What's new

Thông tin Visa Châu Âu (phần 2)

Status
Not open for further replies.
cả nhà ơi cho em hỏi, có ai có kinh nghiệm xin visa ở DSQ Ý chưa ah? Tư vấn cho em ít với ah. Tình hình xin visa ở DSQ Pháp khó quá, nên chắc em chuyển qua nước khác thôi.

Theo như bạn em hỏi thì hầu như giấy tờ xin visa ở các DSQ trong khối Schengen đều giống nhau, duy chỉ có cái travel plan, mình vẫn phải làm cái này để nộp cho DSQ Ý ah? Việc chứng minh tài chính họ có đòi hỏi khắt khe ko ah, em không có sổ hồng, sổ đỏ gì cả, chỉ có TK tiết kiệm và cổ phiếu thôi. Nhóm em dự định nộp visa theo group, như vậy đáng thuyết phục hơn.

Alixinh nộp hồ sơ thế nào rồi, có bị hỏi han gì nhiều không? haizz, mình hồi hộp chết đi được.

@huonggiangf1: cảm ơn bạn nhiều nha.

mà sao lục nát nước cũng chả thấy lsq Hy lạp, Ý đâu vậy cả nhà, hikhihk

Hi Laven, đáng ra là mình và chồng nộp hồ sơ ngày 23. Tối hôm trước ngày 23 mình ngớ ngẩn thế nào lại đi cancel 1 cuộc hẹn vì nghĩ nộp chung thì 1 người hẹn là đủ. Sau khi tìm đủ mọi cách ko cho cả 2 vào để nộp hồ sơ được thì mình đành ra về.

Về lên nhìn lại lịch hẹn thì còn toàn là 7/5 trở đi, trong khi mình phải bay ngày 19/05, vé đã mua luôn rồi. May sao mình tìm đc 1 slot cho chồng mình ngày 25/04 và mình thì là ngày 03/05. Sáng nay chồng mình đã đi nộp, chẳng bị hỏi han 1 câu nào luôn, có lẽ là do đi công tác. Vì thư mời có 1 cái mà ghi tên 2 đứa, thì cô nhận hồ sơ cũng tận tình chỉ là chồng mình cứ nộp bản chính, riêng mình nộp bản photo và nói là đi theo chồng nên chỉ có bản phụ là ok.

Mình thấy họ làm cho chồng mình nhanh chóng lẹ làng lắm, nộp sáng nay và ngày 7/5 sẽ có kết quả rồi.

vậy thì lịch trình của Alixinh sát nút quá, qui định 15 ngày làm việc để cấp visa, bạn nộp ngày 3 thì nếu đúng là 18/5 sẽ trả kết quả, mà 19/5 lại bay.....hikhikhik căng thẳng quá
mà trường hợp của alixinh là đi theo chồng nên mình nghĩ sẽ không khó khăn đâu. Dân du lịch như mình mới hiu nè
kết quả thế nào thì cũng cho cả nhà biết tin nhé. Good luck to you ^ ^

Hi all,

Mình cũng đang làm hồ sơ xin visa LSQ Ý đi du lịch. Vé máy bay đã book rồi, đi tháng 6. Ngồi đọc thread này xong thấy lo lo.

Mình xem trên website LSQ Ý thì thấy chỉ cần các nội dung sau:

1. Form xin vào khối Schengen (IN HOA)
2. Ảnh 4x6.
3. In vé máy bay 2 chiều
4. Bảo hiểm
5. Thư mời + tài khoản bank của bạn mình bên Ý.
6. Xin sao kê sổ tiết kiệm/tài khoản ngân hàng của mình.

Trong khi đọc bài mọi người thì thấy cần có cả:

1. Lịch trình đi lại.
2. Hợp đồng lao động, giấy nghỉ phép của công ty.
3. Hộ khẩu.
4. Giấy khai sinh.
5. Thư gửi LSQ. (giới thiệu bản thân, lý do đi, cam kết về...)
6. Sao kê han mức tín dụng của thẻ credit.
7. Book khách sạn.

Bạn nào có kinh nghiệm về chuẩn bị hồ sơ, hỗ trợ mình với. Mình đang cố gắng xong sớm để sang tuần sau nộp. Mà phải book lịch hẹn trước với LSQ ?

Bạn tham khảo bên dưới nhé

1. Lịch trình đi lại. => Ko bắt buộc nhưng nên có
2. Hợp đồng lao động, giấy nghỉ phép của công ty. => Bắt buộc
3. Hộ khẩu. => Bắt buộc
4. Giấy khai sinh. => Ko cần
5. Thư gửi LSQ. (giới thiệu bản thân, lý do đi, cam kết về...) => Ko bắt buộc nhưng nên có
6. Sao kê han mức tín dụng của thẻ credit. => Nên có, tất cả những gì chứng minh là bạn có tiền
7. Book khách sạn. => Nếu thời gian bạn xin visa trùng khít với thời gian trong thư mời của bạn bạn bên Ý thì ko cần cái này, nhưng nếu trong lịch trình của bạn có đi chơi ở nơi khác thì cần booking khách sạn ở những nơi đó.

