What's new

[Chia sẻ] Penang _ Kuala Lumpur (Cảm nhận bằng giác quan)

Như vậy là chuyến du lịch Malaysia đầy sóng gió cũng đã kết thúc hơn 1 tháng, thía mà giờ đây mình lại nhớ đến từng chi tiết để kể cho mọi người nghe thì cũng quả là hay nhỉ? :). Tuy nhiên hôm nay mình sẽ mời mọi người cùng nhau khám phá Penang_Kual Lumpur qua video và hình ảnh do chính mình thực hiện.

Mình sẽ chia 4 bài viết ra thành 4 phần ( 4 giác quan ) để mọi người có thể tiện theo dỏi. Đây cũng chỉ là cảm nhận mang tính cá nhân sau chuyến du lịch vừa qua. Vốn không phải là người giỏi văn để có thể truyền hết cảm nghĩ của mình về chuyến đi nên tạm mượn clip và hình ảnh thay thế nha.:)

1.( Seeing )

[video=vimeo;32037290]http://vimeo.com/32037290[/video]

Sài Gòn _ KL_ Penang

Cảm giác rời khỏi Tp HCM khi công việc đang ngập mặt cũng là 1 điều quá liều lĩnh. Nhưng mà máu đang đến thì cứ đi. Do vậy giá vé máy bay Air Asia cho 2 người cũng ko phải là rẽ ( Mặt dù đã book trước 1 tháng ). Biết sao được...dân chơi không sợ mưa rơi mà. heeh:D

Mình cũng đi hành trình giống như chị Dulichbattrang là từ SG --> KL-----> Penang liền cho đỡ mất thời gian. Thế là mất trọn 1 ngày di chuyển máy bay đến 5h30 ( giờ Malay ) thì đã tới Penang. Sân bay quốc tế thì đang làm dỡ dang nên việc di chuyển cũng mất thời gian trong việc lấy hành lý. Sau khi ra cổng, chọn ngay chiếc xe bus số 401E hay 101 là tới thẳng Komtar..giá vé là 2Rm4. Mọi người nhớ cầm tiền lẽ ra nha. Ko thì xe bus nó ko có chịu đâu.

attachment.php

Một em Tây trong cá tính

Ở Penang thì cũng KL mưa quanh năm. Ta nói mưa gì mà khủng khiếp, còn dai hơn cả mưa Sài Gòn.

attachment.php

Hình chụp trong xe bus khi di chuyển về Komtar_ một buổi chiều mưa.

Mất tầm 1 tiếng hơn mới về đến Komtar do đường bị kẹt xe quá. Trong người thì đói lã, chỉ kịp ăn trên máy bay. Đến sân bay LCCT thì không dám ăn do sát giờ bay quá. Hên là khì này đi không bị hoãn chuyến bay không thì có nước tự bỏ tiền túi mà mua thêm vé nhé.. Khi tới sân bay LCCT làm thủ tục nhập cảnh xong. Nếu như ai đi tiếp 1 chặn nữa thì cố gắng việc đầu tiên là phải chạy đi Check in liền, không thì trể. Ở đây trẻ 45 phút là khỏi cho Check luôn ( sẽ nói vụ này sau ). Sẽ có 2 khu vực check in: Nếu như ai đã book vé trên mạng thì tới quầy check in web tự động và đợi lấy phiếu. Sau đó chạy ra khu vực gửi hành lý ký gửi ngay. Ở đây rất là rộng nên mọi người coi chừng bị lạc. Sau khi làm thủ tục xong, các bạn tới khu vực bán sim. Bạn chỉ việc đưa passport ra và đưa 20 Rm ( nghe đồn tưởng 10 Rm ) đề lấy Sim thiệt tình là không nhớ nổi cái sim đó tên gì hình như là Tune Talk thì phải.

attachment.php

Một chú người Ấn hay người gì hem biết mà mũi cao tít.

