What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Trung Quốc

Status
Not open for further replies.
@ruanwenhua: Cám ơn bạn nhiều nhé ^_^
Vì bên Miramar ngày đi của mình ko có phòng nên mình đã đặt ở Libo Business Hotel rồi :) Vì mình đi dạng này giống như đi công tác nên ở dạng khách sạn thế này mình nghĩ sẽ phù hợp. Như họ ghi địa chỉ là đội diện tòa nhà China Mobile[??]. Khu vực này thì thế nào hả bạn? :)

Last edited by a moderator:
Khu Panyu thì các nơi trong khu vực này như nhau, như thông tin ban đầu mình đã ghi, thì đường sá giao thông tốt, nếu biết đường thì đi xe bus ( 2RMB) còn lại thì cứ gọi taxi đi cho an toàn.
Nếu không biết tiếng thì muốn đi đâu nên nhờ ghi địa chỉ trước nhé, ôm theo từ điển việt hoa nếu găp khó khăn thì mở ra chỉ cho họ xem từ cần nói.Khu vực bạn nói gần miramar mà mình hay ở, Đây là sơ đồ xung quanh khu vực, khi bạn từ sân bay quảng châu đi về panyu thì chọn xe 7A, giá vé phải mua là 2 vé tổng giá tiền là khoảng 64 RMB . Vì lâu rồi không đi xe bus nữa nên không rỏ giờ bao nhiêu.Chút thông tin mà mình biết được gởi đến bạn

sắp tới mình sẽ đi Quảng Châu nên cần các bạn có kinh nghiệm giúp đỡ, vì mình ko biết tý tiếng Trung nào luôn :">

Mình sự tính đặt khách sạn tên "Libo Business Hotel" ở Quận Panyu. Theo 1 người bạn của mình thì đây là khu downtown của Quảng Châu gần 1 phố đi bộ. Có bạn nào đã ở ks này rồi thì chia sẻ kinh nghiệm xem mình có nên book ko?
Mình muốn đi từ Quảng Châu đến Thâm Quyến bằng tàu cao tốc thì giá vé là bao nhiêu không biết có bạn nào biết ko nhỉ? :"> Và mình sự tính là đi buổi sáng rồi buổi tối về lại Quảng Châu luôn ko biết có tiện không, vì mình ko rõ thời gian di chuyển là bao lâu?

Cám ơn các phượt thủ ;)

Chào bạn,
Mình vừa đi phượt Quảng Châu về, ks mà bạn nói hình như tên là Lido, nằm ngay Beijing Lu, 1 con phố đi bộ nổi tiếng mà mình có ghé thăm. Mình ko ở ks này vì nó ko gần MRT lắm, và giá nó cũng hơi bị mắc chút xíu. Mình chỉ thích ở những khách sạn gần trạm tàu điện thôi. Bạn có thể lên Agoda tìm thử xem.

Về việc đi Thẩm Quyến, theo như bài hướng dẫn của anh PeterPan, mình đi từ ga Quảng Châu Đông, nếu bạn đi tàu điện ngầm thì đi line tàu màu vàng, tới trạm metro cuối: Guangzhou East Railway Station. Sau đó theo bảng chỉ dẫn đi vô ga, soi hành lý trước, tìm quầy mua vé có chữ Speaking Counter, trình hộ chiếu ra, nói là đi Shenzhen.

Vé tàu cao tốc QC-TQ là 80 tệ cho tầng 1, 100 tệ cho tầng 2. Mình chỉ mua loại 80 tệ thôi.
Thời gian di chuyển khoản 1h10' cho toàn chuyến, vì có ngừng ở 1 số ga khác, hình như khoảng 4 điểm dừng. Bạn nên căng giờ mà đi. Vì mình ở Thâm Quyến 1 ngày nên ko rõ thời gian chuyến cuối là bao nhiêu.

Mong là chút thông tin của mình có thể giúp bạn hoàn thiện chuyến đi.

