What's new

[Chia sẻ] Penang _ Kuala Lumpur (Cảm nhận bằng giác quan)

Như vậy là chuyến du lịch Malaysia đầy sóng gió cũng đã kết thúc hơn 1 tháng, thía mà giờ đây mình lại nhớ đến từng chi tiết để kể cho mọi người nghe thì cũng quả là hay nhỉ? :). Tuy nhiên hôm nay mình sẽ mời mọi người cùng nhau khám phá Penang_Kual Lumpur qua video và hình ảnh do chính mình thực hiện.

Mình sẽ chia 4 bài viết ra thành 4 phần ( 4 giác quan ) để mọi người có thể tiện theo dỏi. Đây cũng chỉ là cảm nhận mang tính cá nhân sau chuyến du lịch vừa qua. Vốn không phải là người giỏi văn để có thể truyền hết cảm nghĩ của mình về chuyến đi nên tạm mượn clip và hình ảnh thay thế nha.:)

1.( Seeing )

[video=vimeo;32037290]http://vimeo.com/32037290[/video]

Sài Gòn _ KL_ Penang

Cảm giác rời khỏi Tp HCM khi công việc đang ngập mặt cũng là 1 điều quá liều lĩnh. Nhưng mà máu đang đến thì cứ đi. Do vậy giá vé máy bay Air Asia cho 2 người cũng ko phải là rẽ ( Mặt dù đã book trước 1 tháng ). Biết sao được...dân chơi không sợ mưa rơi mà. heeh:D

Mình cũng đi hành trình giống như chị Dulichbattrang là từ SG --> KL-----> Penang liền cho đỡ mất thời gian. Thế là mất trọn 1 ngày di chuyển máy bay đến 5h30 ( giờ Malay ) thì đã tới Penang. Sân bay quốc tế thì đang làm dỡ dang nên việc di chuyển cũng mất thời gian trong việc lấy hành lý. Sau khi ra cổng, chọn ngay chiếc xe bus số 401E hay 101 là tới thẳng Komtar..giá vé là 2Rm4. Mọi người nhớ cầm tiền lẽ ra nha. Ko thì xe bus nó ko có chịu đâu.

attachment.php

Một em Tây trong cá tính

Ở Penang thì cũng KL mưa quanh năm. Ta nói mưa gì mà khủng khiếp, còn dai hơn cả mưa Sài Gòn.

attachment.php

Hình chụp trong xe bus khi di chuyển về Komtar_ một buổi chiều mưa.

Mất tầm 1 tiếng hơn mới về đến Komtar do đường bị kẹt xe quá. Trong người thì đói lã, chỉ kịp ăn trên máy bay. Đến sân bay LCCT thì không dám ăn do sát giờ bay quá. Hên là khì này đi không bị hoãn chuyến bay không thì có nước tự bỏ tiền túi mà mua thêm vé nhé.. Khi tới sân bay LCCT làm thủ tục nhập cảnh xong. Nếu như ai đi tiếp 1 chặn nữa thì cố gắng việc đầu tiên là phải chạy đi Check in liền, không thì trể. Ở đây trẻ 45 phút là khỏi cho Check luôn ( sẽ nói vụ này sau ). Sẽ có 2 khu vực check in: Nếu như ai đã book vé trên mạng thì tới quầy check in web tự động và đợi lấy phiếu. Sau đó chạy ra khu vực gửi hành lý ký gửi ngay. Ở đây rất là rộng nên mọi người coi chừng bị lạc. Sau khi làm thủ tục xong, các bạn tới khu vực bán sim. Bạn chỉ việc đưa passport ra và đưa 20 Rm ( nghe đồn tưởng 10 Rm ) đề lấy Sim thiệt tình là không nhớ nổi cái sim đó tên gì hình như là Tune Talk thì phải.

attachment.php

Một chú người Ấn hay người gì hem biết mà mũi cao tít.

Last edited:
@ : Sao cái ảnh ở đài phun nước đẹp lắm cơ mà , Em chụp hình tối thế . Anh thấy nó lên màu thật đẹp , Suýt nữa Mình bị lạc ở đây :D
Pavilion : Khu này tầm tối đông vui , Shopping cứ gọi là mỏi chân . Ở Malay thật là sạch và náo nhiệt

Hehe tình hình la bữa đó em đi không hiểu sao em chụp nó cứ tối tối hay sao ấy..với lại cũng làm biến chụp quá. Để dành hôm sau hihi^^. Ở Pavilion được cái đồ ăn không quá mắc, mặt dù la khu trung tâm rùi đấy.

