What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Trung Quốc

Status
Not open for further replies.
Cho mình hỏi tí: mình muốn đi Nam Ninh chơi vài ngày, nghe nói chỉ cần cầm hộ chiếu làm thủ tục nhập cảnh Trung Quốc tại cửa khẩu thôi ạ.
tại vì mình ở miền trung, ra Hà Nội là đi liền chứ không có thời gian ở lâu được, chỉ sợ giấy tờ thủ tục có gì rắc rối

Thế bạn quocdovu không có visa TQ à? Không có visa TQ thì làm sao đi vào nội địa TQ được? Ngay cả giấy thông hành cũng phải xin trước 1 vài ngày chứ không có chuyện xin cái có ngay đâu. TQ chưa bao giờ áp dụng thủ tục nhập cảnh on-arrival đâu bạn ạ. Nếu không đủ giấy tờ thủ tục thì đừng đi, mất công tốn tiền xe lên Hữu Nghị Quan mà lại mua thêm phiền hà rắc rối.

Re: Giúp free tiếng Tàu khi đi phượt Trung Quốc!

Thỉnh thoảng vẫn nhận được điện thoại của các bạn. Cứ gọi cho mình khi cần giúp đỡ nhé. Nhưng nhớ là chỉ về ngôn ngữ thôi. :)

Các bạn ơi, cho mình hỏi tí, mình tính qua Thượng Hải khoảng 5 ngày để xem tennis, giải được tổ chức ở sân vận động Qui Zhong, mình không biết nên book khách sạn nào gần đó để tiện việc đi lại, không biết ở Thượng Hải thì xài tiếng Anh khá không, vì mình không biết tiếng Hoa.

Last edited by a moderator:
Re: Giúp free tiếng Tàu khi đi phượt Trung Quốc!

May quá. Em sắp đi CTC cuối tháng 10 này và có 2 ngày ở Chengdu một mình. Sẽ alo bác Tuấn nếu có việc gì cần. Cám ơn sự trợ giúp của bác với phuoter nhiều nha. :)

Bạn mở Google map, nhập từ khóa "Qizhong, Shanghai", sau đó kéo tỉ lệ bản đồ lớn ra để soi xem quanh đó có KS nào hay không. Nếu có tìm được KS thì việc nó có thể book online được hay không lại là chuyện khác.

Bên TQ không có địa phương nào sử dụng tiếng Anh phổ biến cả (ngay cả ở Hongkong đi nữa, cũng có vô vàn người không nói được tiếng gì khác ngoài tiếng Quảng Đông, đừng nói gì đến tiếng Anh). Nếu bạn không hề biết tiếng Trung thì sẽ gặp rất nhiều khó khăn đấy, chỉ có mỗi việc bạn viết sai phiên âm Pinyin (Qizhong viết thành Qui Zhong) là đủ để bạn lên bờ xuống ruộng khi muốn thuê xe taxi hay đi xe bus rồi; đừng nói đến những rắc rối, nhầm nhọt khác (nghiêm trọng hơn :D).

Re: Thông tin Hồ Nam: Trương Gia Giới, Phượng Hoàng, Hành Sơn

Cập nhật thông tin mới của 1 bạn hướng dẫn viên ở Trương Gia Giới. Bạn này tên là Gaby, nói tiếng Anh tốt, và nhiệt tình.

Địa chỉ email là: [email protected]
Số đt là: 18674404073

Có thể nhờ bạn í giúp mình book khách sạn, và đặt vé tàu/xe.

Đây là link blog chụp hình chuyến đi vừa rồi.
http://smilewanderer.wordpress.com/

Trương Gia Giới hiện tại chỉ có 3 topic (ZJJ part 1, 2, 3). Còn mấy tấm hình về dãy núi (gần chỗ cliff) và mấy thứ linh tinh thì chưa có gởi lên vì ... lười quá (hy vọng đầu tháng 10 sẽ cập nhật).
Ngoài ra còn có làng nhái tranh nữa.

