What's new

[Chia sẻ] Thái Lan lẩu thập cẩm

Nhiều người đi lắm lắm, vào đây kể chuyện đi bụi ở Thái cho bà kon nghe nhé ;)

Nhân tiện em cũng xin kể về một chuyến Đột kích Thái lan của mình hồi đầu năm.

Trước Tết có cậu bạn nhảm nhí thế nào dụ dỗ được em và 1 cô bé nữa book vé Asia 0$ đi Thái, hành trình 4 ngày 4 đêm. Vừa ăn Tết xong, thịt mỡ dưa hành chèn cả vào não, đến lúc đi cứ ngơ ngơ ngác ngác vì chả hiểu mình định đi đâu, làm gì. Chỉ nghe mấy người bạn dặn, nhớ phải xem sâu :D (c)

Thế là lên đường, trộm vía máy bay Air Asia sau hai lần đề pa trên đường băng đã tự tin cất cánh bay lên trời rời xa Hà nội xám xịt và rét mướt. Đến trưa thì hạ cánh xuống sân bay Suvarnabhumi - rất hoành tráng và hiện đại. Sau khi em tới 1 tuần thì bạn Thạc sỉn cũng về nước, tiếc là lúc đó em bận phải về VN sớm để thay bỉm cho các bạn đi Na Mèo, nếu ko cũng ở lại hàn huyên, động viên bạn í tý ty gọi là :LL :LL :LL

Đi chợ nổi thế nào???

Nếu đi chợ nổi 1 ngày thì quả thật phí, best way là 1 đêm và 1 buổi sáng. Xuất phát từ BKK lúc 6am đến nơi cũng 9am, chợ đông nghìn nghịt những khách là khách(NO). Thế nên đi xuống chợ nổi ngủ 1 đêm ở Litte Bird - Con chim non, sớm mai đi chơi chợ từ 7h30 sáng, thư giãn, thong thả, đón mặt trời lên trên kênh đào, khi chợ bắt đầu đông thì tạm biệt, lên đường quay trở về thành phố. Một plan tuyệt hay theo hướng dẫn của LP ;)

Từ khu Khao sản, dễ dàng bắt xe Bus cà tàng để đi về Bến xe phía Nam của BKK. Từ đây luôn có xe chất lượng cao chạy 1h một chuyến đi Floating Market, rất dễ mua vé 80Bath/1 người, chuyến cuối cùng lúc 9pm. Bến xe của nó to đùng đoàng, lơ mơ là lạc.

Lúc tụi em bắt bus từ Ksản đi lên bến phía Nam, do gặp một con xe ko ai biết nói tiếng Anh nên khi mọi người trên xe xuống hết cả rồi, tụi em vẫn ngồi ì ra không chịu xuống.:shrug:

Lái xe, cô vợ phụ xe và cậu con trai (em đoán họ là 1 gia đình) bực mình chạy xe vào gara xua 3 đứa ngớ ngẩn xuống rồi lại chạy ra đường tiếp tục hành trình =)). Trời thì đã tối, nếu bọn em không nhanh lên thì có thể lỡ mất chuyến xe cuối cùng đi chợ lúc 9h đêm. May quá, lúc đứng đường gặp một cô gái nói đc tí tẹo tiếng Anh cũng đi về bến xe phía nam. Cô này đã chạy lên tận tầng 4 mua cho chúng em cái vé đi chợ rồi chúng em lại chạy hùng hục xuống tầng 1 để lên xe cho kịp giờ.

Hỏi thăm thông tin:

picture.php

Qua cửa kiểm soát, em có một cái tính rất kỳ cục, là dù vội thế nào cũng phải rút súng ra bắn vài phát, dù trình bắn của em thì bắn chim trên cột điện có khi trúng luôn vào thằng ngồi uống trà đá trên vỉa hè cạnh đó :D

picture.php

Ngủ khoèo khoảng 2,5 tiếng thì đến nơi. Ksạn thì đã búc rồi rẻ rề, độ 2 hay 300 bath gì đó, sạch sẽ, sân vườn rộng rãi. Guest House xung quanh còn rẻ hơn có 150Bath/1 phòng, chất lượng thì ko ở nên em ko biết.

