What's new

Phản ứng của Summer_Flower44 với nhắc nhở của Mod

Status
Not open for further replies.
Anh Admin ơi, cho em ý kiến xíu hén ^^,
Theo em là vì họ không muốn bị nhắc nhở nữa và không muốn bị làm phiền hay không muốn tranh cãi nữa mà họ im lặng chứ không phải vì họ tâm phục khấu phục mà tiếp thu đâu.
Giống như "lời quan là cha mẹ" nói con không đc cãi vậy đó
Tôi biết rõ ai sau khi bị nhắc đã thay đổi cách tham gia 4rum của mình theo hướng tích cực, biết ai sau khi bị nhắc thì "bật" lại ngay, biết ai sau khi bị nhắc thì im lặng và chờ dịp (dịp đó thường là không liên quan trực tiếp đến họ) để nói kháy, phê phán lại Mod...

Ở góc độ một admin, người đưa diễn đàn này online và theo sát nó từ giây phút đầu tiên của nó, tôi biết về diễn đàn này và thành viên của nó một cách chi tiết và trên nhiều chiều hơn bạn nhiều! Nên bạn hãy tin tôi, những người "im lặng" theo cách bạn nói bên trên thực sự không nhiều đâu! Hãy suy nghĩ theo hướng tích cực để có đủ hứng thú mà chia sẻ, mà góp phần làm diễn đàn của chúng ta ngày càng tốt đẹp hơn bạn ạ!

P/S: Đừng có mà tò tò sau lưng tớ như thế, trông trẻ con và....có vẻ như....tiểu tiết quá..(Sory lần nữa nhá!)...Phượt mà, trời cao đât rộng, mở lòng ra đi bạn. Thế mới đúng là người Cầm cân nảy mực chứ!

Không biết những bạn viết thường xuyên trong topic Cù Lao Câu, cách đây khoảng chục hôm, có nhận thấy tự nhiên topic tụt đi đến 5 trang không nhỉ ? Mà không thấy ai kêu ca ?

Là vì chính tôi đã xoá khoảng 50 bài viết spam tán chuyện trong topic đó, một số bài xoá hẳn, một số bài xoá mà vẫn để lại dấu như trong trang 3, 4,... với dòng lý do "dọn dẹp topic". Nhưng không hề thấy bất kỳ một ai kêu ca gì.

Không rõ Mod (người đã nhắc nhở bạn) chính thức là đã xoá bao nhiêu bài trong topic đó, nhưng theo tôi đếm, thì hình như Mod đó xoá có 2 - 3 bài gì đó, quá ít so với tôi. Thế nhưng Mod đó lại bị phản ứng mạnh, chỉ vì đã viết rõ ràng và công khai lời nhắc nhở của mình. Còn tôi thì chả làm sao. Điều đó cho tháy là thực sự ngay cả với các bạn, những spam đó cũng không giá trị, và chẳng ai đọc lại nó bao giờ, nếu không thì chắc tôi đã bị nướng BBQ rồi !

Tôi nghĩ rằng sau chuyến đi nào cũng thế, các thành viên thường rất hăng say và tình trạng chia sẻ bởi các spam là khó tránh. Tuy nhiên tình trạng đó chỉ trong phạm vi 1 - 2 tuần còn hợp lý (và sau đó tôi thường xoá đi), nhưng chuyến đi này, tình trạng đó kéo dài đến cả tháng mà chưa có dấu hiệu dừng lại, thì việc Mod nhắc nhở là rất hợp lý. Và cũng vì có Mod nhắc nhở rồi, nên tôi không nhắc nữa, mà chỉ lẳng lặng xoá bài.

Thế nhưng xem ra các bạn khó chấp nhận nổi thiện ý của người nhắc nhở, dù những bài viết đó rõ ràng là spam ngay với các bạn (và càng là spam với người khác).

Thực ra việc nhắc nhở là do mình thực hiện và nhắc ở topic "Nhật ký....Phượt...." , topic có bài viết của chính bạn summer_flower44 với mục đích chia sẻ cảm nhận của mình với diễn đàn. Cá nhân mình rất hoan nghênh điều đó thế nhưng sau đó topic lại thành nơi các bạn tám chuyện với nhau và nếu mình nhớ không nhầm chính bạn summer_flower44 đã có post ở trang 4 rằng "mọi người tám chuyện với nhau nhiều quá không khéo bị mod xóa bài mất" thế nhưng mọi người vẫn tiếp tục tám cho nên mặc dù không có trách nhiệm quản lý box này mình cũng post mấy lời nhắc nhở như ở trên. Diễn đàn là của chung của tất cả mọi thành viên, các bài viết và topic đều của chung mọi thành viên chẳng của riêng người lập topic hay người viết bài trong topic đó cả. Mong rằng mọi người mỗi khi post một bài viết nào đó thì nên nghĩ tới và tôn trọng những thành viên còn lại bằng cách hạn chế những đoạn, câu có ngôn từ mang tính chất riêng tư ở những topic cần sự chia sẻ về cảm xúc và thông tin. Nhu cầu tám chuyện là có thật và BQT cũng đã tạo điều kiện cho mọi người ở những topic nhóm và những topic có liên quan (chẳng hạn topic về bóng đá nhân dịp WC 2010), mong mọi người thông cảm và thực hiện theo đúng nội quy của diễn đàn.

