm Anh nhé , Anh thích Malaysia mà chưa đến được Penang . Anh và Em cùng đi bụi với nhau

Bao giờ Em sang pm Anh nhé , Anh thích Malaysia mà chưa đến được Penang . Anh và Em cùng đi bụi với nhau

Dạ ok anh. Kì này em sẽ đi Penang Hill, vừa rồi do lu bu quá nên em cũng không có dịp đi.hihi

Kuala Lumpur

Tạm biệt Penang bình yên để đến với KL_ một nơi nhộn nhịp, có nhiều trung tâm thương mại và du lịch bật nhất của Malay..:).
Từ sân bay LCCT có rất nhiều phương tiện để vào khu trung tâm, nếu ai đã đăng ký xe bus từ trước khi đặt vé máy bay thì sẽ trở nên nhanh hơn, nếu những ai chưa đặt vé xe thì cũng đừng bận tâm, có rất nhiều các hãng xe ngay khu sân bay. Vừa rồi mình chọn KL Transit để đi. Nếu từ sân bay LCCT bạn sẽ phải đi xe bus trung chuyển đến ngay trạm Salak Tinggi. Nếu từ sân bay quốc tế KLIA thì không cần xe trung chuyển vì xe điện sẽ đón bạn ngay sân bay. Nhưng trạm chính thì vẫn ở Salak Tinggi.

attachment.php

Trạm ở đây được cái sạch sẽ có 2 chiều rõ riệt ( có lẽ mới xây dựng, không biết đúng không )

attachment.php

Xe đi nhanh và êm, nội thất bên trong rất là sạch, công nhận một điều du lịch Malay rất tốt ngay từ sân bay đến cả xe bus và tàu điện ngầm cũng vậy, giới thiệu về đất nước Malay rất tinh tế, một điều mà nước ta nên học hỏi.

attachment.php

Đến KL vào lúc 6h chiều mà trong người cứ lâng lâng, chả hiều sao chả muốn ăn gì chỉ muốn nằm ngủ 1 giấc mà thôi. Nhưng lỡ có hẹn với 1 người bạn ở KL nên đành phải cắn răng chịu đựng. 2 đứa xách vali lên khách sạn Orkid Inn Pudu _258, Jalan Pudu, Bukit Bintang, KualaLumpur, Malaysia. Ngay khu trung tâm, dưới tòa nhà Time Square nên việc đi lại cũng thuận tiện. Cầu thang quá cao mà chân thì vẫn còn đâu :(, mệt quá nằm vạ ở dưới sảnh và đợi bạn mình xách phụ đồ lên phòng và tiếp tục lên đường tiếp. K/s ở đây tuy nhỏ, tiện nghi không có, tủ không có,tủ lạnh cũng không, tuy nhiên sạch sẽ..thầm nghĩ thôi kệ ở có 1 đêm chắc không sao. Mà mới phát hiện là khách sạn của mấy anh người Hồi giáo dạng Ả rập nên có vẻ hơi sợ sợ.. gặp bạn mình, mình thuật lại nó nói rằng coi họ vậy chứ hiền khô à...thấy trong lòng cũng đỡ 1 ti..hihi

KL về đêm nhộn nhịp và tấp nập biết mấy, những khu trung tâm mua sắm thì lớn chắc gấp 4 lần ở SG rồi. Người thì đông lại ồn ào và có vẻ hơi dơ...

attachment.php

Khu mua sắm nổi tiếng Pavilion của KL được xem là cao cấp nhất ở đây.

attachment.php

Một khu bán mỹ phẩm có kiến trúc ở ngoài khá thú vị..

@ : Sao cái ảnh ở đài phun nước đẹp lắm cơ mà , Em chụp hình tối thế . Anh thấy nó lên màu thật đẹp , Suýt nữa Mình bị lạc ở đây :D
Pavilion : Khu này tầm tối đông vui , Shopping cứ gọi là mỏi chân . Ở Malay thật là sạch và náo nhiệt

Tiếp đi Lamtom215. Đang chờ bài viết của bận để chửn bị cho kế hoạch. Nếu bạn có viết bài nào về Putrajara và Mekala send link cho mình với!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,458
190,097
Latest member
bonghongvu
Back