What's new

[Chia sẻ] Thổ Nhĩ Kỳ: Vùng Đất Của Những Điều Kỳ Diệu...

Trước chuyến đi này e cứ lăn tăn mãi giữa Nga và Thổ nhưng cuối cùng chọn Thổ vì nghĩ vùng đất này chắc chắn sẽ có những cái hay ho vì không phải ngẫu nhiên nó trở thành Kinh đô của 3 đế chế hùng mạnh (Đông La Mã, còn gọi là Byzantine, La Tin và Ottoman) đã từng thống trị thế giới lại được đặt ở đây đến tận 2000 năm.

Chuyến đi đem lại nhiều xúc cảm đan xen, khởi đầu tại Istanbul không đem lại nhiều ấn tượng về kiến trúc, sự hoành tráng khi đến thăm quan Hagia Sofia, Blue Mosque và Cung điện Topkapi. Nhưng thật may mắn những ngày tiếp theo các trải nghiệm dần khá hơn và đạt đỉnh khi đến Cappadocia. Túm lại em vẫn khuyên các cụ nên đi vì hiện giá quá tốt để có 1 trải nghiệm tuyệt vời đến vậy

Chuyến đi đợt này em dùng dịch vụ của Transviet giá 30T cho hành trình 9 ngày 8 đêm cộng thêm tip 2T.

Lịch trình sơ bộ
Ngày 1: HN - Istanbul
Ngày 2: Istanbul - Canakkale
Ngày 3: Canakkale - Thành Troy - Pergamon - Kusadasi
Ngày 4: Kusadasi - Thành cổ Ephesus - Pamukkale
Ngày 5: Pamukkale - Cố đô Konya - Cappadocia
Ngày 6: Cappadocia
Ngày 7: Cappadocia - Istanbul (bay)
Ngày 8: Istanbul
Ngày 9: Istanbul - HN

Tiền tệ
TNK dùng đồng Lira, 1 USD lúc em đi đổi tại SB Istanbul được 6.25. Đồng Lira đang bị trượt giá nhiều (từ đầu năm đến giờ khoảng 20% do khục khặc với Trump) nên các cụ sẽ không đổi được trên Hà Trung. Các cụ nên đổi ở SB vì trong phố em thấy thấp hơn. Nhớ đổi vào đồng mệnh giá thấp để tiêu lặt vặt dễ hơn

Ăn uống
Chuyến này đi ăn chủ yếu đồ TNK, món ăn đơn điệu khá khó ăn, các cụ nên mang thêm mỳ tôm, ruốc,...Đợt này em đi gặp mấy đoàn VN và vài đoàn Á khác nhưng cũng đều ăn cùng 1 chỗ nên có lẽ là thực trạng chung mà các hãng lữ hành chưa can thiệp được

Khách sạn và ăn sáng
Cũng như các chuyến đi Châu Âu khác e đã đi, gọi là 4 sao nhưng phòng ốc được tầm 2.5 sao của VN thôi. Ăn sáng buffet chủ yếu các món Âu

Thời tiết
Vừa rồi em đi là mùa thu thời tiết mát mẻ dễ chịu chỉ từ 15-25, thấy cậu hướng dẫn nói đi mùa xuân cũng rất OK, có nhiều hoa Tulip. Tulip có xx từ TNK chứ không phải HL các cụ nhé. Mùa hè khá nóng, mùa đông rất lạnh. Cụ thể e sẽ bổ sung sau khi hỏi Gu Gờ

Thớt này em sẽ trình bày theo các thành phố em thích, không theo lịch trình các cụ nhé
Mời các cụ bắt đầu xem
Thánh đường Hagia Sofia - Istanbul

Thánh đường Xanh (Blue Mosque) - Istanbul

Phố đi bộ Taksim - Istanbul

Góc phố cổ - Cố đô Konya
Đây là quán ăn nhà văn Azit Nexin thường lui tới

Tu viện Mevlana - Konya

Phố biển Kusadasi

Thành cổ Ephesus

Thư viện nhà Celcius - Ephesus

Xin riêng visa Thổ cũng khá nhiêu khê và phải đến sư quán nộp hồ sơ. Nếu bạn có visa schengen, bạn có thể xin visa Thổ online cực kỳ thuận lợi (trong thời hạn hiệu lực schengen visa), chỉ nộp phí 25$ và nhận visa electronic họ gửi qua email. Điều kiện là phải có booking vé vào và ra của mấy hãng Thổ như Turkish airlines.

Nếu schengen visa của bạn là muti, bạn có thể bay đến Thổ từ 1 nước Schengen bất kỳ, rồi trở lại schengen, sau về nước. Nếu visa là single, cần chú ý, chỉ được nhập xuất cảnh 1 lần nên bạn phải bay từ VN đến Thổ trước rồi bay tiếp sang Schengen, hoặc ngược lại, khi bay về bạn bay từ schengen đến Thổ, rồi từ Thổ về VN.

