What's new

Thông tin Visa châu Âu (phần 1)

Status
Not open for further replies.
Bác nào từng làm visa đi châu âu du lịch bụi cho e hỏi kinh nhiệm với. E đang muốn làm 1 chuyến khoảng 2-3 tuần cho sáng cái đầu, có dịch vụ nào tốt không các bác nhểy. E đã qua vài ba nước châu Á và kinh nhiệm là cứ phải tự đi nó mới vui. Bác nào chỉ sớm cho e cái e xin hậu tạ

Theo kinh nghiệm của mình thì định đi nước nào thì cứ ra sứ quán nước đó hỏi thủ tục và tự làm lấy, mình thấy hầu hết các nước đều cần giấy mời với chứng minh tài chính (của bạn hoặc của người mời bạn).
Nếu bạn xin Schengen visa thì đi được tất cả các nước Đan Mạch- Thụy ĐIển - Đức - Pháp - Ý - Hà Lan - Tây Bán Nhà - Áo - Hy Lạp - Bỉ ... và vài nước nữa em chả nhớ , nghe đồn xin ở ĐSQ Ý là dễ nhất, lần trước em xin ở SQ Đan Mạch thì cũng thấy dễ lắm. Còn nếu đi Anh, Scotland và Wales thì xin visa riêng của ĐSQ Anh ở Hai Bà Trưng - HN, cũng đơn giản lắm, đăng ký xin visa trên mạng rồi đợi gọi phỏng vấn, thủ tục rõ ràng nhưng giờ phải gửi hồ sơ sang tựn Bangkok nên mất nhiều tg hơn chút thôi. Visa UK chỉ đi được Bắc Ailen chứ không đi được Ailen, nếu bác định đi Ailen lại xin riêng thêm 1 cái :D , trước phải gửi Passport sang Malay để xin visa giờ không biết đã có SQ Ailen ở VN chưa.
Đấy, việc đầu tiên là xác định đi đâu 3 tuần đấy rồi mới lo đến visa bác ạ

Nhờ mọi người tư vấn cách tự đi phượt Châu Âu

Chào các bác, vợ chồng em đều là người máu đi phượt, gom góp mãi định cưới xong làm một quả phượt Châu Âu rùi về sinh em bé.

Hiện tại em đang vướng về cách xin Visa du lịch Châu Âu, thủ tục thế nào xin các bác tư vấn giúp. Mà em nghe mọi người kể thì hình như xin Visa đi Châu Âu khó lắm ạ ? Bọn em định đi trong 1 tháng, kinh phí khoảng 3000 Eu cho 2 người có ổn không ạ?

Các bác giúp em với !!!

bạn chịu khó tim các topic đa đăng, có rât nhiều thông tin, châu âu đi không khó khăn, mọi thứ đều có trên mạng cả, tự tìm hiểu thêm đi bạn

nói riêng về budget thì 3000 có khi vừa xoẳn tiền vé khứ hồi bạn ạ.
visa thì tớ thấy xin ở sứ quán Hà Lan ổn nhất.

1. Không có visa Pháp riêng, chỉ có visa Schengen thôi bác ạ.
2. Bác có thể xin visa du lịch tự túc mà không cần thư mời hay bảo lãnh với các điều kiện sau : Số dư tài khoản ( in sao kê số dư tài khoản có xác nhận bởi ngân hàng, giấy booking khách sạn, bác vào trang này www.venere.com để book mà ko cần deposit).
3. Vé máy bay chỉ cần booking nhưng sứ quán sẽ yêu cầu bác xuất vé lúc lấy visa ( sau khi đã chấp thuận cấp visa)
4. Visa Schengen bác có thể ra vào Czech và Ý vô tư ạ
5. Bác dừng ở Nga bao lâu ? Nếu dừng lâu ra ngoài chơi thì mới cần visa transit, còn ko chỉ chờ vài tiếng để nối chuyến ở trong sân bay thì không cần ạ.
6. Cuối tháng 7 đi thì cuối tháng 5 hãy xin visa ạ. Thời hạn visa Schengen thông thường là 3 tháng kể từ ngày cấp bác phải sử dụng.

Bây giờ mình thấy hầu hết ĐSQ đều yêu cầu thư mời rồi, bạn có biết ĐSQ nào không cần không vậy, mình cũng đang muốn đi nhưng xem chừng phải qua dịch vụ du lịch mất.