Bạn nào có kinh nghiệm về chuẩn bị hồ sơ, hỗ trợ mình với. Mình đang cố gắng xong sớm để sang tuần sau nộp. Mà phải book lịch hẹn trước với LSQ ? => Ko book trước lịch hẹn thì đến đó bạn ko qua nổi cánh cổng của nó đâu

Thank bạn Giang nhiều.
Có 1 vài vấn đề nữa mình muốn hỏi rõ luôn rồi đi làm 1 thể:

1. Hộ khẩu: cần phải dịch + công chứng ?. (output: 1 bản công chứng TV, và 1 bản dịch công chứng ? )
2. Hợp đồng lao động: cần phải dịch ? (output: bản photo HDLD TV, và 1 bản dịch ?)

Về tài chính:
1. Có bắt buộc phải có bảng sao kê lương ? Mình không nhận lương qua bank thì có cách nào ?
2. Cần bản sao kê tài khoản bank 3 tháng ? hay chỉ cần bản confirm số dư cuối của TK mặc định và TK tiết kiệm ? (Vì mình dùng luôn tiết kiệm điện tử của bank, ko có sổ. Và phát sinh khá nhiều giao dịch trong 1 tháng, sao kê sẽ khá dài).

Thank bạn Giang nhiều.
Có 1 vài vấn đề nữa mình muốn hỏi rõ luôn rồi đi làm 1 thể:

1. Hộ khẩu: cần phải dịch + công chứng ?. (output: 1 bản công chứng TV, và 1 bản dịch công chứng ? )
2. Hợp đồng lao động: cần phải dịch ? (output: bản photo HDLD TV, và 1 bản dịch ?)

Về tài chính:
1. Có bắt buộc phải có bảng sao kê lương ? Mình không nhận lương qua bank thì có cách nào ?
2. Cần bản sao kê tài khoản bank 3 tháng ? hay chỉ cần bản confirm số dư cuối của TK mặc định và TK tiết kiệm ? (Vì mình dùng luôn tiết kiệm điện tử của bank, ko có sổ. Và phát sinh khá nhiều giao dịch trong 1 tháng, sao kê sẽ khá dài).

Hi bạn, cái này có cái mình đã làm để nộp cho LSQ Pháp, nên mình trả lời bạn luôn nhé:

1. Hộ khẩu bạn đem đi dịch và họ sẽ công chứng cho bạn luôn, bạn không cần công chứng bản tiếng Việt.
2. Hợp đồng lao động cũng tương tự, bạn đem cho ng ta dịch và công chứng.

Về tài chính:

1. Bạn không nhận lương qua bank thì nộp payslip cũng được.
2. Cái này mình ko rõ vì LSQ Pháp khi đã có payslip thì không cần sao kê bank.

cho tớ hỏi chút các bạn ơi:
tớ có công ty đối tác mời, nhóm có 4 người là 2 cặp vợ chồng. Hôm trước nộp hồ sơ xong roài, giờ ĐSQ Đức gọi phỏng vấn nhưng chỉ gọi có 1 người. Tớ sợ quá, gọi 1 người thì khả năng đậu có cao ko, hồ sơ tớ chuẩn bị đầy đủ lắm, chỉ sợ nó chỉ cho có mỗi 2 ông chồng đi ( vợ cũng có thư mời riêng ). Có khi nào cả nhóm đi mà phỏng vấn có 1 người ko hả các bạn?

Mình ko thấy mấy ai xin visa qua ĐSQ Phần Lan nhỉ, chắc Ko mấy ng du lịch sang đó!?. Mình nộp hồ sơ thứ 5 tuần trước, thứ 4 vừa rồi nhận thông báo có visa. Mình xin visa du lịch kết hợp kết hôn, hồ sơ có mỗi:
- form xin visa
- ảnh và hộ chiếu
- booking vé
- thư mời
- xác nhận tiền trong tk của mình và bảng lương của ng mời

Chắc mọi ng đi châu âu ít qua mấy nc này chứ ko thì thử xin qua đây, mình cảm giác đsq Finn rất dễ chịu.

Mình đã có kinh nghiệm về chuyện này, bên đối tác mời cả đoàn 10 người gồm 3 công ty khác nhau. Bên mình có làm Hồ sơ và nộp vào SQ Đức , cả đoàn đến thiếu mất 01 người do tắc đường, mình lên phỏng vấn đầu tiên. Sau khi trao đổi vài câu mình cũng có nói về trường hợp đến muộn.Sau mấy phút cũng chẳng hiểu sao cả đoàn không ai bị gọi lên phỏng vấn cả và visa thì vẫn được cấp cho cả đoàn.

cho tớ hỏi chút các bạn ơi:
tớ có công ty đối tác mời, nhóm có 4 người là 2 cặp vợ chồng. Hôm trước nộp hồ sơ xong roài, giờ ĐSQ Đức gọi phỏng vấn nhưng chỉ gọi có 1 người. Tớ sợ quá, gọi 1 người thì khả năng đậu có cao ko, hồ sơ tớ chuẩn bị đầy đủ lắm, chỉ sợ nó chỉ cho có mỗi 2 ông chồng đi ( vợ cũng có thư mời riêng ). Có khi nào cả nhóm đi mà phỏng vấn có 1 người ko hả các bạn?

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,547
190,116
Latest member
Thangcho07
Back