What's new

[Chia sẻ] Tây Ban Nha có gì hay? Barcelona toàn ăn cắp..

Cái này tớ mở ra cho dân tình nói xấu TBN. Ai có kinh nghiệm gì về TBN và các thành phố của TBN thì vào đây chia sẻ nhé, chủ yếu tớ nói về Barrcelona thội

Mình có mấy kinh nghiệm rất bẩn từ hồi sống ở SNG, các bạn thấy áp dụng được thì áp dụng

- Hộ chiếu: Luôn ở lớp thứ 2 trong quần dài. (Tức là làm sao nó luôn dính chặt vào người)
- Tiền. Chia càng nhiều khối nhỏ càng tốt. Gọi là găm chi chít khắp nơi luôn.
- Thẻ tín dụng. Cất kỹ như hộ chiếu và chỉ dùng khi có biến thôi.
- Trong ba lô, để càng lộn xộn càng tốt

- Không rời ba lô (cái nhỏ nhỏ toàn thứ quan trọng ấy) ra khỏi người.

-
-
Tớ về Việt Nam may một lô quần 8 túi. 4 túi bình thường: 2 túi sau, 2 túi 2 bên hông. Thêm 2 túi hai bên chân phía trên đầu gối. Dặn ông thợ may thêm 2 túi nữa bên trong quần, đàng sau 2 túi bên chân, có cả nút cài. Có nghĩa là muốn lấy tiền thì phải... cởi quần ra, lộn ngược ống quần, rồi cởi nút! Chỉ để ít tiền bên ngoài và giấy tờ lặt vặt trong 2 túi ngoài, để nó hơi cộm lên không ai biết là có túi trong.

Còn có túi đeo trước ngực bên trong áo, mặc áo lót, áo sơ mi ra ngoài. Nhiều người bỏ tiền trong túi cột trước bụng dưới bên trong quần, nhưng khi đi tiểu hơi bất tiện, trông lại hơi... mập, mất đẹp! Có lần trả tiền khách sạn, tớ nói với cô chủ là tôi phải vào nhà tắm... cởi quần ra. Cô nói để tiền ở trong bụng thì móc ra thôi, sao phải cởi quần, lại có vẻ hơi giận, như là mình không tin cô ta. Nhưng không thể nói ra bí mật.

Nói vậy chứ tớ thấy Quận 1, Q2 khu Tây ba lô là nơi khá an toàn. Có chuyện là thấy công an chìm xuất hiện khắp nơi, bình thường trông họ giống như khách ăn chơi du lịch vậy thôi. Có lần 1 thằng nhỏ đánh giày chôm đôi giày da của người khách Ý, công an đi tìm nó cả tháng; sau đó cấm luôn đánh giày và bán hàng rong. Dĩ nhiên là chỉ răn đe, để bọn đánh giày phải chỉ mặt nó. Ði ban đêm ở Sài Gòn đôi khi thấy vững bụng hơn cả đi trong thủ đô Washington bên Mỹ, nhưng cẩn tắc vô áy náy vẫn hơn.

Ở Cuba có lần bỏ quên cái máy quay phim ở phi trường. Một lúc sau thấy anh bán cà-phê chạy từ trên lầu xuống dưới lầu kiếm tớ trả lại. Cho tiền thưởng anh còn xua tay, phải nhét vào túi quần mới chịu!

-

Last edited:
Các bác đi mấy nước Nam Âu như Tây Ban Nha, Ý nên đeo ví tiền kiểu này:

Có loại đeo vào sát bụng (em để ở VN mất rồi) nhưng vào mùa hè không tiện lắm vì bức, hehe.
Cái ví đeo cổ ở trên là ngon nhất, đeo thòng vào người, rồi phủ áo ra ngoài. Khi cần lại điều chỉnh dây cho tụt xuống tí lôi ra từ dưới áo, hoặc có thể lôi ví phía cổ áo cũng ok.
Ví đeo cổ đựng món tiền to và giấy tờ quan trọng thì cho dây dài tụt hẳn xuống dưới lưng quần, đố được nào xọc tay vào đấy mà móc được đới, hí hí

Ví tiền kiểu này tốt nhất là mua của Eagle Creek hoặc nhãn nào chuyên nghiệp tí. Chất liệu nhẹ, chống thấm nhẹ, mặt vải trơn ít bám bẩn, mặt ví tiếp xúc với cơ thể mình thì bằng lụa, rất êm ái, lại có lỗ để thoát khí.
Giá cũng không đắt. Em mua ở HN là 50k VND, keke.

Giá ở chỗ em tầm 10EUR gì đấy.

Chuyện của chị Toet em nghe quen quen, mà thực tế là có 1 lần em bị mất nắp lens rồi cơ, khác cái là 2 thằng chứ không phải 1 đôi. Ngoài bãi biển luôn, mới mua máy đem ra thử chụp buổi đêm kết quả là k biết tại sao mất, về mua lại hết 5E.

