What's new

Phượt Philippines - Hành Trình Manila- Bocaray 7 ngày 6 đêm

Phượt Philippines - Hành Trình Manila- Boracay 7 ngày 6 đêm

Tình hình là mình vừa hoàn thành chuyến Philippines hôm qua nên tranh thủ viết lại vài dòng chia sẽ với những bạn có ý định đến đất nước này.

Hành trình : hochiminh - manila - boracay - manila - hochiminh ( 7 ngày 6 đêm )
Từ HCM đi Manila: bay với hãng Cebu pacific ( vé khoảng 5tr đi + về)
Từ Manila đi Boracay : bay hãng Airphilexpress ( vé khoảng 2tr5 đi + về)
Mình book trước chuyến đi này 1 tuần
Đoàn mình đi có 3 người

Tỷ giá: 1 Peso : 550 VND
Mình mua USD tại Vietnam sau đó sang Phil thì vào bank đổi $ thành Peso. Nếu bạn rút tiền ngay ATM của Phil bằng visa cảd sẽ bị tụi nó charge 200 Peso 1 lần rút. Nếu đổi tiền ở bank thì nhớ mang theo passport nó mới cho đổi, còn ra ngoài đổi thì 100$ được 4000 Peso hoặc 4200 Peso mà thôi

Tổng quan về Phil: dân số khoảng 93tr dân, diện tích 300.000 m2, khí hậu khoảng 28 độ C,.... nói chung mình thấy giống việt nam y chang
Thủ đô Manila : chật chội, bon chen y chang SG hoặc HN, nóng như cái lò bát quái, sự phân biệt giàu ngheo thấy rõ
Bocaray: ít thấy người việt đi, thành phố biển, nước trong như pha lê, bãi biển ở Boracay được bình chọn qua Trip advisor là bãi biển đẹp thứ 2 thế giới. ( dĩ nhiên là đẹp hơn Nhatrang, nhiều dịch vụ hơn)

Theo cảm nhận về văn hóa thì mình thấy đây là đất nước của BBQ ( khắp nơi thấy chỗ nào cũng bán thịt nướng, từ lề đường cho đến quán fastfood), dân chúng nói tiếng Anh rất tốt ( kể cả xe ôm, thậm chí đoạn quảng cáo 30s cũng có vài câu tiếng Anh thêm vào, vô rạp phim coi thì phim nói tiếng Anh ko có phụ đề tiếng Phil ), người dân thân thiện vui vẻ, sự phân biệt giàu nghèo cao, chưa phát triển về du lịch, gái Phil ko đẹp bằng gái Việt, đồ ăn rất rẻ

Tổng thiệt hại cho toàn chuyến đi của mình khoảng 20tr/ 1 người ( mình sử dụng dịch vụ trung bình-cao)
Trước khi đi mình mua sách Lonely Planet guide book tại khu Phạm Ngũ Lão giá 80.000 VND

Tại Manila, mình book khách sạn Gran Prix Hotel ở khu Ermita. Giá khoảng 40USD/ đêm. Khách sạn này cực kì kinh khủng, phòng nhỏ xíu, ko có cửa sổ, tối họ chơi nhạc trên sân thượng, vách tường ngăn bằng thạch cao nên rất ồn, ai noi gì bên ngoài cũng nghe, wifi chập chờn hầu như ko có.....nói chung rất ói, ko xứng đáng tiền bỏ ra

Manila là thủ đô có nhiều city ( họ gọi là city - nhưng nó giống kiểu quận ở HCM), khu business, ngân hàng tập trung ở Makati, khu Quezon hơi xa trung tâm người Nhật ở nhiều, khu Ermita là khu lụp xụp ở giữa, nếu bạn ở Manila ít ngày thì chọn khách sạn ngay Ermita cho tiện, đi tới các khu khác khỏi tốn

Sau 2 đêm ở Gran Prix Hotel mình phải chuyển qua CBS hotel (http://www.dls-csb.edu.ph/hotel/location.asp ), 55$/ đêm ko bao gồm ăn sáng, hotel này ở được, phòng rộng, nội thất từ hồi xửa hồi xưa, yên tĩnh, nhân viên nhiệt tình, đáng tiền
Hình đây :

View từ ban công

Last edited:
Ở Manila có nhiều shopping mall lớn : robison, mall of asia, đủ món ăn chơi trong đó, vào Mall lúc nào cũng có security check ngay cửa

Robison mall cũng đẹp và hiện đại :

Đi tàu điện cũng bị check túi:

Nói chung mình thấy phí taxi rất rẻ, 40 Peso là giá bắt đầu, tùy xa gần mà tính tiếp, từ khu Ermita qua khu Makita mình trả khoảng 130 peso. Tàu điện thì mình ko khuyến cáo đi vì rất đông và bon chen kinh khủng, tuyến tàu điện ko có nhiều lựa chọn, chỉ có vài trục chính.

