What's new

Thông tin Visa châu Âu (phần 1)

Status
Not open for further replies.
Gớm Ý Tà Lồ phức tạp nhỉ? Các bạn cho tớ hỏi : cái permit cái bạn đang bàn đến là temporary hay permanent vậy?

temporary thôi chứ Anh Già. Người ta cho đúng theo thời hạn trên giấy tờ (visa, giấy của trường, hoặc hợp đồng LĐ) của mình, mà cũng chỉ maxximum 1 năm, năm nào cũng phải đi xin lại.
Có trường hợp củ chuối như thằng ku lớp em, visa 1 năm, cái giấy phép ko hiểu vì lí do gì (oánh máy nhầm, mắt toét...) lại cho có 6 tháng, cũng chẳng dám ho he gì đâu. Được thế nào hưởng thế đó.

@Rome: theo mình biết, nếu bạn có multi visa còn hạn thì ra vào đâu vấn đề gì, nhưng nếu visa multi chỉ có hạn 90 ngày, hết hạn rồi thì mình ko dám liều.

Visa đã hết hạn, về nguyên tắc người ta có quyền ko chấp nhận cái giấy hẹn (chỉ là 1 tờ giấy ghi tay, ko mặt ko mũi), và từ chối cho vào, nhưng nói chung khi trình cái giấy hẹn thường là được thông cảm. Tuy nhiên mình vẫn không dám liều đi máy bay mà chỉ liều đi tàu và bus thôi.

Thông tin của Rome mình cũng đã hỏi lại Questura, check trên website về giấy tờ xuất nhập cảnh ở Ý (nên check website chứ mấy bà ở Questura mỗi người nói một kiểu, vì luật thay đổi xoành xoạch, các bác ko update kịp :LL ) thì thấy túm lại là thế này: cái receipt mình nhận được khi apply permit of stay đó chỉ có giá trị cho mình ra vào giữa Ý và home country (tức là VN trong trường hợp của bạn) và phải là direct flight , ko được phép transit tại một nước Schengen khác, nên tất nhiên là ko thể dùng thay thế cho permit of stay đươc.

Về giấy cư trú tạm thời (temporary permit of stay) như mình biết là phải được trường mình học cấp giấy chứng nhận là có việc gấp cần ra nước ngoài (hội thảo, thực tâp...) nhưng mình lên trường xin người ta hổng cho :(

Cho đến bây giờ thì mình chưa thấy trường hợp nào bị bắt khi ra ngoài Ý cả trừ 3 chú Hong Kong và 1 chị người Việt bị kiểm tra ở Berlin. Hi vọng là trừ Đức phát xít ra các bác khác nhẹ tay du di cho các cháu được nhờ.

Bạn nào có ý định exchange thời gian ngắn ở Ý nên suy nghĩ kĩ, vướng vào vụ giấy tờ này rất là phiền phức, muốn đi chơi đâu cũng phải nhìn trước nhìn sau, lủi thủi rất tủi (NO)

@Anh Già: cái giấy đấy có giá trị trong 1 năm a. Nhưng ko biết là nó tính 1 năm từ thời điểm mình apply hay từ khi cầm đc giấy trên tay? Vì riêng thời gian chờ đã mất 7-8 tháng rồi :D

Last edited:
Hồi xưa, ở Đan mạch, sau khi hết hạn năm đầu visa, tớ đến xin visa tiếp thì nó bảo đợi để xét. Rồi nó cấp cho 1 cái dấu lem nhem trên hộ chiếu khi tớ bảo muốn về ăn tết. Cái dấu chỉ có dòng chữ đại loại: Cho phép quay lại trước ngày xxx.
Nhưng vui nhất là hôm tớ đến đòi lại hộ chiếu, tớ bảo, ko cần xin visa Đan Mạch của mày nữa, tao chán Đan Mạch lắm rồi :). Bọn xung quanh đang trông lo lắng quay sang nhìn mình ngưỡng mộ :D

Hôm nay đến trường, lúc tán phét mới kể lể với 1 số bạn học (nơn-Ý) là hoá ra 1 năm nay tao hiểu sai về cái cuống permesso. Rồi mình than thở là giờ tao bị cầm tù rồi, ko đi đâu đc cả trừ về nhà. Các bạn đó đều rất ngạc nhiên và bảo theo chúng nó đc biết thì chỉ cần có visa multi entry (đằng nào mình cũng hết hạn rồi) và cuống vé đó là có thể ra vào Ý và đi trong Schengen. Chúng nó vẫn đi như ngựa. Mình hỏi: Thế đã bị kiểm tra bao giờ chưa? Chúng nó bảo chưa?
Hicz, that 's the point.
Anyway bạn Alice thử xem lại cái phần bạn đọc là dành cho visa multi hay single - entry?

