What's new

Thông tin Visa châu Âu (phần 1)

Status
Not open for further replies.
Re: Thông tin Visa châu Âu

Bạn đăng ký nhập học, rồi xin Thẻ cư trú (Carte de Séjours) thì có thể đi lại thoải mái.
Về đăng ký nhập học, nếu bạn sang trước khi bộ phận này nghỉ hẻ thì chắc có thể làm sớm (bạn xem/hỏi thêm thông tin của trường). Làm thẻ cư trú thì thường lâu hơn, có thể mất từ 2 tuần đến vài tháng (có lẽ trung bình là 1 tháng ??), tùy vào nơi bạn ở và thời điểm bạn nộp hồ sơ.

Chào cả nhà,

Sắp đến mình đi Pháp học. Mình định qua sớm để đi du lịch Schengen trước khi nhập học. Khi mình xin visa, hỏi DSQ thì họ bảo khi qua, trong mấy tháng đầu phải ở trong Pháp chứ ko được đi ra ngoài. Mọi người có bị hạn chế này ko vậy? Làm thế nào để du lịch thoải mái? Với visa du học ở Pháp, mọi người được đi quanh Schengen ngay hay bị giới hạn trong một thời gian đầu?

Thanks mọi người. :)

Hỏi DSQ là bạn hỏi người Việt hay Pháp ? Theo tôi biết thì làm gì có chuyện đấy, có visa Pháp thì bắt buộc phải nhập cảnh ở Pháp, còn thì đi đâu trong Europe là tùy hỉ chứ, ngoại trừ Anh. Cứ đi thoải đi bạn ạ, nếu chỗ nào cấm thì bảo sorry tao không biết, mày ko cho thì tao về nhé. Visa đi học có khác gì với visa du lịch không nhỉ ? tại visa du lịch người ta đi tứ tán được mà.
Nhưng nói chứ thông tin trên này đâu được kiểm chứng, bạn có thể gửi thư hỏi trực tiếp prefecture bên Pháp, tự túc trước khi hỏi đã bạn ạ.

Chào cả nhà,

Sắp đến mình đi Pháp học. Mình định qua sớm để đi du lịch Schengen trước khi nhập học. Khi mình xin visa, hỏi DSQ thì họ bảo khi qua, trong mấy tháng đầu phải ở trong Pháp chứ ko được đi ra ngoài. Mọi người có bị hạn chế này ko vậy? Làm thế nào để du lịch thoải mái? Với visa du học ở Pháp, mọi người được đi quanh Schengen ngay hay bị giới hạn trong một thời gian đầu?

Visa đi học có khác gì với visa du lịch không nhỉ?

Cái này tùy thuộc vào loại (type) visa mà ĐSQ cấp cho bạn. Thông thường, visa Schengen có 4 loại chính:

-A và B - Transit visa: chỉ có giá trị transit trong khu vực sân bay (A) hoặc đổi sân bay (B) của nước cấp visa để đi qua 1 nước thứ 3 (ngoài khu vực Schengen).
Trường hợp cấp type A mình thấy cực hiếm, hầu như không cần thiết vì người transit chỉ ở trong sân bay.
Trường hợp cấp type B thì có thể có (v/d: bạn phải transit qua 2 sân bay CDG <-> Orly trong Paris để từ HN đi La Havana). Tuy nhiên, đối với trường hợp này đa số các nước Schengen sẽ cấp cho bạn transit type C nếu thủ tục ok.
Hai loại A và B đều có hạn sử dụng trong thời gian rất hạn chế.

- C- Visitor visa: Áp dụng đi các nước Schengen, tối đa 90 ngày và có giá trị không quá 180 ngày kể từ ngày cấp. Loại này phổ biến nhất, tuy nhiên nếu thăm thân, du lịch, công tác có thể cấp ít hơn số ngày tối đa qui định (90 ngày).
Type C không được xét gia hạn.

- D - National visa: Chỉ được nhập cảnh nước cấp visa (tất nhiên nếu transit 1 trong các nước châu Âu cũng không vấn đề gì). Dành cho đối tượng nhập cảnh nhiều hơn 90 ngày (công tác dài hạn, học tập, lý do khác...).
Nếu bạn là sinh viên sẽ phải nhận loại visa này. Để được đi lại tự do trong khối Schengen bạn phải làm thủ tục xin Giấy phép cư trú nước sở tại trước (thời gian thì như bác Xe Lu đã nói ở trên). Khi có giấy rồi bạn mới được phép ra khỏi biên giới Pháp.
Type D cũng có hạn trong visa là 90 ngày. Nhưng số ngày thực tế sẽ qui định chính xác ở Giấy phép cư trú.

- C+D: Tổng hợp C và D. Trước đây, đi công tác dài hạn hoặc đi học được cấp loại này. Vì thế trước khi sang Pháp, bác đi chơi Schengen thoải mái rồi về học sau cũng không sao.
Tuy nhiên, từ ngày 5/4/2010, loại này đã bị bãi bỏ. Mình không biết lý do chính xác, nhưng có thể để các nước trong khối muốn tăng cường kiểm soát đầu vào người nhập cư (vì bác thuộc thành phần nhập cư có thời hạn) tốt hơn chăng?

Đối với trường hợp của bác, tốt nhất là nên hoàn tất Giấy phép cư trú, tích lũy kinh nghiệm trước khi có ý định Phượt.