Tiếp đi Lamtom215. Đang chờ bài viết của bận để chửn bị cho kế hoạch. Nếu bạn có viết bài nào về Putrajara và Mekala send link cho mình với!

Uhm mình sẽ ghi khi có thời gian rãnh đã, nhưng mà tiếc là không có bài về Putrajaya và Melaka rồi. Vì vừa rồi mình chỉ đi Penang và KL thôi.

Sau 1 đêm ngon giấc, sáng hôm sau. 2 đứa quyết đinh lại dậy sớm 1 lần nữa để khám phá KL bình minh xem như thế nào.

attachment.php

attachment.php

Cũng như bao thành phố khác cũng vậy, buổi sáng sớm luôn mang trong mình một luồng gió mới cho một ngày làm việc. Mọi thứ vẫn yên lặng, không gian chỉ là một khoảng trời lớn, lâu lâu mới nghe được tiếng xe hơi hay tàu điện trên cao chạy ngang qua.

attachment.php

attachment.php

Buổi sáng hôm nay cũng là ngày cuối ở lại Malay nên 2 đứa chỉ chọn 2 địa điểm để tham quan là Batu Cave và Bejaya Hills. Từ chổ Berjaya Tower gần khách sạn mình ở có 1 Monorail ( tàu điện trên cao, chủ yếu đi địa điểm ngắn ) sẽ chạy thẳng ra KL Sentral ( trung tâm phương tiện công cộng ở KL, rất sạch sẽ và hiện đại ), sau đó mua vé tàu KTM để đi Batu Caves.

attachment.php

Khu chờ KTM, rất sạch và an toàn.

Batu Caves, thật chất mình cũng đã từng đi 1 lần hồi 5 năm trước nên cảm giác nhớ lại bị mấy chú khỉ trộm cái bóp mà sợ hãi cực kỳ. Nhưng hôm nay đi thì không thấy khỉ đâu ( thầm nghĩ trong bụng là mừng quá khkahka :D )
Theo như mình được biết Batu Caves là một ngọn núi đá vôi, trong đó có một loạt các hang động và ngôi đền hang động, nằm ​​trong Gombak huyện, 13 km (8,1 dặm) về phía bắc Kuala Lumpur, Malaysia. Nó có tên của nó từ Batu Sungai Batu sông, chảy qua đồi. Batu Caves cũng là tên của ngôi làng gần đó và chủ yếu thờ thần HUNUMAN. Chắc có thể là thần khỉ quá.

attachment.php

attachment.php

Chỗ này là nơi thờ cúng nên được vào free không cần phải tốn tiền gì. Trạm KTM ở gần ngay bên vách núi nên đi bộ qua 1 tí là tới.. cái thằng KTM này chắc cũ rồi nên đi có vẻ rất là chạm. Ngồi đợi mỏi cả lưng, nhưng nếu đi dạng như thế này sẽ đỡ khỏi bị kẹt xe.

attachment.php

attachment.php

Last edited:
@Thanh Tú:
À, bài này mình đọc qua rùi... muốn tìm hiểu thêm thông tin í mừh. Thanks bạn nhìu!

@Lamtom215:
Bài viết hay thật, hình ảnh đẹp. Mà anh cho em hỏi... từ KL sentral đến Batu caves mất bao lâu? và đón chuyến nào anh nhỉ?

Last edited:
@Thanh Tú:
À, bài này mình đọc qua rùi... muốn tìm hiểu thêm thông tin í mừh. Thanks bạn nhìu!

@Lamtom215:
bài viết hay thật, hình ảnh đẹp. Mà anh cho em hỏi... từ KL sentral đến Batu caves mất bao lâu? và đón chuyến nào anh nhỉ?

Chào em, a có viết gì đâu mà hay, nhiều người có viết hay hơn anh nhiều.. nếu em đi từ KL sentral do bữa đó anh đi sớm nên mất tầm 45 phút thôi..mà cũng không tới, lâu là lúc đợi tàu ở KL sentral thôi. Em cứ an tâm khi đến bến nào và chuẩn bị đến bến nào thì sẽ có thông báo à. Em lên đó hỏi đi Batu Caves khu KTM thôi.