Con chim non

picture.php

Khoảng sân rộng, có cả ghế đá, xích đu, cái vẻ thanh bình rất quê mùa và lãng mạng ;)

picture.php

Check in, tán phét với 2 chàng lính ngự lâm của khách sạn, mặc cả 500Bath thuê một cái thuyền gỗ để sớm mai đi chơi chợ cho 3 đứa trong 1h 30', giá cơ bản là 200bath/1 người. Ăn tối xong, đêm ấy bọn em ngủ ngon vô cùng.

Last edited:
Thái lan là nước láng giềng của VN nhưng mà có nhiều thứ khác lạ. Vì quốc giáo là đạo Phật nên nói chung họ rất hiền. Dĩ nhiên thì ở đâu cũng có anh hùng, ở đâu cũng có thằng khùng thằng điên.
Tuy là đất nước Phật giáo nhưng họ bị ảnh hưởng văn hóa Ấn độ, không ảnh hưởng Khổng giáo như VN nên vấn đề sex có vẻ thoải mái. Cũng chính vì thế mà mấy cái vụ hifi hay chuyển giới đạt đến trình độ thế giới. Và những người này sống vui vẻ trong cộng đồng, chứ không nặng nề như ở ta và 1 số nước khác.
Dân Thái tuy là giàu hơn VN, đi học ở Mỹ nhiều hơn nhưng mà nói chung là cứ quê quê. Thái trắng lai Tàu thường nắm về kinh tế và có nhiều chân trong chính trị. Còn Thái đen là dân quê mùa mua bán lê la. Không quá rạch ròi như thế nhưng chắc chắn là không "bình đẳng" như ở ta.
Người Thái ăn vặt thì khỏi nói, nó cứ vũ phu làm sao ấy. Ở VN ăn vặt thường là đặc điểm của các cô, và khi ăn chỉ vài miếng nho nhỏ, còn chừa bụng về nhà ăn cơm. Nhưng ở Thái thì nam nữ đều như nhau. Có lần tớ thấy khi đứng đón xe bus, mấy chú học sinh choai choai, tóc cài băng-đô, tay cầm 1 xâu gồm 2 cái trứng vịt và mấy cục thịt kho, chú kia thì ăn hẳn 1 con cá, kiểu như cá nục. Mấy đứa thì chí chóe côn trùng. Thật là lạ.

Thái lan nổi tiếng vụ matxa. Trong đó có Body matxa. Body này là body của tiếp viên, dùng cái body matxa chứ không dùng tay. Mấy bác VN cũng có body matxa nhưng đừng có tưởng bở. Khách mà thắc mắc là giải thích ngay, body là body của khách đấy ạ. Chúng em gọi thế chỉ để phân biệt foot matxa, face matxa thôi. Hehe.
Mấy cái quán ở Thái hay trưng bày cái Male Tool bằng gỗ. Để ý mới biết. Tớ nhớ có cô bạn đi cùng rất nhí nhảnh, thấy cái tròn tròn dài dài đen bóng thì xoa xoa hỏi hỏi. Đến khi xoa tới cuối (hay cái đầu) thì đỏ mặt im bặt. Hahahah.
Pattaya trước đây chỉ là 1 cái làng nhỏ xơ xác không ai biết tới. Khi chiến tranh ở VN, đây là nơi đóng quân của Mỹ và tập kết vũ khí, quân dụng. Pattaya phát triển là để phục vụ cho mấy chú mẽo xa nhà rủng rẻng đô-la. Thái cũng là 1 trong những nước (ví dụ Hàn quốc) khá lên nhờ chiến tranh VN. Những năm 79 khi có chiến tranh Tây Nam ở Cam, người Việt ở Bangkok phải nói trớ là Philippin, chứ nói VN là hơi rắc rối đấy.
Bãi biển ở đây xấu òm, nếu so sánh với Nha Trang hay Vũng Tàu thì phải kêu bằng cụ. Chính vì thế họ phải có rất nhiều loại dịch vụ trên bờ để bù đắp cho du khách. Mấy cái show Alcazar hay Tiffany chủ yếu là vui vẻ chứ cũng không sex xiếc gì, trẻ con coi thoải mái. Mấy em chuyển giới này phải uống thuốc từ lúc chưa dậy thì thì mới trị được cái giọng vịt đực. Lúc trước họ thường hát nhạc Hoa, Hàn quốc, Anh, Pháp nhưng hiện nay thì Nhạc Việt 1 -2 bài, áo dài nón lá để phục vụ nhóm khách VN ngày càng đông.