Bạn đi xem tennis chắc từ mùng 8/10 luôn à? nếu tìm kiếm được nhiều thông tin như KS, metro và các địa điểm cần đến thì chia sẻ nhé, vì mình cũng đến đó xem, nhưng 11/10 mình mới bay đến đó và xem từ tứ kết cho đến cuối. Tks

Các bạn ơi, cho mình hỏi tí, mình tính qua Thượng Hải khoảng 5 ngày để xem tennis, giải được tổ chức ở sân vận động Qui Zhong, mình không biết nên book khách sạn nào gần đó để tiện việc đi lại, không biết ở Thượng Hải thì xài tiếng Anh khá không, vì mình không biết tiếng Hoa.

Re: Thông tin Hồ Nam: Trương Gia Giới, Phượng Hoàng, Hành Sơn

Cảm ơn Mèo Bay

Có cách nào book trước vé tàu từ NN -> TGG không vậy Mèo Bay?
Hiện tại chỉ có mỗi mình đi :-D (sang đó để thăm vợ, kaka), nếu book được vé, hoặc đến ga NN mua được vé thì tốt. Còn ko có thì chắc nhảy đại lên tàu rồi xin mấy chú công an trên tàu cho kéo xe bán nước dạo trên đó quá. Đứng 12 tiếng cũng được, miễn sao sáng sớm ngày 1/8 có mặt tại TGG là mừng rồi.

Nghe Mèo Bay nói thì PH nhếch nhác ghê. Hình như cũng có 1 bạn nữa chê PH lắm...
Rứa buổi sáng đứng trên cầu, hoặc buổi chiều đi ghe trên bờ sông thì có nghe mùi bốc lên ko dzị? Nếu ko thì ở đó 2 ngày cũng ok, hihi.

hic, em trả lời tin này chắc đã muộn lắm rồi nhưng thôi cứ trả lời để để lại thông tin và chia sẻ kinh nghiệm cho các bạn đi sau.

Vé tàu Nam Ninh - Trương Gia Giới khá hot (rất hot mới đúng) nên phải mua trước cả tuần. Nếu có sức khoẻ thì ko sao, chứ mà thích hưởng thụ và đảm bảo an toàn sức khoẻ thì tốt nhất là mua vé nằm (loại này thường hết sớm nhất). Em thì ám ảnh tàu ngồi của TQ lắm rồi. Chả là cầu thì nhiều mà cung thì ko đủ, các bạn ấy có cái kiểu bán vé đứng (vé đứng????) unlimited, với giá bằng 1/10 vé ngồi. Cứ đứng như thế suốt rồi khi nào có ghế trống thì xâu xé nhau hoặc làm cái mặt ngầu giả lả làm bộ như "ghế này là ghế ta mua bằng tiền đàng hoàng nha!!!!". Chỉ cần đứng lên đi toilet là lúc về đã thấy có 1 tay lạ hoắc hạ toạ vào ngay cái ghế của mình. Em đi từ Phúc Kiến về Nam Ninh (24 tiếng) và đó là quãng thời gian kinh khủng nhất trong cuộc đời đi du lịch của em. Khoang ngồi rất dơ, người rất vô duyên (ăn chân gà ngâm mắm xong phun phẹt phẹt vào em, hoặc cho baby đi xè mà xè ra ngay tại chỗ ngồi). Sau chuyến hè vừa rồi, chân em nổi toàn ghẻ (nghĩa đen). Bác sĩ phán 1 câu đến muốn chui xuống hố: "do mày ăn ở thiếu vệ sinh". huhu

Em nhớ không nhầm thì vé tàu tầm 299 rmb và có thể nhờ đại lý bên đó mua trước. (thường ăn phí đến 50rmb)

Nếu muốn mua vé thì có thể gọi bạn này hỏi. Bạn này đã mua vé cho em và cả đoàn anh Kevinauto& chị Mèo nên có thể tin tưởng được (Hello chị Mèo, ko biết anh Kevin có kể về em ko nhưng em là cô bé đi 2 mình trước đoàn của anh chị mấy ngày đây :D )

Nhã Ca: 098 8166643.
Sau đó, đến Nam Ninh sẽ có anh Thọ đưa vé cho.