Ở Manila 3 ngày mình thấy hơi chán, theo mình 2 ngày là đủ
- Ngày thứ 1: mình đi vòng vòng mấy cái mall, đi bộ các khu xung quanh
- Ngày thứ 2: mình book cái tour segway http://www.whiteknighttours.com/Tours.aspx. 25USD cho 1 giờ / 1 người. Đi vòng vòng cái khu Intramurous - tạm dịch : within the wall ( khu này do người Tây Ban Nha xây ngày xưa ), mình thấy cái tour này vui, đi cái xe vui, còn cái khu Intramurous thì cũng tạm tạm, mình cũng ko thấy có nhiều thứ để tham quan cho lắm, có điều ai đến manila cũng nên đi cho biết
https://lh4.googleusercontent.com/-HcAMFJIEptA/T7x6Vy14NQI/AAAAAAAAJrw/egqwgYmnfb0/s800/IMG_1243.JPG Hình 3 tên trong đoàn mình đây

Đi cái tour này 1 tiếng, ngoài 25$ phí còn phải trả 100 peso bảo hiểm, 15 phút họ training mình xài cái xe, còn 45 phút ra ngoài, cái xe này xài rất dễ mà vui nữa.

(tiếp tục... Manila)
Bữa ăn ở nhà hàng Aristocat tốn 1200 peso ( theo recommend của Lonely planet, họ bán nhiều món ăn Phil ), mình thấy đồ ăn Phil ko hợp khẩu vị, ko thích cho lắm, Aristocat cũng có chi nhánh ở các Mall như Robinson hay Mall of Asia nên bạn ko cần phải ra tận địa chỉ của họ mà vào mall ăn rồi đi chơi tham quan trong mall

Buko Juice là loại nước đặc sản chỉ thấy bán ở Phi, 1 chai 25 peso, nước dừa + cơm dừa
Cái máy vắt cam này thấy vui nên chụp lại
cái bánh này là Buko Pie, cũng là đặc sản địa phuơng, ăn cũng được, theo kiểu tart dừa non

Ngày thứ 3 mình đi tham quan hồ Taal Lake, nắm gần vùng Tagaytay ( bạn search google để biết nằm ở đâu), nói chung nếu đi Phil mà ko đến tham quan núi lửa thì ko gọi là đi phil, thế là mình đi thôi
Từ khách sạn taxi chở tới bên xe bus ( kirby bus Lines ở khu Pasay) từ đó mua vé xe bus đi Tagaytay tốn hết 78 Peso, xe chạy đón khách dọc đường nên mất hơn 3 tiếng mới tới

trên xe bus thấy họ quảng cáo cái hotel Sogo thấy ideas này hay, có lý, khách sạn Sogo có bác nào đó trên Phượt cũng đề cập rồi nên mình ko nói thêm, nói tắt 1 câu, hotel sogo theo kiểu mô hình khách sạn tình yêu của Nhật
Đến tagaytay thì mình deal với 1 người bản địa ở đây để chạy xe tri cycle tới hồ Taal Lake ( 15 phút ) + tàu banka boat ra đảo = 1000 peso cho người.

Last edited:
(tiếp theo ... Manila..tagaytay)
Hồ Taal lake chính là cái miện núi lữa lớn ngày xưa, nhìn quang cảnh đẹp lộng lẫy hoành tráng lắm

Tàu banka chở tới cái đảo, cái đảo này nằm trong 1 cái hồ lớn gọi là Taal Lake, trên đảo có 1 cái núi lửa nhỏ nữa, trong núi lửa đó lại có 1 cái hồ.... ha ha, gọi là hồ trong núi trong hồ trong núi...