Còn mấy cái show hút thuốc, bắn bong bóng thì rất đa dạng. Có cả vụ đổ vào Seven Up mà đổ ra Coca Cola mới kinh. Có đủ dịch vụ cho mấy anh, mấy chị (sex nam) , mấy cụ hoặc mấy vị đực cái lẫn lộn. Có cả sang trọng trong shop, lê la vỉa hè ăn chè cũng có. Người Thái làm du lịch rất tài. Khách bị móc sạch túi nhưng vẫn thòm thèm. Không như ở ta chèo kéo hăm dọa đến người Việt cũng còn hãi nữa là Tây.
Hàng lưu niệm ở đây rất đa dạng, sex nhưng hài. Người bán dễ chịu, trả giá thoải mái, không mua cũng được chứ không lườm liếc chi cả. Cũng có rất nhiều người Việt bán hàng, người Thái học 1 ít tiếng Việt. Lúc trước bị sóng thần thì người Việt ở đây cũng bị ảnh hưởng nhiều.

Chiềng Mai là vùng cao nguyên phía Bắc nên khí hậu mát mẻ mặc dù không bằng Đà lạt. Ở Chiềng Mai thì có thể đến Mae Hong Son, leo lên cái núi thâm thấp nhưng ở đó mây mù che phủ, như ở Bà Nà vậy. Ở đay cũng có thể tham quan trại voi, vườn hoa lan, ...
Nhưng tớ thích nhất là Phuket. Phong cảnh khá đẹp, là Hạ long của Thái lan mặc dù thua xa. Ở đây có Phan Nga là nơi James bond Hollywood đóng phim. Mua vé ra đảo Phi Phi ngủ 1 đêm. Đây cũng là nới Leonardo đóng phim the Beach thì phải.
Đảo tách biệt với đất liền và cho du khách cái cảm giác xổng chuồng. Ở đây dân bản xứ tất cả chỉ phục vụ du lịch. Mấy đứa bé lấm lem nhưng nói tiếng Anh khá tốt. Dọc ven đảo khách có thể ăn uống hải sản, đốt lửa, đàn ca nhảy múa, chơi game, hát karaoke, matxa, sex hay gì gì cũng được. Phờ phạc rồi sáng mai lết xuống thuyền về lại đất liền.

mình cũng vừa đi về theo private tour đặt bên bạn LinhEvil. thích Phuket và Chiangmai còn BKK thì đã đi rất nhiều rồi nên ko có cảm giác mấy. Tuy nhiên, lần này có điều thú vị là khi ở BKK thì có lấy 1 cái tour đi Ayutthaya một ngày, sáng đi xe bus, chiều về bằng tàu thuỷ, khá tốt. Giá cũng rẻ, cho hai người chỉ hơn 100$, bao gồm cả buffet buổi trưa trên tàu. Đi trên tàu ngắm cảnh hai bên sông với những chùa chiền, đền đài khá đẹp.
Ở Chiangmai thì do lười nhác nên đến khi rời đi mới phát hiện ra vụ cổng thành cổ dọc hai bên bờ sông trong thành phố rất đẹp, khác hẳn cái cảm giác ngao ngán khi vừa từ sân bay về khách sạn vì đường đi rất hoang vu và mưa ngập cao tới nửa bánh xe máy, y chang HN những vụ ngập.
Ko đi coi mấy em cổ dài được vì đưa mama đi cùng nên đi đâu cũng tùy thuộc sức khỏe của mama. Được cái là Chiangmai thức ăn ngon, rẻ và đặc biệt là mua được cực nhiều váy áo đẹp, lạ và giá rẻ dã man!