Hướng dẫn viên ở Trương Gia Giới thì em recommend anh Victor. (+86 133 6744 9110). Anh này cực kỳ nhiệt tình và helpful. Do tụi em đi có 2 đứa con gái với nhau, lại bập bà bập bõm tiếng Tàu nên Victor đã cứu nhiều phen nguy khốn. Ai liên lạc với anh này mà nói là bạn của Uyển chắc ảnh còn nhiệt tình ác. (vì căn bản là sau chuyến này có nảy sinh tình ý :LL)

Về Phượng Hoàng:

cá nhân em thấy PH có cái gì đó rất là riêng. Cuộc sống cũ kỹ với những con người cũ kỹ. Đến PH, tâm hồn rất yên bình. Các bạn chê thì chắc cũng có lý của các bạn vì người PH ăn ở cũng ko sạch sẽ cho lắm. Tắm giặt gội, làm thịt, cá cùng trên 1 dòng sông. nhìn hơi nhếch nhát. Tuy nhiên, đối với em thì PH vẫn đáng yêu lắm...

Em dự tính đi phược theo hành trình sau
HCM - Quảng Châu (đi về máy bay)
Quảng Châu - Bac Kinh (đi về Train)

ACE cho em hỏi giá vé train từ QC đi Bk khoảng bai nhiêu, xuất phát mấy giờ và đi bao lâu

Em có nên đổi Quảng Châu thành Thượng Hải ko (cung nhu lich trình trên)
EM xin cám on

ACE cho em hõi là nên mua vé trước từ Quang Chau ve HCM, hay quá đó mới mua
EM tinh đi qua ben đó bang duong bo, về mới bay
EM xin cám on

@nhtphong: Nếu đi train từ Quảng Châu đến Bắc Kinh thì 1 ngày có khoảng 5 chuyến bạn nhé, khởi hành lần lượt lúc: 10h, 15h, 16h30, 17h và 18h. Hành trình mất khoảng 21 - 22 tiếng thì tới. Ghế cứng khoảng 250 tệ, nằm cứng thì từ 430 - 460 tệ và nằm mềm từ 670 - 700 tệ tùy tầng. Theo mình nghĩ nếu bạn xác định trước được ngày về thì mua vé bay trước cho thuận tiện, còn kinh tế cho phép thì sang đấy ở chơi đến khi nào về thì ra mua cũng ok thôi, bay tuyến đó thì không lo hết vé đâu!

@luoi: cám on bạn
CHo mình hỏi nếu đi tàu cao tốc từ QC - TH roi đi tàu từ TH - BK thì giá khoang nhiu, xuất phát thời gian như thế nào
mình cám on

Xin chào các ACE em tính thiết kế 1 cái tour như sau.
Anh chị em cho em xin ý kiến nha.

D1: HCM - BK : chiều tối đến BK tìm KS (hoặc book trước) nghỉ ngơi, dạo xung quanh
D2: Thiên An Môn, đi Vạn Lý Trường Thành.
D3: Cung điện mùa hè, trưa trả phòng xong ra khu thể thao Olympic chơi
D4: Đền Hàng Châu book phòng ra Tây Hồ dạo
D5: Sáng đi thành nhà Tống. Trưa đi tàu về Thượng Hại. tối đi dạo bến Thượng Hải
D6: City tour hoặc Đi tháp truyền hình, miếu Thành Hoàng. trưa trả phòng, tìm quán cafe ngồi ngắm TP, tối đi tàu Bắc Kinh
D7: đến BK, book phòng gửi đồ rồi đi Tử Cấm Thành chơi cả ngày + Thiên Đàn + linh tinh
D8: bay về SG

ACE cho em hỏi là
- Lịch trình như vậy được không ?
- Đi vạn lý trường thành nên book tour hay bụi bậm ?
- Hàng châu nên tự đi đến đó hay đến Thượng Hải rồi mua tour?
- Vé tàu ở TQ có khó mua không ?
- KS (nhà trò) nên bôk trước hay đến đó book, giá phòng ở mỗi nơi tầm bao nhiu?
- ACE có kinh nghiệm gì về lich trình như trên thì cho em xin chút kinh nghiệm
- Em nghe nói Hàng Châu có mướn xe đạp phải ko ?

Cuối cùng em xin cám ơn tất cả các ACE.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,351
190,544
Latest member
feartal1235
Back