Nếu bạn muốn đi xem cái hồ nhỏ trong cái núi thì thuê ngựa 1500 peso/ người + guide 500 peso,... bạn mình ko có thích cưỡi ngựa vì thấy tội con ngựa nên thôi cả 3 quyết định ko đi xem cái hồ trong núi kia nữa, thấy cái hồ lớn trong nui lớn là thỏa mãn rồi.

hình 2 bên đường đi trên xe tricycle
Đường về thì mình ko quay lại Tagaytay mà xe tricycle chở mình ra bến xe Jeepney, đi xe Jeepney tới Tanauan, từ đó bắt bus tiếp chạy về Manila/ Buendia hết 90 Peso

Ngoài ra ở Manila mình còn đi tham quan bảo tàng Ayala Museum, mình thấy tiêu chuẩn bảo tàng này cũng hoành tráng, cũng thuộc loại world class ( đã từng đi bảo tàng tại Châu Âu rồi nên tự so sánh thấy bảo tàng này cũng có đẳng cấp) , nên đi cho biết, bảo tàng nói về lịch sử thuộc địa của Phil

họ làm rất nhiều miniature mô tả lại cảnh ngày xưa rất đẹp

đói bụng thì đi bộ qua cái M cafe đối diện ăn ngon - 2100 peso

bạn nào thích trượt băng cho biết thì có thể tới Mall of Asia, giá khoảng 500 peso để thuê giày, locker, phí...

Cái mall này họ giữ vali hành lý lớn giùm mình luôn, gần sân bay nữa , nếu bạn chuẩn bị về nước mà còn vài giờ nữa mới bay thì có thể vào mall này chơi, mall này rộng gấp 4 lần cái Vivo city bên Sing, nên đi cả ngày ko hết.

Cam on nhung thong tin cua ban, conthe chia se voi minh mot so kinh nghiem duoc ko? Vi minh cung dang dinh di qua 2 noi nay choi...thanks ban nhieu

(tiếp tục... từ Manila bay sang Boracay)

Boracay là tên hòn đảo, nhỏ xíu...máy bay ko có đáp ở đây mà đáp ở cái đảo bên cạnh

Hiện tại Phil có 3 hãng hàng không có chuyến đi Boracay từ Cacticlan : Sear, Airphil Express và Cebu. Tại sân bay cứ 15 phút thì mình thấy có 1 chuyến tới Cacticlan, bạn cũng có thể đi Boracay từ hướng Kalibo - bay tới Kalibo sau đó thuê xe tới Boracay : 1 tiếng . (bao nhiu tiền ko biết vì mình ko đi hướng này)

Máy bay cánh quạt ATR, nếu tới sân bay trước, bọn nó có thể cho mình bay chuyến sớm hơn

bay tới Cacticlan xong thì thuê xe tricicle tới bến phà 50 peso.

Đi tricycle hết 3 phút thì tới bến phà, tự mua vé : vé tàu Banka boat thì 25 peso, vé bảo vệ môi trường: 100 Peso, vé administration fee: 75 Peso hay sao đó ko nhớ. Bạn phải xếp hàng 3 lần để mua tổng cộng 3 cái vé này. Mắc cười ko? Bọn Phil đi đâu cũng có nhiều chiêu khó đỡ thật. Nhớ là đi đâu cũng phải trả cái phí bảo vệ môi trường hết đó nha

Tới bến phà thì đi banka boat ( cái tàu có 2 cái càng để cần bằng 2 bên)

hoặc đi tàu, 75 peso. Đi tàu lớn thì phải ngồi chờ nó rất lâu --> ko nên
phải kiếm chỗ mua vé banka boat

15 phút thì tới Boracay

tới Boracay rồi thuê Tricycle đi tiếp về hotel hết 150 peso,

trên đảo này cái gì cũng đắt

mình thuê phòng nghĩ : the Lazy Dog thuộc loại Bed & Breakfast thôi mà tới 50 $ / đêm, hotel này ở được, ranking cao trên Agoda nên mình quất luôn, hotel này nằm ở bãi Bulabog, đi bộ 10 phút thì ra tới trung tâm (bãi White Beach)

Thiên đường là đây, biển xanh cát trắng, oa oa oa

bãi sau (Bulabog beach) thì ít nhộn nhịp & xấu hơn

Bạn nào ở bãi trước ( White Beach) thì ngay trung tâm nhưng mà rất ồn, đêm đêm các nhà hàng, quán bar mở nhạc to hết cỡ, khuyến cáo ko nên book hotel ở Station 1,2.