Last edited:
Mình có 1 thắc mắc, không biết có ai có thể trả lời được không?

Mình mới xin VISA schengen để đi Phạp Chả là vợ hay đi công tác Pháp lắm, nhân tiện lần này vợ đi thì làm chuyến đi cùng với vợ sang Pháp chơi, sau đó tiện thể sang Ý

Mình mua vé máy bay đi Pháp của VNairline rồi sau đó mua vé sang Ý, bay từ pháp sang, không mua chung với vé kia tại vì là vé giá rẻ của AirFrance

Khi đi xin visa tại DSQ của Pháp thì điền tờ khai là xin multi-entry, kèm theo mỗi bản sao của cái vé VNairline, mà quên k kèm cái vé kia

Giờ xin được visa rồi nhưng nó chỉ cho mình 1 entry thôi

Giờ mình muốn hỏi là mình còn tiếp tục sang được không? Vì hành trình của mình là đến Pháp, chơi vài ngày, sang Ý chơi tiếp, rồi lại về Pháp để đi tắm biển ở Nice

Chả hiểu mình từ Ý bay về Pháp nó có cho mình vào lần nữa không?

Nếu nó k cho vào thì mình có thể bay sang Ý rồi lại đi eurail về Pháp được không? Khi đi tàu về Pháp có bị công an hỏi han gì không?

Mình còn muốn sang Hà Lan nữa, tuỳ tình hình nếu đi tàu mà k bị hỏi gì thì chiến thêm chú "Hà Lan"

Có ai biết cách lách khỏi cái nạn này cho mình với không? Không khéo toi mất cái vé giá rẻ rồi lại chả ra khỏi nước Pháp được đê sang các nước khác....

Ai giúp mình với

Bác lo lắng gì thế?

Các nước đó đều trong khối schengen rồi mà, visa single là ok. Mà có mấy khi các sứ quán cấp visa multi cho người đi du lịch đâu, theo mình biết thì bác chẳng có gì phải lo lắng. Khi đã vào rồi, đi vòng trong các nước chung trong khối không bị kiểm tra đóng dấu passport nữa.

Tuy nhiên để yên tâm bác nên đọc thêm thông tin chính thức trên trang web về visa schengen.

Thanks !

Chưa đi lần nào đâu có biết, vợ thì đi đi về về suốt nhưng mà visa dài hạn lại còn multi, ngó thấy cái visa của mình 2 v/c mặt dài như cái bơm :D

Cũng may, gõ phát đầu tiên trên Google tìm thông tin thì vô ngay trang Phượt này đầu tiên. Cảm ơn baxu nhé, đang đọc bài vòng vèo châu âu châu á của bạn, hay quá đi mất....

Bác fooflash đọc cả topic này rồi mà vẫn cần vào link cái gì mà thongtinthuongmai để được mấy dòng thông tin tóm lược í ạ?
trùi ui, có nghĩa là ở topic này mọi người viết khó hiểu quá chăng?
Riêng một post của bác hoankiem cũng thấy được danh sách các nước nằm trong khối Schengen rồi, có cả 9 nước mới gia nhập.
Ngoài ra bác còn có thể tham khảo thông tin về Schengen visa qua topic nữa:
Kinh nghiệm xin visa ở Việt Nam và từ các nước thứ ba

Nhưng nói chung nghe được là gooogle phát ra ngay Phượt cũng thấy thinh thích, hị hị. Chứng tỏ là tít đặt trúng phóc nhu cầu bạn nghe đài, tèn ten.

Kinh nghiệm xin visa vào Tây Ban Nha

Xin chào tất cả các bác. Các bác cho tôi hỏi chút xíu về kinh nghiệm xin visa vào Tây Ban Nha.
1. Thời hạn visa đối với visa loại "short stay" là bao nhiêu ngày?
Tôi có đt hỏi mấy em ở ĐSQ thì được thông báo chuyến đi của tôi bao nhiêu ngày thì visa chỉ có thời hạn bấy nhiêu ngày, chính xác ngày đi ngày về. Có đúng ko các bác?
2. Giấy đặt phòng khách sạn: Có phải đặt phòng cho toàn bộ thời gian ở Tây Ban Nha ko các bác?
Ngoài ra rất mong các bác chia xẻ những lưu ý khác khi làm thủ tục xin visa vào cái ông Tây Bán Nhà này.
Cảm ơn các bác đã dành thời gian chỉ giáo.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back