What's new

[Chia sẻ] Sài Gòn- Đà Nẵng- Hội An- Cù Lao Chàm, em làm cú ra mắt gia đình

Lần đầu tiên phượt em làm cú quành tráng luôn:D, ra mắt anh em. Lộ trình Sài Gòn- Đà Nẵng- Hội An- Cù Lao Chàm ( 7-10/08/09). Tình hình là em đi có một mình à!:( E rủ hội bạn chẳng có đứa nào đi, nóng quá X(em đi một mình luôn, chuyến đi thành công mỹ mãng. Nhưng có điều đi một mình vui cũng không biết chia sẽ cùng ai.

Ngày đầu tiên (7/8/09)
Báo cáo mấy anh em xuống bến xe Đà Nẵng lúc 2h sáng, em bắt xe ôm xuống gần Viện Cổ Chàm ở Quận Hải Châu và tá túc tại nhà một người chị nuôi. :D:DSáng em đi thăm Đại Học Bách Khoa Đà Nẵng thấy cũng chẳng có gì hết. Đi vòng vòng trên đường 2-9 nối dài về hướng bắc là đường gì em không biết, chìu em đi chơi trên cầu Thuận Phước, cây cầu vừa khánh thành, thấy đẹp quá trời, người ta nói ban đêm cầu mới đẹp nhưng tiếc quá chìu em phải xuống Hội An rồi, đợt 30-4 e ra nhưng cầu chưa làm xong, cầu sông Hàn thì em cũng đã đi rồi. 3h Chìu em bắt xe buýt xuống Hội An luôn.

Nhờ ông anh trong phòng bà chị chụp hộ em làm kỉ niệm trước khi rời ĐN để đi Hội An

Em đi có một mình nên cũng tương đối thong thả, muốn đi đâu ăn gì cũng tự quyết đc.

Hẹn gặp lại tao sẽ ghé thăm mày một lần nữa không xa đâu
nickbritwest

Báo cáo mấy anh em đang ngồi trên xe buýt chặng đường Đà Nẵng- Hội An em nghe người ta nói khoảng 40km em đi mất hơn một giờ đồng hồ, thông tin nghe mấy người trên xe nói e chỉ biết vậy nếu có sai mấy anh chỉnh hộ em.

Xuống Hội An em được một người bạn, à không một người chị mà em quen trên mạng chở em tá túc ở nhà khách Hội An, sau đó chị ý chở em đi ăn Cao Lầu, chị nói chỗ này nổi tiếng nhất Hội An, em ăn thấy cũng ngon nhưng nói thực là em không thích cái món này cho lắm.

Báo cáo mấy anh chỗ này Cao Lầu nấu khá ngon. Cao Lầu mà ngon là phải dùng cái nước giếng gì em không nhớ rõ tên còn nước tro quậy vào bột phải được lấy từ củi đốt ở Cù Lao Chàm

Đây là chị mà em quen trên mạng nè

Last edited:

Sau khi ăn Cao Lầu, ăn chè, uống sữa đậu nành, no nê chị bắt đầu dẫn em đi dạo phố cổ, ở đây họ không cho xe máy vào, càng hay đi bộ mới thưởng thức được chứ, Hội An không như em nghĩ đông đúc toàn Tây là Tây quán xá ở đây cũng rứa toàn tính bằng tiền USD e là SV nghèo cũng thấy đuối.

Máy ảnh của em mang theo đợt này là cái Nikon 4.0 hàng mỹ, em cũng có cái sony 12.0 bên Thái nhưng em thấy không bằng Nikon nên em mới mang NK đi. Lần sau nhịn ăn nhịn uống, nhịn đi vệ sinh quyết làm cái máy cho nó tử tế.

Đây là cửa hàng bán nhiều đèn lồng nhất Hội An. Em chụp không flash nín thở chụp, ban đêm chụp không flash mà không có chân máy chất lượng ảnh cũng không được tốt lắm mấy a thông cảm.