Last edited:

Bài này em post từ mấy trang trước nhưng giờ quote lại ạ :D.

Như bác bố khỉ nó là từ 4-2010 là bỏ loại C+D, loại D giờ có thể đi được schengen rồi ạ

Visa dài hạn loại D (national visa) giờ đi được schengen rồi bác ơi , từ tháng 4-2010 nó đi đc hết tương đương như temporary resident card rồi. Hè năm ngoái bạn em có visa type D đi du lịch ầm ầm

http://www.travellerspoint.com/forum.cfm?thread=73049
http://en.wikipedia.org/wiki/Schengen_Area#Schengen_visa
Category D refers to national visa. They are issued by a Schengen state in accordance with its national legislation as with respect to the conditions (however, a uniform sticker is used). The visa also entitles the bearer to stay in other Schengen countries for 3 months in 6 months.[57] Before, 5 April 2010, travel to other Schengen countries was only allowed after the holder had obtained a residence title after arrival in the destination country, or they had been issued the (now defunct) C+D visa.

Và em hoàn toàn đồng ý với ý kiến bác Bố khỉ là nên tích lũy kinh nghiệm trong khi chờ làm thẻ tạm cư :D

Thanks các bác!

Vậy theo em hiểu thì đúng là khi qua, em phải ở trong Pháp, ko được đi ra khỏi biên giới vài tuần (đến vài tháng), chờ apply thẻ cư trú (Carte de séjours) mới được ra ngoài biên giới Pháp. Visa của em sẽ là type D ạ.
Tình hình là em học ở Pháp hơi ngắn ngày (1 semester), mà khi vào học thì chương trình khá nặng, sợ ko có thời gian Phượt. Sau đó em lại có việc rời Pháp ngay ạ. Haizz. Mà nước nào cũng vậy sao các bác. Lúc nào cũng phải ở trong nước chờ thẻ cư trú mới được ra ngoài à? Tây Ban Nha, Finland, hay Norway thì sao các bác?

Sau một buổi "vật lộn", cuối cùng tự nhiên cái máy tính nhà em hiện ra được khung lịch tháng 7, cũng ko hiểu tại sao lại ra được như thế. Dù sao cũng rất cảm ơn mọi người đã quan tâm trả lời em :)
Nhưng mà em định đi 23/7, thế mà hẹn ngày xin visa tận 4/7, không biết có kịp không nữa :((

Hình như mạng của LSQ có vấn đề, cách đây 1 tiếng em chỉ thấy lịch hẹn của tháng 7 (mà em phải đi vào cuối tháng 6). Điện thoại cho LSQ nhưng không ai nghe máy.
Chạy về nhà vào máy cá nhân thì thấy có lịch hẹn tháng 5 còn 2 ngày 23 và 24 thế là em fix luôn, hú hồn.

Last edited:

@Orion: bác ơi, ở trên em có ghi là visa D tương đương với temporary resident card và đi được schengen rồi mà :D.

Bác Orion đọc được tiếng Pháp thì xem kỹ trang hướng dẫn cách đọc thông tin trên VISA ở dưới đây của bộ ngoại giao Pháp (cập nhật tháng 4/2011), có viết rất chi tiết.

Comment lire une vignette Visa Schengen:
http://www.diplomatie.gouv.fr/fr/fr...nt-lire-une-vignette-visa-schengen_70320.html

Bác chú ý mục đầu tiên Valable pour / Valid for trên VISA của bác được ghi thế nào, để biết VISA của bác chỉ có giá trị ở Pháp, toàn khối Schengen, hay cụ thể thế nào nhé (có tất cả 5 trường hợp khác nhau).
Loại VISA, không quan trọng bằng cái mục này đâu các bác ạ.

Hình như mạng của LSQ có vấn đề, cách đây 1 tiếng em chỉ thấy lịch hẹn của tháng 7 (mà em phải đi vào cuối tháng 6). Điện thoại cho LSQ nhưng không ai nghe máy.
Chạy về nhà vào máy cá nhân thì thấy có lịch hẹn tháng 5 còn 2 ngày 23 và 24 thế là em fix luôn, hú hồn.

Trời ơi, đặt hẹn qua mạng mà mạng có vấn đề kiểu đấy thì có giết người không cơ chứ!

Chào các anh chị, em là thành viên mới và rất muốn hỏi về thủ tục làm visa theo diện sau:

- Hiện em đang apply vào một chương trình cho sinh viên đi làm project tại Ba Lan khoảng 2 tháng, và sau đó em dự định sẽ du lịch Pháp cỡ 3 tuần. Hiện em chưa có kết quả là có thể đi hay không, nhưng em e rằng đến khi có kết quả và sau đó mới xin visa thì sợ ko kịp. Nhưng em cũng chưa chắc là đc nhận nên cũng ko dám làm visa sớm. Tuy nhiên em cũng muốn biết các thủ tục của nó để sau này làm đỡ mất time hơn. Vậy các anh chị cho em hỏi em nên làm visa theo diện nào (có phải dạng Schengen Visa không)? Cần những giấy tờ gì? Thời gian làm mất bao lâu?

Em xin cảm ơn nhiều ạ! Mong nhận được hồi âm từ các "phượt thủ" trong thời gian sớm nhất!

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,573
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back