Nói chung em rất là ghét bọn chính quyền Khựa, nhưng mà cảnh của nó thì đúng là đẹp quá...

Bạn nào có kinh nghiệm di chuyển từ Côn Minh -> Thượng Hải -> Nam Thông (Nantong, Jiangsu) cho mình thỉnh giáo với.

Mình tính đi Lệ Giang - Shangrila cuối tháng này, sau đó sẽ về lại Côn MInh và bay đi Thượng Hải. Vậy mình có thể đặt luôn vé máy bay Côn Minh - Thượng Hải từ Việt Nam đc ko hay đặt ở Côn Minh? Mình chỉ có thẻ visa debit của HSBC nên ko book online được. Ngoài ra có bạn nào đã từng gửi hành lí lại Côn Minh mà đi chơi chán chê quay lại vẫn còn chưa? Có đủ an toàn không?

Từ Thượng Hải mình thấy có 2 cách đi về Nantong là đi tàu hoặc xe bus. Có xe bus từ sân bay ko hay cũng phải ra bến xe giống như đi tàu? Xe bus có sẵn ngày nhiều chuyến không?

Cám ơn cả nhà nhiều ạ.

Ah, có vé tàu từ Hà Nội đi thẳng Côn Minh đúng không ạ? Ai có giá mới cho mình xin giá được không? Thanks

sắp tới mình sẽ đi Quảng Châu nên cần các bạn có kinh nghiệm giúp đỡ, vì mình ko biết tý tiếng Trung nào luôn :">

Mình sự tính đặt khách sạn tên "Libo Business Hotel" ở Quận Panyu. Theo 1 người bạn của mình thì đây là khu downtown của Quảng Châu gần 1 phố đi bộ. Có bạn nào đã ở ks này rồi thì chia sẻ kinh nghiệm xem mình có nên book ko?
Mình muốn đi từ Quảng Châu đến Thâm Quyến bằng tàu cao tốc thì giá vé là bao nhiêu không biết có bạn nào biết ko nhỉ? :"> Và mình sự tính là đi buổi sáng rồi buổi tối về lại Quảng Châu luôn ko biết có tiện không, vì mình ko rõ thời gian di chuyển là bao lâu?

Cám ơn các phượt thủ ;)

@mia_yoom: Nếu ở Panyu thì khách sạn tầm 180 đến 400RMB. Nên đặt ở Miramar (meilihua dajiudian)==>Dịch sang tiếng việt là Mỹ Lệ Hoa. nằm trên đường Xinhezhong (Thanh hà trung)
Panyu cũng sầm uất lắm, nhưng buôn bán nói hơi thách, nếu ăn gì nhớ trả giá và hki nào quán đừng cho họ biết mình là người nước ngoài.

Kinh nghiệm không biết tiếng mà vào quán ăn như sau:
1. Nếu có thì chọn quán menu có hình và có giá, không bị chém
2. Nếu không có hình thì cứ vào quán kéo người phục vụ đi vòng quanh quán, xem món nào có người đang ăn mà mình thấy thích thì chỉ vào đó, vì ngay cả người giỏi tiếng tàu cũng gọi tên món ăn khó khăn nữa, vì là danh từ riêng. Ra đường cẩn thận chổ đông người kẻo bị móc túi.Khi hỏi giá món nào cứ trả bằng 1/2 giá nhé.sau đó rồi chỉnh lên từ từ. Thấy mấy chiếc xe cùi bắp và tàn hơn xe cổ mà dùng ổ khóa to như bắp tay nên ra đường cần cẩn thận kẻo mất pasport là ở lại luôn đó.
Nói chung đến trung quốc mà không biết tiếng thì mọi việc cẩn thận, với lại họ không có thiện cảm với người Việt Nam mình cho lắm đâu nhé.
Đôi chút kinh nghiệm gởi bạn khi mình thường xuyên công tác tại Panyu này đã 6 năm

Last edited by a moderator:
Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,979
190,320
Latest member
nhan1911
Back