Kỉ niệm, cảm ơn chị Vi nhé! tay nghề chị cũng khá lắm, chị Vi cũng là một tay săn ảnh nhưng rất tiếc level còn thua xa mình

Một cửa hàng quần áo, em cũng không biết tại sao chỗ này người ta không cho chụp hình, đáng lẽ phải ngc lại mới đúng chứ!

Phố cổ mà, đâu đâu cũng thấy đèn lồng

Em quên mất chỗ này tên gì oy` chỉ biết đây là một cái cầu

Chị Vi nè, hiện chị Vi đang làm tại một tổ chứ phi chính phủ của Anh, tổ chức chị chủ yếu hoạt động từ thiện và hổ trợ trẻ em tàn tật, giúp các em học hành, quan tâm đến nền giáo dục ở VN tổ chức chị có tên là Kianh

Ngày thứ hai (8/08/09)
Em thức dậy từ rất sớm, 6h để tận hưởng cái yên ả của nơi đây, chị Vi lại đến chở em đi ăn sáng uống cf kế hoạch hôm nay là chị Vi sẽ cùng em đi Cù Lao Chàm, nhưng do có công việc đột xuất trên Tam Kỳ nên chị Vi không đi cùng em được, đã thế em đi một mình luôn, hơi lo về vùng đất mà mình sắp đến, chưa biết một chút gì về nơi đây, nhưng thôi kệ năng động mà, thích thì làm Robinson luôn. Em đi hết ngạt nhiên này đến ngạt nhiên khác. Share cho anh em cùng bình luận

6 giờ sáng em đã check out KS rồi, chị Vi đang chờ em mà, do không có nhiều time nên em tận dụng triệt để, không cho phép mình ngủ nướng như ở SG

Em ra đảo bằng tàu du lịch, tàu em đi là chiếc bên phải (ngoài cùng), nếu ace nào muốn giảm chi phí thì có thể đi tàu đò giá vé 20k còn e đi tàu du lịch nên vé 50k, chất lượng giữa 2 tàu là tương đương điểm khác nhau là tàu du lịch xuất phát lúc 7h30 còn tàu đò thì 11h

Một vài tấm làm kỉ niệm tại Cửa Đại, photo by Fanvi

Một tư thế sẵn sàng, " hãy cho tôi 1 cái balo, tôi sẽ đi khắp thế giới" Mai mốt ra trường sẽ đi, đi cho thỏa ước vọng

Move move, hurry up. move move

Đứng lại say bye bye bà chị xì tin, Fanvi " chị xin lỗi em ! " Chắc có lẽ chị Vi vẫn còn áy náy chuyện không ra đảo cùng mình được đây mà, trước khi ra vặn vẹo dặn dò mình đủ điều cứ như là con nít vậy. Nhưng một chút gì đó trước khi lên tàu, một chút gì đó hụt hẫng

Say bye bye khi nào ra đảo em sẽ nt cho, khi nào vào lại bờ phải dẫn e đi mua quà lưu niệm đó nhé!

Last edited:

Một tàu đánh cá của ngư dân vội vã cập cầu cho kịp buổi chợ trưa

Chú Thuyền trưởng hướng thẳng mũi tàu ra biển Cửa Đại, nơi đây chiếc tàu Pháp đầu tiên vào xâm lược nước ta.

Em không biết đã có ai đó thọc tay vào cái lens của em làm nó mờ đi một bên, tiếc thật ra Cù Lao Chàm em mới nhận ra là lens bị bẩn nhưng cũng kịp thời khắc phục nếu không sẽ ân hận lắm đây, chỉ tiếc là mấy tấm chụp đảo không kịp xử lí nên mờ

Nhờ một ông anh ngồi chung trên tàu help

Hướng thẳng mũi tàu ra Cù Lao Chàm chắc các ace cũng nhận ra hòn đảo lớn nhất và dài nhất đó chính là Cù Lao Chàm

Và đây hòn đảo này có tên là Hòn Dài theo lời một anh trên tàu, Hòn Dài nằm nghiên mình cho ngày đêm sóng vỗ, diện tích hòn dài hơi nhỏ với lại toàn đá là đá, hiếm nước sinh hoạt nên không có người ở