Bây giờ mình thấy hầu hết ĐSQ đều yêu cầu thư mời rồi, bạn có biết ĐSQ nào không cần không vậy, mình cũng đang muốn đi nhưng xem chừng phải qua dịch vụ du lịch mất.

Ít nhất tớ biết Pháp và Ý vẫn cấp visa du lịch bình thường. Ví dụ bạn có thể vào đây xem:

http://www.ambafrance-vn.org/article.php3?id_article=441

Nếu bạn nắm rõ những yên cầu của DSQ thì có thể không cần qua dịch vụ đâu. Những người làm dịch vụ sẽ giúp bạn tập hợp đủ một bộ hồ sơ theo đúng yêu cầu của DSQ - một yêu cầu hết sức rành mạch rõ ràng. Thực tế đa số những giấy tờ đó bạn phải chuẩn bị (vì nó là giấy tờ của bạn), bạn cũng phải trực tiếp đi nộp hồ sơ và trực tiếp phỏng vấn (nếu có). Kết quả lại chỉ phụ thuộc vào DSQ, hầu như không ai can thiệp đc. Tự làm sẽ tiết kiệm được một ít đấy.

Ít nhất tớ biết Pháp và Ý vẫn cấp visa du lịch bình thường. Ví dụ bạn có thể vào đây xem:

http://www.ambafrance-vn.org/article.php3?id_article=441

Nếu bạn nắm rõ những yên cầu của DSQ thì có thể không cần qua dịch vụ đâu. Những người làm dịch vụ sẽ giúp bạn tập hợp đủ một bộ hồ sơ theo đúng yêu cầu của DSQ - một yêu cầu hết sức rành mạch rõ ràng. Thực tế đa số những giấy tờ đó bạn phải chuẩn bị (vì nó là giấy tờ của bạn), bạn cũng phải trực tiếp đi nộp hồ sơ và trực tiếp phỏng vấn (nếu có). Kết quả lại chỉ phụ thuộc vào DSQ, hầu như không ai can thiệp đc. Tự làm sẽ tiết kiệm được một ít đấy.

Cảm ơn bạn, mình sẽ gọi điện hỏi xem thế nào. Mình hôm vừa rồi đã xin visa du lịch ở ĐSQ Bỉ nhưng bị nó yêu cầu là phải có giấy mời của bạn bè, gia đình, mặc dù trước đó trên website không thấy ghi, bọn nó giải thích là quy định mới.

Mình đã kiểm tra nhiều website các nước trong khối Schengen thì thấy những nước ghi rõ là phải có giấy mời là: Thụy Điển, Phần Lan, Hà Lan, Đan Mạch, Đức, Hy Lạp. Một số khác thì không có thông tin cụ thể. Bên Ý thì không rõ lắm nhưng thấy có form bảo lãnh cho visa du lịch chắc là cũng yêu cầu:

http://www.ambhanoi.esteri.it/Ambasciata_Hanoi/Menu/In_linea_con_utente/Modulistica/

Có vẻ xin visa phượt bây giờ không đơn giản lắm thì phải. Theo kinh nghiệm mọi người thì xin ở ĐSQ nào dễ nhất.

bạn ạ, normally thì visa vào schengen với mục đích đi chơi or thăm thân or du học tự túc thường khó hơn. Thậm chí bị deny.
Việc cấp visa là một việc khá nhạy cảm vì nhiều khi quyết định đc đưa ra trong quá trình phỏng vấn. Có bác rõ là đã đi nc này nc kia rồi nhưng lúc phỏng vấn lại quên nói, thế là họ đặt question. Hay họ sẽ hỏi những câu có vẻ vu vơ or ko liên quan nhưng thực ra là để ktra độ thành thực hoặc xem bạn có sơ hở gì ko.
Phải thông cảm thôi bạn à, nhất là kiểu đi tự do như mình, who knows? phỏng?
Và bắt đầu từ đầu 2009 rồi, hầu hết các sứ quán phải gửi dossier về nc để approve đấy, ko còn đc approve ở nc sở tại đâu, chả hiểu sao í nhỉ? Nên lại càng lâu hơn nữa í.

Còn to my opinion, mình thấy mọi ng bảo xin visa đi Ý là dễ nhất trong khối schengen.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,181
189,941
Latest member
Thao10
Back