Tình hình wifi ở đất nước này luôn chập chờn, hên xui lắm, ko có complaint tụi hotel được

Tới buổi tối có nhiều hoạt động thú vị trên đảo, rất nhộn nhịp

dọc bãi White có nhiều quán bán đồ ăn hải sản theo kiểu Buffet, khuyến cáo bạn ko nên ăn nha vì đồ ăn dở ẹc, mấy con tôm hùm tụi nó chưng cho vui thôi, buffet giá 330 Peso 1 người toàn rau và nguội ngắt

mình khoái nhất món vẽ này, 1 áo 900 Peso

Nếu bạn ở Boracay thì nên book tour đi tham quan đảo, lặn biển, nhảy bờ đá, chèo thuyền....công ty tour Alan B Tour thì đừng book nhé, chia tay nó ngay, đã có du khách complaint về nó rồi ( đọc review tại đây: http://www.alainsojourner.com/2010/04/snorkeling-and-island-hopping-in-boracay.html)

Mình tính book tour đi cái Ariel Point nhưng mà book trể quá nên ko kịp, bạn nên có kế hoạch trước sẽ tốt hơn
Có thể book tour ở đây : http://www.myboracayguide.com/ ( mình ko khuyến cáo cty này lắm vì nó chém cũng rất đẹp ặc ặc, nhưng mà tình hình chung trên đảo này nó thế rồi, chịu thôi, 1 người khoảng 1800 - 2000 peso 1 tour) buổi sáng có nhiều người bản địa cầm hình mấy con tàu của họ đi dọc bãi biển chào mời mình đi tour, mình sợ vụ đó bị lừa nên cũng ko quan tâm. Bạn có thể check để biết giá nhưng nên nhớ hỏi xem các loại phí khi họ đưa bạn đi tới các bãi khác nhau, bọn nó lúc nào cũng tranh thủ thu thêm phí môi trường hết
ặc ặc

Ngày thứ 2, mình book tour đi Moutain Trekking, 1800 peso 1 em, book với My Boracay tour, hu hu, tour này đi phê lắm, cực kì stress vì cái vụ xe đạp lâu ngày ko đi nên leo lên là đạp 5 phút thấy mún xỉu

tour này rất nặng và thuộc lại tour thăm thú miền quê, đối với mình thì chả có gì lạ cả vì nó y chang VN,
tổng thời gian tour là 5 tiếng : 2 tiếng đi , 1 tiếng tới nơi ngồi chơi, 2 tiếng về

Đi gần đến nơi, dốc càng cao, mình đạp ko nổi nên gửi xe đạp thuê tricycle cho họ kéo lên luôn, 200 peso cả đi lẫn về. Đích đến là 1 cái thác nước rất đẹp

Lộ trình tour này là mình đi xe đạp tới cảng, rồi lên tàu, về lại đất liền ( tên là vùng Aklan Malay gì đó) sau đó đạp tiếp, thức ăn thì guide mang theo trong balo, lúc mình hỏi hắn ăn cái gì, hắn lôi balo ra cho mình xem, toàn khoai lang với chuối luộc, mình cười muốn té ghế, trời ơi trả 1800 Peso mà nó cho ăn vậy sao
Quảng cáo cái tour đó đây:
Mountain Bike Cruising and Trekking in Panay

Experience a fantastic 5 hour bike and trekking tour in the tropical paradise of Panay. Ride through coconut groves, cross rivers and enjoy a great local snack next to a waterfall. Bring shades, sun block, cap, sarong/towel, swim wear, sport shoes and back pack. Start time between 6:45AM and 8:45AM at Patio Pacific (better to start early due to hot weather conditions).

2,100 PHP for 1 Person
1,800 PHP each for 2 - 6 Persons
http://www.myboracayguide.com/boracay-activities.html

đồ ăn đây !!! lãng mạn ghê, ăn khoai và chuối sau khi đạp 2 tiếng đồng hồ bên thác nước.... ặc ặc

mình viết xong hết rồi đó
bạn nào muốn hỏi cái gì thì pm cho mình : yahoo ID : tuyetlinh2512
Tình hình là sau khi đi về mình còn 1 đống Peso, mình bán lại bằng giá thị trường : 2023 x 550 VND = 1.112.000 VND. bạn nào mua giùm mình thì mình tặng luôn cuốn Philippine Lonely Planet giá 80.000 VND vì ko xài nữa

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,080
Latest member
Cuadep
Back