Last edited:
Tớ ko nói nữa, vì tớ thấy các bạn ko thích nghe những lời góp ý thật mà hình như các bạn chỉ toàn thích nghe những lời tán dương.

Còn vấn đề Chitto nói, tớ đều nhìn thấy hết, và tớ ko hề có 1 lời càm ràm vì tớ biết rằng các bạn làm đúng. Thậm chí các bạn Mod đã rất nhân nhượng để cho bọn tớ 88888 cho qua hết những cảm xúc còn đọng lại sau chuyến đi rồi mới xóa bài cơ mà!

Chẳng lẽ tớ phải nhắc lại 1 điều nhỏ là tớ chỉ lên tiếng vì cái câu "Cù Lao Câu nhà các bạn". Nếu bạn ấy nhắc nhở tớ & xóa bài tớ vì Spam thì tớ nhận lỗi ngay. Còn phân biệt nhà này nhà kia thì tớ ứ chịu.

@ Riêng cái việc mà các bạn lấy quyền làm Min, Mod để tự động tách bài ở Topic (đã 2 lần rồi) theo hướng để mọi người nhìn tớ như một kẻ hay kiếm chuyện, châm ngòi cho mọi việc thì các bạn đã sai rồi. Tớ chẳng phục đâu!

Nhân đây mời bạn summer_flower44 xem lại những bài đã được xóa tại trang 1 gồm của những thành viên nào? Điều đó đã được bạn mossa post ngay đây :
@chị Summer, Samon, Vivi, Cagiao: anh mà mọi người thắc mắc cũng là một mem của phượt. Dạo gần đây anh ấy ít online vì có lẽ bận việc. Nhưng tinh thần "phượt" của anh thấy thì thật phải nể ;) Vì nghe nói chuyến đi lần này khá mạo hiểm nên Mossa chỉ muốn chia sẻ với anh ấy! Mong rằng anh sẽ có một chuyến "phượt" thành công.

@Cagiao: em để "í" Ku Bin hả? hihi
Lúc mình post lời nhắc nhỏ cũng là mình thấy khá nhiều bạn là thành viên quen biết và cùng tám chuyện chung trong topic Phượt....Ngại gì không Phượt....Nhóm PLCN đang trong topic " nhật ký ..."
Tuy nhiên nếu bạn Summer_flower44 nghỉ đó là một câu nặng nề và phân biệt đối xử gây ảnh hưởng đến bạn thì mình xin phép rút lại câu đó.
Mong rằng mọi người cùng hợp tác với BQT để diễn đàn phát triển hơn.

Không biết những bạn viết thường xuyên trong topic Cù Lao Câu, cách đây khoảng chục hôm, có nhận thấy tự nhiên topic tụt đi đến 5 trang không nhỉ ? Mà không thấy ai kêu ca ?

Là vì chính tôi đã xoá khoảng 50 bài viết spam tán chuyện trong topic đó, một số bài xoá hẳn, một số bài xoá mà vẫn để lại dấu như trong trang 3, 4,... với dòng lý do "dọn dẹp topic". Nhưng không hề thấy bất kỳ một ai kêu ca gì.

Không rõ Mod (người đã nhắc nhở bạn) chính thức là đã xoá bao nhiêu bài trong topic đó, nhưng theo tôi đếm, thì hình như Mod đó xoá có 2 - 3 bài gì đó, quá ít so với tôi. Thế nhưng Mod đó lại bị phản ứng mạnh, chỉ vì đã viết rõ ràng và công khai lời nhắc nhở của mình. Còn tôi thì chả làm sao. Điều đó cho tháy là thực sự ngay cả với các bạn, những spam đó cũng không giá trị, và chẳng ai đọc lại nó bao giờ, nếu không thì chắc tôi đã bị nướng BBQ rồi !

