What's new

[Chia sẻ] Thái Lan lẩu thập cẩm

Nhiều người đi lắm lắm, vào đây kể chuyện đi bụi ở Thái cho bà kon nghe nhé ;)

Nhân tiện em cũng xin kể về một chuyến Đột kích Thái lan của mình hồi đầu năm.

Trước Tết có cậu bạn nhảm nhí thế nào dụ dỗ được em và 1 cô bé nữa book vé Asia 0$ đi Thái, hành trình 4 ngày 4 đêm. Vừa ăn Tết xong, thịt mỡ dưa hành chèn cả vào não, đến lúc đi cứ ngơ ngơ ngác ngác vì chả hiểu mình định đi đâu, làm gì. Chỉ nghe mấy người bạn dặn, nhớ phải xem sâu :D (c)

Thế là lên đường, trộm vía máy bay Air Asia sau hai lần đề pa trên đường băng đã tự tin cất cánh bay lên trời rời xa Hà nội xám xịt và rét mướt. Đến trưa thì hạ cánh xuống sân bay Suvarnabhumi - rất hoành tráng và hiện đại. Sau khi em tới 1 tuần thì bạn Thạc sỉn cũng về nước, tiếc là lúc đó em bận phải về VN sớm để thay bỉm cho các bạn đi Na Mèo, nếu ko cũng ở lại hàn huyên, động viên bạn í tý ty gọi là :LL :LL :LL

Bắc Thái (Lan)

Những cô gái....ccccổ dài

Đổ bộ lên Lào ở ngã 3 biên giới Tam Giác Vàng

Cổng vào làng làm ô Bosang ở Chiang Mai

Ăn tối các món ăn truyền thống của miền Bắc kết hợp ngồi xem ca múa nhạc dân tộc

Công chúa mò mẫm nhỉ? Lượn lờ khắp chốn cùng sơn! hị hị

Hé, em cũng vừa đi về hồi tháng 4, công nhận thích Thái dã man! Mỗi tội đi mỗi BKK thôi, lượn hết chỗ nọ đến chỗ kia.
Thèm đi Chieng Mai kinh lên!!!

Em cũng mới đi TL tháng trước, có nhận thấy một số điều:

Ở Bangkok: vé vào cửa Grand Palace/Wat Phra Kaew (2 in 1) 250 baht, dùng xong nhớ giữ lại cuống vé để đi tiếp Dusit Palace, tạm hiểu là cung điện mùa hè để hoàng gia ăn ngủ ụ ị tránh nắng, bên trong có cái Vimanmek Mansion cũng được phết. Trước khi đi em tham khảo khắp các forum mà chưa thấy bác nào nhắc chi tiết này, có thể vì thông tin in trên vé bé quá nên ít người để ý. Còn giữ cuống vé thì thậm chí ngày hôm sau đi Dusit Palace cũng được, không nhất thiết phải đi trong ngày. Không có phải mua vé mới, đâu 100 baht => chiến thuật là đi GP/WPK trước, đi Dusit sau.

Nhắn bác nào đi du lịch bụi muốn tiết kiệm tối đa: dứt khoát phải có trong tay 2 cái bản đồ, một là free map có thể lấy trong tất cả các văn phòng TAT để mường tượng các tuyến phố, cái thứ hai là Roadway's Bangkok Bus Map (đã được recommend trong LP) -> cái này cực hữu dụng: mỗi điểm du lịch đều kèm theo một list các tuyến bus chạy qua (giá vé 7 hoặc 8 baht). Đi lại kiểu này cực kỳ tiết kiệm, tính ra mỗi ngày đi ngang dọc chỉ mất độ 2 usd là cùng :D.

Bác nào thích mạo hiểm tí chút, thử trốn vé vào cửa ở một số chùa chiền nhé (em không recommend :T). Không khó đâu, hơi cắn rứt lương tâm thôi :T.

Tiếp:

Ở Chiang Mai chưa thấy ai recommend cái công viên Royal Flora Ratchaphruek nhỉ. Bác nào có trẻ con cho tụi nó vào chơi cũng được, xét trong bối cảnh Chiang Mai khá là tẻ. Công viên có cây, có hoa, có nhạc xập xình, trông không tự nhiên nhưng hoa hòe hoa sói chắc bọn trẻ khoái. Cái đền ở trung tâm công viên nhìn xa cũng khá.