Damnoen Saduak (tiếp)

Tớ chưa được đi Chiang Mai, thấy rất nhiều bạn khen, hoa thì rất đẹp. Ở phía Bắc Thai lan tớ mới đến được Chiang Rai, Measai và bản Therd Thai (bản Khunsa), nhưng mấy chỗ đó cũng chả có gì ấn tượng.

Nói nốt chuyện đi chợ nổi. Sáng hôm sau 7h bọn tớ dậy vươn vai ngồi vắt vẻo trên cửa sổ đọc sách trong thời gian chờ đứa khác đánh răng rửa mặt. Đúng 7h30 một chàng lính ngự lâm lên gõ cửa phòng. Đi bộ từ ksạn một tý thì ra cái bến thuyền. Noknoi Hotel này nằm ngay sát cái chân cầu vượt to đùng ở Khu chợ nổi, tiện đủ các loại đường.

Buổi sớm, không khí mát mẻ và dễ chịu, thuyền chạy vè vè dọc theo các kênh, ngang ngang, dọc dọc. Ít gặp các thuyền khác vì 1 là nhiều đường và 2 chắc là vì sớm. Chúng tớ lang thang lang thang giữa các vườn cây trái hai bên kênh đào, nắng mới lên nhè nhẹ thôi nên nói chung là rất sảng khoái.

Sau đó dần dần đi vào khu chợ. Dọc theo bờ kênh bà con bắt đầu dọn hàng cho một ngày mới. Những con kênh này thực tế trên bờ có đường bộ có thể phóng xe máy vèo vèo, có điều tới đây, ai cũng thích được dạo chơi trên kênh rạch để tìm cảm giác mới.

Kênh với rạch:

picture.php

picture.php

Mở hàng:

picture.php

Tụ tập:

picture.php

Buôn chuyện:

picture.php

Chăm chỉ:

picture.php

Cần cù:

picture.php

Học trò đi chơi:

picture.php

Bố ở nhà làm bánh dừa bán cho du khách:

picture.php

Hoa hòe hoa sói:

picture.php

hehe, chị đi Thái ko biết bao lần mà lần nào cũng lười chưa đi chợ nổi, vì sợ phải dậy sớm.

Gớm, làm chị nhớ Lào với Thái quá.

Hồi năm 99, đi tàu vào Vinh, bắt tuktuk rồi bus sang Vienchan, rồi đi speed boat trên sông từ Luang Prabang sang Chianrai với Maesai, đúng là ko có gì đặc sắc, nhưng ở đâu ăn cũng ngon, hehe.

Chiangmai to hơn, nhiều cái để xem hơn, nhưng ko hiểu sao chị cũng ko ấn tượng lắm, chắc tại vừa phê bạn Luang rồi.

Nhưng xuống đến Sukhothai thì thích, còn cổ và to hơn cả Ayuttaya.

Hehe, sori sì pam topic của em Black tí.

Chị Bầu cứ xờ pam thoải con gà mái, nhất là xờ pam mấy bài + pic ở Sukhothai đi ạ. (c) Kể chuyện lấy view cho topic này của em nóng lên chút đê :help

Em khoái Ayutthaya chả kém gì Angkor, mà Sukhothai còn hơn thì chẹp chẹp... lấy đâu ra thời gian mà ở nhà đi đạp vịt với cả tắm nước nóng như Imim đây??? :LL

Mà Công chúa đi đâu í nhỉ, hẹn hò với mình ở Thái mà mất mặt, giận quá cơ :T

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,556
190,122
Latest member
tomulan
Back