Chuyện kể về những con chiến mã, phi từ đất liền ra Đảo chỉ mất có 30min trong khi tàu du lịch đi mất gần 1h30', để được ngồi lên con chiến mã thì mỗi người phải trả 250k cho một lượt 12 người, hơi đắt đỏ so với một thằng SV. Nhưng một ngày nào đó tao sẽ quay lại đây và tao sẽ cưỡi mày, chỉ một mình tao thôi

Và một hòn đảo khác, mình sơ xuất chưa hỏi mấy anh đi cùng tàu hòn đảo này tên gì ? Càng xem ảnh càng giận chính bản thân sao không phát hiện ra cái lens bị bẩn mà kịp thời xử lí mà phải chịu cái cảnh này, thật mất mặt trước ace

Chiếc tàu chúng tôi dần dần tiến đến CLC nghe chú thuyền trưởng bảo đã đi được 2/3 đường rồi ôi mừng thế, mới đó mà đã 1 tiếng ngồi trên tàu, chúng tôi không ngồi dưới khoang mà ngồi trên mui, ngồi trên mui ngắm cảnh cho đã, một số người tầng dưới nghe nói nôn mửa từa lưa nên cũng không dám xuống, mà cũng chẳng muốn nhìn thấy cảnh đó

Cù Lao Chàm là một quần thể có 7 đảo lớn nhỏ tạo thành 1 Vịnh nhỏ kín gió nên có rất nhiều tàu bè vào đây tránh gió mà nghe đâu phương Bắc xa xôi đang có áp thấp nhiệt đới, ôi lo quá!

Một người phụ nữ đang bương chải, vật lộn với sóng gió vì cớ sanh nhai

Và sau bao mong đợi con tàu bé nhỏ đạp sóng cũng đã tới bờ lúc này đồng hồ cũng vừa điểm 9h, một tiếng 30' vật vả với sóng gió mình nhận thấy cũng có nhiều người tả tơi theo con sóng này

Con tàu chúng tôi đang hướng thẳng về nơi neo đậu chuẩn bị tiến hành cập cầu.

Dân cư ở đây chủ yếu sống tập trung ở mặt tiền của Đảo

Cái ông chú áo màu xanh đứng chống nạnh là máy trưởng của tàu, Chú đang hướng dẫn cho tàu vào luồng và cập cầu an toàn.

Trước khi lên bờ tôi được 2 người bạn người nước ngoài ( 1boy and 1 girl họ là bồ bịch) đề nghị chụp một tấm ảnh làm kỉ niệm, sự việc chả là như thế này: Khi thu tiền vé ra Đảo chủ tàu thu người Việt là 50k và thu người nước ngoài 100k, và dĩ nhiên 2 người bạn này ko đồng tình với cách lấy tiền của chủ tàu thế là mặc Tây Tây nói, mặc Ta Ta nói chẳng ai chịu nhường ai, mà họ có hiểu nhau đâu, thấy chuyện bất bình em đã đứng ra giải quyết và giải thích cho chủ tàu hiểu, và kết quả là chú chủ tàu đã thu 2 người bạn kia mỗi người 50k, 2 người bạn cảm ơn mình quá trời làm mình ngại muốn chết.

Việc đầu tiên bước lên Đảo không gì khác là take a picture, tôi được một chị trung niên mời về nhà chị ở trọ và tôi đã đồng ý, cũng trùng hợp sao ngôi nhà mà tôi sắp đến lại là cái nhà mà chị Vi dặn ở khi tôi còn ở Hội An

Và hành trang của tôi, thứ quí giá nhất mà lúc nào cũng bên tôi đó là ví tiền và máy ảnh

Quang cảnh được nhìn ra từ nhà chú Trí, Chú Trí là chủ nhà trọ, chú rất nhiệt tình và chú có cả một nhà hàng mini bằng tre ở bãi Ông, tôi được bà chị lúc nãy hướng dẫn vào phòng rửa mặt mũi chân tay và chuẩn bị cho bữa trưa bên nhà hàng mini nhà chú Trí

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back