Cái khu KL Sentral Anh thấy lằng nhằng quá , Mình đã ko biết tiếng nhưng nó lại có qua nhiều cửa đi nhưng công nhận đi rẻ thật lại sạch sẽ nữa

Cái khu KL Sentral Anh thấy lằng nhằng quá , Mình đã ko biết tiếng nhưng nó lại có qua nhiều cửa đi nhưng công nhận đi rẻ thật lại sạch sẽ nữa

Um, chỗ KL sentral vì là khu trung tâm đầu não nên rộng lớn và rất dễ bị lạc. Hỏi bảo vệ là xong thôi à. Taxi ở Malaysia thì khỏi nói, giá trên trời dưới đất nhưng muốn cho chắc ăn thì tới Taxi Counter tại dưới khu trung tâm nào cũng được, tại Kl Sentral cũng có luôn, tới đó nói lịch trình đi đến đâu, nó báo giá rồi in ra cho tờ giấy, chỉ việc ra cổng đưa tờ giấy cho các bác tài là xong..Khỏi phải trả giá.

Sau khi ở động Batu 2 đứa đón taxi đi Bejaya Hills, thật sự đây cũng là một sự liều lĩnh bởi vì giá tiền từ Batu đi Berjaya Hills rất mắc, giá là 200 Rm cho khứ hồi. hix hix..xót quá. mà thui cùi không sợ lỡ. Vì mình quá yêu nơi đó rồi..:D:(.

Về phương tiện đến Berjaya Hills ( một khu khách sạn, resort, gofl giống Bà Nà Hills vậy đó ) thì sẽ có xe bus của Berjaya Hills, khởi hành ngay dưới khu Berjaya Tower_ Time Square..:)
Đây là trang web của Berjaya Hills:

http://www.colmartropicale.com.my/transport.php?btn=transport

- Thời gian khởi hành từ KL : 10h AM, 1h PM, 5h PM
- Thời gian khởi hành từ Berjaya Hills : 11h30 Am, 3h PM, 6h30 PM

Giá vé 1 chiều:
- Người lớn 35 Rm , trẻ em 30 Rm

Giá vé 2 chiều:
- Người lớn 55 Rm , trẻ em 50 Rm

Hazz..2 đứa ngồi lên taxi mà lống nga lống ngống vì thật sự cũng chưa từng lên đó bao giờ nên không biết đi vậy có bị hớ tiền taxi hay không. Má ơi, bác tài xế người ẤN không rành đường lên đó, nói mãi cứ ừ ừ..rồi vừa đi đường vừa hỏi. Bác ấy nói là lần đầu tiên lên đó nên không biết sao.. Tim thì nhảy đành đạch chỉ sợ về không kịp là trể chuyến bay là teo. Cũng may thì cũng lên được tới nơi.. mừng húm. :D:))

attachment.php

attachment.php

Mục đích chính lên đây chỉ muốn chọp được vài tém hình mả bỏ 200 Rm thì quá là sang..Khu này còn có tên là Colmar Tropicale, Berjaya Hills. Một khu phức hợp khách sạn phong cách Pháp. Rất là đẹp và sang nữa. Mình không thích cao nguyên Genting tí nào, vì nó cũng chỉ là khu đánh bài vui chơi thôi. Ở đây thì cảnh đẹp hơn..hoành tráng hơn..à hoành tráng thì cũng không đúng do chỉ có khu nhỏ đó thôi..không to như mình nghĩ..

Tốn 12 Rm cho 1 lần vào cổng. Sẽ có xe trung chuyển tham quan Vườn Thỏ, nhà Nhật Bản....

Không thể diễn tả được gì..quá đẹp...2 đứa có 2 tiếng để tham quan nơi đây..bác tài xế cũng dễ thương ghê nằm đợi trong xe và nói là muốn ra sao cũng được. Hôm nay bao trọn gói mà lị..

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Vì đến sớm nên mọi thứ có vẻ vắng hơn, thời tiết ở đây thì cũng dễ chịu..y chang Genting vậy. Lúc mưa sẽ có nhiều sương mù hơn.

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,589
190,138
Latest member
NgoDieu
Back