Có tí ảnh nào, nhớ Barce quá đi mất.......

Chuối thế cơ hả ToTrym? Cái nắp lens mà cũng ăn cắp thì khác gì VN thời bao cấp nhỉ?

trùi, cái đất TBN là em tởn tới già, 10 người đi, 8 người về bị mất đồ :(. Em trước khi đi chuẩn bị tinh thần sẵn rùi, thế mà vì 1 phút rút điện thoại ra nghe trong Burger King ở phố La Rambla (4 người bạn ngồi với nhau, trong đó có 2 người ngồi đối diện em và có thể quan sát thấy túi xách của em), thế mà ví mất :(, mất tiền ko đau bằng mất giấy tờ, hix. Từ sau vụ đó, em rút ra thêm 1 kn nữa khi đi du lịch mấy cái đất TBN, Ý này
- copy toàn bộ giấy tờ quan trọng, chỉ mang bản copy đi thôi, còn original documents để trong security box ở hostel. Cảnh sát mà hỏi, đòi orginal paper thì mời về hostel nói chuyện típ :D
-Tiền mặt nên để dự trữ 1 ít ở hostel (có security box), phòng trường hợp mất :D
- khi bị mất giấy tờ rồi, lập tức đến ngay police gần nhất, thông báo, xin report, cái này rất có lợi cho công đoạn làm lại giấy tờ sau này ( làm ID, clam insurance...)

Bác NDT cho em xin thiết kế cái quần 8 túi, 4 túi nhé!
:) (NT)

Nhân dịp RyanAir đang khuyến mại vé, em vùa book vé đi Barcelona từ 3/11 đến 6/11/2008.
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=594&page=4

Chác hè này về VN em cũng săm vài cái quần chống trộm luôn :) :)

Hy vọng được hội kiến các Phượt gia sứ bò tót!
Các bác cho em vài Hostel ngon bổ, rẻ với!!! (NT) (NT) (beer)

-
-
Tớ về Việt Nam may một lô quần 8 túi. 4 túi bình thường: 2 túi sau, 2 túi 2 bên hông. Thêm 2 túi hai bên chân phía trên đầu gối. Dặn ông thợ may thêm 2 túi nữa bên trong quần, đàng sau 2 túi bên chân, có cả nút cài. Có nghĩa là muốn lấy tiền thì phải... cởi quần ra, lộn ngược ống quần, rồi cởi nút! Chỉ để ít tiền bên ngoài và giấy tờ lặt vặt trong 2 túi ngoài, để nó hơi cộm lên không ai biết là có túi trong.
-

Last edited:
Các bác đi mấy nước Nam Âu như Tây Ban Nha, Ý nên đeo ví tiền kiểu này:

Có loại đeo vào sát bụng (em để ở VN mất rồi) nhưng vào mùa hè không tiện lắm vì bức, hehe.
Cái ví đeo cổ ở trên là ngon nhất, đeo thòng vào người, rồi phủ áo ra ngoài. Khi cần lại điều chỉnh dây cho tụt xuống tí lôi ra từ dưới áo, hoặc có thể lôi ví phía cổ áo cũng ok.
Ví đeo cổ đựng món tiền to và giấy tờ quan trọng thì cho dây dài tụt hẳn xuống dưới lưng quần, đố được nào xọc tay vào đấy mà móc được đới, hí hí

Ví tiền kiểu này tốt nhất là mua của Eagle Creek hoặc nhãn nào chuyên nghiệp tí. Chất liệu nhẹ, chống thấm nhẹ, mặt vải trơn ít bám bẩn, mặt ví tiếp xúc với cơ thể mình thì bằng lụa, rất êm ái, lại có lỗ để thoát khí.
Giá cũng không đắt. Em mua ở HN là 50k VND, keke.

Giá ở chỗ em tầm 10EUR gì đấy.

Túi này hay quá nhỉ, bác toet nhiều kinh nghiệm. Em cũng phải nói 2 cụ mua mang theo, cất passport cho nó an toàn khi đến Tây Bán Nhà.

Em cũng hơi phân vân về đi TBN hơi ít ngày, có 2 ngày rưỡi + 2 đêm (do bọn vé lấy nhầm ngày). Các bác xem các điểm nào quan trọng nhất, đáng đi nhất, vạch cho em trên bản đồ được không. Làm phiền các bác tí :D. Mà nhất bác nào ở Barcelona nữa thì em sẽ hậu ta khi đến nới (beer) ( Cho em hỏi luôn tắm biển thì chỗ nào đông vui nhất? giữa tháng 8 chắc là Barcelona vẫn nắng 'ấm' rực rỡ )

Về nơi tham quan ở Barcelona, bạn vào Box Khi ở nơi đất khách quê người, có topic của Toét hình như tựa là Dịch vụ ở Tây Bán Nhà thì phải, nhiều thông tin chi tiết lắm.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back