What's new

[Hỏi đáp] Shopping ở Châu Âu: Paris - Barcelona - Rome - Venice

@tixt4ever: Mình và bạn Kitara không PR cho outlet đâu nhá.
Hình như bạn sắp lên đường rồi, vậy chúc một chuyến đi tốt đẹp, vui vẻ và an toàn nhé!(BB)(BB)

@Bố Khỉ: cái outlet này mình biết từ trước rồi mà ;-). Ở Florence có nhiều outlet lắm, nhưng không có thời gian nên chắc mình chỉ tới The Mall được thôi. Cảm ơn bạn.

Với hàng H&M và Zara (hình như cả Mango) thì giá bán áp dụng cho Bồ Đào Nha và Tây Ban Nha rẻ hơn các nước còn lại - in ngay trên tem giá. Hơn nữa, với hàng sale off, ở Barcelona mình chọn được nhiều cỡ S với XS hơn là ở Paris.

Hồi xưa em post bài này trên webtretho, giờ post lại bên này (à giờ em đi London rồi :p):

Mình chưa đến London nhưng có ở Anh hơn 1 năm, shopping 1 số bận nên cũng coi như có chút kinh nghiệm. Mình ở Rome đc 2 năm, tuy chưa đi shopping lần nào nhưng nghe ngóng, ngó nghiêng nên cũng có biết chút chút.

Từ những gì mình biết thì mình recommend bạn đi shopping ở Anh vì ở Rome mùa hè cũng có sales, nhưng sales ở Rome kô đáng kể so với ở Anh.

Về giày dép, mình mua khá nhiều ở Anh và có ngắm nghía + mua ở Ý thì theo mình, về độ bền, đồ ở Anh hơn (ví dụ như Clarks), nhưng về kiểu dáng, màu sắc, chủng loại thì kô thể so sánh với Ý. Ở Anh đi mãi mới lùng đc 1 đôi mình ưng, còn ở Rome phải nhắm mắt lại thì hơn vì quá nhiều đôi để thích. Nếu mua đc đồ giảm giá ở Anh như vào mùa Giáng sinh thì giày ở Anh sẽ rẻ hơn.

Ở Rome, khu phố hàng hiệu nằm ngay trong trung tâm du lịch của Rome, gần Đài phun nước Trevi và Quảng trường Tây Ban Nha, gồm chủ yếu các phố Via del Corso, Via dei Condotti... Nhưng đây là phố hàng hiệu nên giá cả cũng rất hàng hiệu, toàn kiểu Valentino, Armani, Gucci...

Nếu mua đồ bình dân hơn mọi người ở đây nói là nên đi dọc Via Nazionale (cũng rất trung tâm).

Nếu nói về cả 1 khu mua sắm thì ở Rome có khá nhiều outlets nhưng hầu hết tản mát, mình chưa đến bao giờ nên kô biết recommend bạn cái nào. Khu mua sắm lớn nhất là Castel Romano. Bạn mình đi nhiều và mua đc kha khá ở đây. Link đây: http://www.mcarthurglen.it/castelromano/home/home.php
Nhưng cái dở là Castel Romano ở ngoại thành và kô có phương tiện giao thông công cộng. Để đến đó thường đi xe riêng, shuttle đặt từ khách sạn (nhiều khách sạn có) và taxi.

Mọi người nói với mình là đi shopping ở Rome, trừ khi vào những tiệm cực hiệu, còn lại có thể mặc cả thoải mái như shops ở VN. Mình có thể đề nghị kô lấy bảo hành (đằng nào cũng có dùng ở Ý đâu) và trả tiền mặt (để cửa hàng trốn thuế) để cửa hàng giảm giá 5%. Đó là mọi người chỉ cho như vậy chứ mình cũng chưa có dịp thực hành.

Ở Rome có nhiều cửa hàng vàng, có 1 cửa hàng người Việt ở Rome hay mua và các anh hướng dẫn du lịch hay dẫn khách vào là
Gioielleria/Shelly
Via dei Giubonarri, 97.
(tức là phố dei Giubonarri, nhà số 97, nghe bảo gần Campo de' Fiori
Số điện thoại: + 39.066964069 (ko sure về số điện thoại).

Mình nghe nói đến đây giơ hộ chiếu VN ra thì đc giảm giá 5% (đấy là nghe nói thế, chứ chưa đến bao giờ).
1 số người mình biết đã đến đây mua. Mình có xem đồ mua về cũng nhiều cái dễ thương, nhưng có lẽ phải trên 80 EUR mới ra tấm ra món.

Nếu có nhiều thời gian, muốn lùng mấy thứ hay hay thì nếu ở Rome vào sáng chủ nhật có thể đi chợ giời (flea market) Porta Portese bán đủ các thứ linh tinh. Người VN hay đến đấy mua đèn trần, đèn bàn đồng cổ, tay cầm ở cửa ra vào, ống nghe điện thoại...

Gay quá, đợt này đi chơi sẽ bận bịu lắm đây ;-). Chắc phải làm mang mấy cái thẻ quẹt nữa các bạn nhỉ haha (j/k).

Các bác cho em hỏi thăm, nếu đi vào tầm tháng 11 thì mấy cái Outlet này chắc toàn bán đồ mùa đông thôi phải không ạ? Có còn một ít đồ mùa hè nào sót lại không các bác? Em có plan đi vào giữa tháng 11, mùa sale Noel thì chưa tới, sale mùa hè thì qua rồi mà em máu shopping quá... Thanks các bác.

Theo thông tin của bác Bố Khỉ thì có 2 chuyến SITA đi Outlet The Mall mỗi ngày, nhưng hôm em đi thì ở trạm bảo chừng nửa tiếng thì có 1 chuyến đi về hướng đó, cứ đứng chờ -cũng tùy hứng khách nhiều hay ít bus sẽ dừng đón khách vài trạm trên đường, thời gian đi đến TheMall khoảng 40-45 phút. Giá vé em không nhớ chính xác nhưng cao hơn giá 2.5E rồi. Vì thế khuyến cáo bạn nào có nguyên một ngày cho shopping thì đi, nếu ít thời gian thì nên cân nhắc

@Kate Nguyen: cảm ơn thông tin của bạn. Bạn có để ý cảnh quan trên đường tới The Mall không, ý mình là có gì đẹp để lọt vào ống kính không vậy. Nếu có thì mình sẽ đi shopping kèm với máy ảnh, còn nếu không thì mình đỡ phải vác máy to và nặng đi, ngại quá ;-).

Bạn cho mình và mọi người thêm một chút review về The Mall nhé, ví dụ như hãng nào nhiều đồ phù hợp (với cá nhân bạn), hay là giá cả nếu so với các nơi khác thì thế nào. Cảm ơn bạn nhé.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back