Cho tôi post ké ảnh chụp ở Thổ
năm 2015.

Attachments

741.7 KB · Views: 134
    338.5 KB · Views: 101
    386.9 KB · Views: 126
Last edited:
Xin riêng visa Thổ cũng khá nhiêu khê và phải đến sư quán nộp hồ sơ. Nếu bạn có visa schengen, bạn có thể xin visa Thổ online cực kỳ thuận lợi (trong thời hạn hiệu lực schengen visa), chỉ nộp phí 25$ và nhận visa electronic họ gửi qua email. Điều kiện là phải có booking vé vào và ra của mấy hãng Thổ như Turkish airlines.

Nếu schengen visa của bạn là muti, bạn có thể bay đến Thổ từ 1 nước Schengen bất kỳ, rồi trở lại schengen, sau về nước. Nếu visa là single, cần chú ý, chỉ được nhập xuất cảnh 1 lần nên bạn phải bay từ VN đến Thổ trước rồi bay tiếp sang Schengen, hoặc ngược lại, khi bay về bạn bay từ schengen đến Thổ, rồi từ Thổ về VN.

Cho tôi post ké ảnh chụp ở Thổ View attachment 149878năm 2015.
Thiệt sự là xem album ảnh của bạn xong là thích đi Thổ liền, do mình ngại vụ visa. Mình chưa có visa Schengen hay Mỹ. Mình mới đi vòng vòng châu á (nhật, hàn, sin, mã, thái) thôi

Thiệt sự là xem album ảnh của bạn xong là thích đi Thổ liền, do mình ngại vụ visa. Mình chưa có visa Schengen hay Mỹ. Mình mới đi vòng vòng châu á (nhật, hàn, sin, mã, thái) thôi
Bác thích đi thì cứ đăng ký qua các cty lữ hành em nghĩ chắc ok thôi
Đợt vừa rồi em đi cũng làm visa điện tử vì cái visa Mỹ vẫn còn hạn

Bác thích đi thì cứ đăng ký qua các cty lữ hành em nghĩ chắc ok thôi
Đợt vừa rồi em đi cũng làm visa điện tử vì cái visa Mỹ vẫn còn hạn

Chào bác,

Bác có thể gợi ý giúp em các công ty lữ hành chất lượng cho các tour nước ngoài, theo trải nghiệm cá nhân của bác không ạ?

Em cám ơn,

Bác chụp ảnh đẹp quá, làm em nhớ Thổ quá đi mất ;) . Lần sau bác nên tự đi thì sẽ thấy ko khó ăn như đi theo tour đâu ạ. Và đi du lịch tự túc ở Thổ thì cực kỳ dễ, chuyến bay nội địa thì ko đắt lắm, xe bus liên tỉnh thì đi tới đâu mua tới đó, rất dễ dàng. Nếu có quay lại bác nên đi Izmir, Alacati, Cesme, Oludeniz ( bay dù lượn siêu đã).
À, về giá vé kinh khí cầu thì em nghĩ do mình trả giá nữa ạ, cứ đến tận nơi vp ở Goreme trả giá luôn. Giá 100usd e thấy là phù hợp. Lần trước e mua đc giá 80E nha các bác ^^

Trip này bác đi tour hay tự túc vậy? Mình định đi 2 vợ chồng thôi thì tự đi đc ko nên vẫn nên đi tour
Tự đi Thổ rất dễ, dịch vụ chuyên nghiệp. Đến nơi có thể mua tour one day của họ như Green Tour (Capadocia) cần mua, Red Tour có thể tự đi bằng cách thuê xe máy đèo nhau đi rất tình củ mà rẽ đủ nơi được. Ở Istanbul cứ tàu điện đi các khu tham quan chính (riêng tàu thủy đi cầu Bosrophur thì đi ở bến tàu) dễ thôi bác

Mọi người cho em hỏi vì visa TNK khó xin, nên nếu em xin visa schengen single 3 tháng, sau đó dùng visa chưa sử dụng này apply e-visa TNK, và chỉ bay sang TNK mà không nhập cảnh schengen thì có được không ạ?

Mọi người cho em hỏi vì visa TNK khó xin, nên nếu em xin visa schengen single 3 tháng, sau đó dùng visa chưa sử dụng này apply e-visa TNK, và chỉ bay sang TNK mà không nhập cảnh schengen thì có được không ạ?

Được em, miễn là lúc e nhập cảnh Thổ với evisa thì visa Schengen của e còn hạn là được.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,431
190,079
Latest member
Quynh258
Back