Tôi nghĩ rằng sau chuyến đi nào cũng thế, các thành viên thường rất hăng say và tình trạng chia sẻ bởi các spam là khó tránh. Tuy nhiên tình trạng đó chỉ trong phạm vi 1 - 2 tuần còn hợp lý (và sau đó tôi thường xoá đi), nhưng chuyến đi này, tình trạng đó kéo dài đến cả tháng mà chưa có dấu hiệu dừng lại, thì việc Mod nhắc nhở là rất hợp lý. Và cũng vì có Mod nhắc nhở rồi, nên tôi không nhắc nữa, mà chỉ lẳng lặng xoá bài.

Thế nhưng xem ra các bạn khó chấp nhận nổi thiện ý của người nhắc nhở, dù những bài viết đó rõ ràng là spam ngay với các bạn (và càng là spam với người khác).

Người ta thất vọng quá nên nói làm gì.....:D. Cảm xúc của chuyến đi...Ngay cả những người trong cuộc...Trong lúc đi chưa cảm nhận được...Khi về, khi chia tay họ mới phát hiện ra là ta đã để lại, lưu luyến, tiếc nuối gì....Bạn làm như thế là đánh mất đi cái quyền chia sẽ tâm tư tình cảm, sau chuyến đi, người ta mới có hồi ức...đúng không nào???...Nếu cứ vậy thì đừng đề là chia sẽ sau chuyến đi.... Đề nghị đổi lại thành... Tường thuật kinh nghiệm chuyến đi...Tôi thấy nhiều...Nhưng tôi không nói....Vì chán

Người ta thất vọng quá nên nói làm gì.....:D. Cảm xúc của chuyến đi...Ngay cả những người trong cuộc...Trong lúc đi chưa cảm nhận được...Khi về, khi chia tay họ mới phát hiện ra là ta đã để lại, lưu luyến, tiếc nuối gì....Bạn làm như thế là đánh mất đi cái quyền chia sẽ tâm tư tình cảm, sau chuyến đi, người ta mới có hồi ức...đúng không nào???...Nếu cứ vậy thì đừng đề là chia sẽ sau chuyến đi.... Đề nghị đổi lại thành... Tường thuật kinh nghiệm chuyến đi...Tôi thấy nhiều...Nhưng tôi không nói....Vì chán

Bạn nói thế thì lại là không công bằng rồi. Tôi tự thấy rằng mình không đến nỗi kém đến mức không phân biệt được đâu là bài viết liên quan đến chuyến đi, đâu là bài viết không liên quan đến chuyến đi.

Trong diễn đàn đã phân chia thành các khu vực, thì không thể để một topic lẫn lộn quá nhiều thứ vào trong, vừa chia sẻ, hồi ức, lại vừa chat chit, vừa hỏi thăm công việc của nhau, vừa làm chỗ lên lịch trình chuyến đi khác, lại vừa làm nơi... phê bình Mod. Chính vì các nhóm tự nhận thấy "đó là chuyện của ta" cho nên muốn lôi hết vào một topic cho đỡ phải đi đâu, thành ra topic trở thành nơi mà chỉ thành viên của nhóm hiểu, đọc và viết, dần trở thành chia cắt nhau ngay trong cùng diễn đàn.

...

Nhân đây mời bạn summer_flower44 xem lại những bài đã được xóa tại trang 1 gồm của những thành viên nào? Điều đó đã được bạn mossa post ngay đây :

Lúc mình post lời nhắc nhỏ cũng là mình thấy khá nhiều bạn là thành viên quen biết và cùng tám chuyện chung trong topic Phượt....Ngại gì không Phượt....Nhóm PLCN đang trong topic " nhật ký ..."
Tuy nhiên nếu bạn Summer_flower44 nghỉ đó là một câu nặng nề và phân biệt đối xử gây ảnh hưởng đến bạn thì mình xin phép rút lại câu đó.
Mong rằng mọi người cùng hợp tác với BQT để diễn đàn phát triển hơn.

Tớ đánh giá cao thiện chí của bạn đó!

Bạn đã hiểu vì sao tớ lên tiếng, ko phải vì lời bạn nhắc nhở tớ "spam" vì tớ biết tớ sai mà. Quan điểm của bọn tớ ở Phuot là ko phân biệt mới cũ, lạ quen, lớn nhỏ, vùng miền,...thế nên khi nghe bạn nói như thế tớ mới lên tiếng. Lời bạn nói "CLC nhà các bạn" gợi tớ nhớ đến 1 người cũng đã từng bảo rằng tớ "Bảo kê" cho "những thành phần phá hoại" ở nhà CLC. Nếu như Min, Mod chỉ để cho bạn và tớ nói chuyện với nhau,..thì chắc mọi chuyện ko như thế này nhỉ!