Last edited:
Mỗi nước có 1 phong tục tập quán và cảnh đẹp khác nhau , Anh cũng chưa từng đi Myanmar nhưng cũng chưa muốn đến . Tầm 15 triệu Anh thấy đi Trung Quốc hay và nhiều nơi hơn , Mặc dù Mình cực ghét dân China và hàng bên đấy . Đi mấy nước Châu Á toàn khoe Mình là người Việt Nam thấy được quý cực kỳ (c)

@Tommy_ngo: Em thì chưa đi China bao giờ nên không biết như thế nào. Nhưng ráng để dành tiền em sẽ đi Cửu Trại Câu, rất đẹp anh à.

Last edited by a moderator:
Thấy hấp dẫn nhỉ,tháng 04/12 mình cũng đi Sing - Kul - Penang - Kul - SG trong 1 tuần,ban đầu định đi Langkawi nhưng vé máy bay đắt quá nên đành để lần khác (không biết có lần khác không nữa :)) ).Mình đã đặt vé máy bay và phòng hết rồi,chỉ chờ ngày lên đường thôi.Mình thấy mấy dorm bên Penang cũng đẹp và rẻ mà (mình book qua hostelbookers.com ,không tốn phí,Red In Penang ngay Georges Town dorm 6bed 8$/pax)
Mình đọc thấy bạn di chuyển ở Penang có vẻ vất vả quá nhỉ?Không biết tại giao thông ở đó vậy hay tại trời mưa?Mình đọc trong này thì thấy nó có nhiều bus lắm mà : http://www.penang-traveltips.com/rapid-penang-bus-routes.htm
Nếu muốn ăn hải sản,ví dụ cua rang me hay sốt ớt gì đó mình có thể ăn ở nhà hàng nào rẻ rẻ tí vậy bạn?
Cám ơn bạn đã share những thông tin bổ ích.Mình đang rất nôn nao tới ngày lên đường cho chuyến phượt nước ngoài đầu tiên hehehe

@kenryvo: Chào bạn, thật tình thì cũng là lần đầu mình đi Penang nên cũng không có kinh nghiệm gì nhiều, mặc dù đã xem kinh nghiệm của những người đi trước. Tuy nhiên, gặp 1 số trục trặc nho nhỏ nên không thể hoàn thành được 1 số cái nhưng mình đã đề ra . Tuy nhiên không sao cả, đi chơi vui là được rồi. Bạn nhớ là từ sân bay Penang ra đón xe bus số 401E hay 102 E nhé.

p/s: bạn muốn ăn hải sản ngon thì bạn đến biển Batu Ferringhi nha, chổ đó ngon, rẻ thì tùy nơi mình không rành lắm. Bữa đó không ăn được nên hơi tiếc.

Last edited by a moderator:
@kenryvo: bạn đi ngày nào?tháng 04 mình cũng đi Kul
@lamton215: mình thấy Bukkit Tinggi qua ảnh rất đẹp.Nhóm mình dự định đi Bukkit Tinggi,nhưng hình như khu đó hơi nhỏ,còn lại khu làng Nhật và công viên j` đấy nữa hả bạn? Đi lại giữa Kul - Bukit Tinggi có vẻ khó khăn quá hè? Nếu bắt taxi từ KL không biết giá cả thế nào?

@mpt4cus: Ở Khu Berjaya hills cũng còn vài thứ cũng vui như nhà Nhật Bản, khu vườn thỏ. Lúc mình đi thì có xe trung chuyển đi từng địa điểm sau khi đã vào cổng. Đường hơi quanh co nên rất dễ bị ói nếu ai không quen. Nói chung lên đó cũng chỉ được cảnh đẹp, chứ giải trí thì không bằng Genting đâu. Nhiều khi còn mắc hơn Genting.
@Justin Lee: uhm để anh ngâm cứu coi như thế nào đã..cũng muốn đi nhiều nơi mà ko có xiền.hehe

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,644
190,155
Latest member
ncvinh123
Back