(em không phải dân ảnh ọt, không biết quy tắc chụp chiếc gì, máy point & shot - điểm rồi shot :LL, em nói trước để các bác khỏi chê)

Các bác đi bụi cần tiết kiệm: các bác chú ý Chiang Mai khá nhỏ, nên tuyệt đối đừng phí tiền mua bản đồ vì map nào cũng đơn giản như nhau thôi, đến guesthouse cứ khoan thai chắp tay sau đít bắt nó xì bản đồ free cho mình. Accommodation rẻ nhất Chiang Mai là ở Trekker Camp (bác nào cần địa chỉ nhắn em), single room với hot water và fan là 150 baht, cực sạch nếu so với các loại guesthouse ở Khaosan Bangkok, chủ nhà có cô bé khá xinh xắn, có duyên và rất nhiệt tình, helpful. Phòng dorm có 50 thôi, đi đoàn 4 người có thể thuê 1 phòng này mà ở cho rẻ. À lên Chiang Mai thì các bác gạt cái nhu cầu air conditioner ra khỏi đầu nhé, mát lắm đêm nằm thậm chí chả cần quạt.

Hì hì tổng kết đợt đấy em đi Cam - Thái 15 ngày, hết khoảng 500 usd, tính theo tỉ giá lúc ấy là hơn 8 trệ một tị (à đấy là không trốn vé nhé, trốn thì tiết kiệm được vài trăm :LL). Đi nhiều nên chán lè.

Last edited:
Chuyến vừa rồi em đi một mình, đi lâu nên tiếp xúc với dân Thái tương đối nhiều. Nói chung ở Chiang Mai dân rất tốt, bọn làm du lịch cực nhiệt tình. Bangkok thì đúng là cái nồi lẩu ngao ngán, đủ kiểu người, dân du lịch quái không tả, bọn tuktuk thì mất dạy (mặc dù em đi cái xe lam ấy đúng một lần và em đã cho thằng tuktuk mắc hợm một vố nên tốn có 10 baht đi từ nhà ra ga :D).

Cá nhân em khoái dân CM hơn dân BKK. Ngắm cảnh thì BKK hơn.

Chợ nổi Damnoen Saduak

Đi Thái Lan theo tour kinh điển từ VN thì đa phần mọi người đi BKK - Pat. Nếu tự đi thì chớ có bỏ lỡ chợ nổi Damnoen Saduak của người Thái.

Chợ nằm cách BKK chừng 100km thuộc tỉnh Ratchaburi, mua một tour ở khách sạn thuộc phố Khao sản bèo nhất cũng mất 600Bath, mà lại chưa bao gồm tiền thuê đò chạy long nhong giữa đám kênh rạch. Vì thế, cứ tự mình đi là ngon nhất, sung sướng nhất và ích lợi nhất.

Damnoen Saduak là chợ lâu đời của người Thái, nghe nói đã hàng trăm năm tuổi. Bản thân cái tên có nghĩa là "Đi lại dễ dàng". Chợ nổi không họp trên sông như chợ nổi của người Việt, mà họp trên những kênh đào dẫn nước chằng chéo ngang dọc từ sông Me kông vào khu dân sinh.

Người Thái làm du lịch rất giỏi. Các con kênh đào đều được bê tông hóa, chằng chịt chạy giữa những cánh đồng trồng cam, trồng dừa, trồng xoài, trồng chuối và các loại hoa quả khác, nước kênh cũng khá sạch sẽ chứ không xanh lè rêu phong như mấy cái sông Tô lịch, Kim Ngưu nhà mình.

Chợ nổi Damnoen Saduak bán chủ yếu là các loại hoa quả, chẹp chẹp, nhiều vô kể, màu sắc đẹp vô kể và ngon thôi rồi. Bên cạnh đó họ bán đồ ăn truyền thống của Thái, đồ lưu niệm và quần áo để phục vụ khách du lịch. Cái chợ bây giờ chắc buôn bán chỉ nhằm vào khách du lịch, hàng quán mở ra dọc theo các con kênh, có trật tự, thân thiện và nói chung khiến người đến 1 lần rồi vẫn còn muốn đến lần thứ 2.

Một góc chợ nổi:

picture.php

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,589
190,138
Latest member
NgoDieu
Back