Dù sao, tớ cũng nhìn thấy rõ những chuyển biến tích cực ở nhà Phượt như: mở rộng SL thành viên tham gia SN Phượt, cách xử lý các bài vi phạm, cách góp ý với các mem cũng có nhẹ nhàng hơn,...Nhưng cái cách "phản ứng tập thể" của các bạn làm tớ sợ....thật lòng đó!

Nếu có dịp, tớ rất hân hạnh được mời bạn 1 ly bia! Mong bạn ko từ chối. (beer)

Tại sao? Tại sao? Tại sao?

Có 347 topic trong " Hồi ức về các chuyến đi" chưa kể bài trong các box về vùng miền mà tai sao mọi người lại cưng topic này thế nhỉ. Việc đánh giá đâu là spam và đâu là không là do mọi người nhận định. "Cảm xúc" à -ai cũng hiểu chỉ một vài thằng không hiểu. Kể cả có Mod đánh giá sai nhưng chẳng lẽ tất cả đều sai hay là cái "cảm xúc" ấy phải từng đi sao Hỏa về mới cảm nhận được. Việc chơi theo luật là bắt buộc và thực ra mọi người đừng cố gắng tỏ ra là mình đúng đi bằng mọi giá đi (gà cãi nước sôi)

Nói theo ngôn ngữ bóng đá, trọng tài đã bắt đừng có cãi. Trọng tài có sai thì đã có BTC bắt trọng tài. Việc anh liên tục việt vị chứng tỏ rằng anh ko thể thực hiện việc chơi bóng đúng luật. Có ngon anh đứng trên ng ta 1m đi thay vì cứ nhấp nháy đứng ngang hậu vệ rồi cứ kêu oan. Tơ cũng bị xóa bài tương đối rồi nhưng chắc là bài của mình cũng sai luật nên cũng ấm ức tí xíu rồi thôi. Quan trọng là biết viết kiểu đó rồi sẽ bị xóa thì thôi không viết kiểu đó nữa. Một kiểu tự rèn luyện thôi mà

@Deny: có nhiều cách góp ý xây dựng và không phải cái cách bạn ủng hộ là đúng đâu. Có ngon về cơ quan góp ý xây dựng kiểu đó đi
@SF44: thật sự ko có ý gì với chị nhưng những phản ứng của chị là thái quá. Có vẻ ý chị là việc động vào bất cứ vấn đề gì liên quan đến chị là không được. Chị hãy xem lại tất cả và khẳng định với mọi người là chị nắm tay được từ tối đến sáng.
@samon: bạn viết nhiều bài và đọc nhiều bài mà cũng nói thế à. Một topic về Hồi ức thông thưởng rất được mọi người đón nhận nhưng người đọc muốn đọc về thông tin và cảm xúc thực sự chứ không phải những chuyện tám ba lăng nhăng mang tính riêng tư quá. Xin lỗi nhiều lúc đọc cái kiểu đấy ngượng lây, muốn ói. Tự nhiên topic rất hay trỏ nên loãng và đa số sẽ bỏ qua khi đọc thấy tên topic. Cuối cùng nó trở thành một cái box tán chuyện ko hơn ko kém của những ai đã tham gia chuyến đi đấy và tất nhiên như thế thì ko đúng rồi

Có một điều mà mình chẳng hiểu sao mọi người vẫn làm, đó là khi bạn đã đăng ký làm thành viên của diễn đàn thì bạn đã được đọc một bản cam kết là tuân thủ nội quy của diễn đàn. Bấm đồng ý vào bản cam kết đó thì bạn mới tạo được nick. Vậy thì mình chả hiểu sao khi đã tạo được nick rồi các bạn lại có xu hướng đi ngược lại những cam kết của chính mình và bắt đầu rồi quay sang tranh luận là tại sao bị xóa bài, bị nhắc nhở ? .... thế hóa ra mọi người tự phủ nhận là mình làm sai với chính cam kết của mình sao? Xin nhắc lại lời bạn hophap_2 là diễn đàn không của ai cả, diễn đàn là của chung mọi bài viết không chỉ của người viết mà là của cả người đọc. Tựu trung tất cả thì cái vốn quý của diễn đàn là gì ? chính là bài viết của các thành viên những thông tin mà thành viên chia sẻ vậy thì việc tám chuyện mọi lúc mọi nơi sẽ làm người viết mất cảm hứng còn người đọc thì chả muốn đọc. Mong mọi người hạn chế mà nếu có tán chuyện thì cứ vào những topic đã được quy định mà tán chuyện.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back