What's new

[Chia sẻ] Trên đường phượt không có chỗ cho sự ngây thơ

Uttchan nói thì cũng có lý nhưng dù sao có chuẩn bị chút ít thì vẫn hơn.
Mình không dám nói là đi nhiều, nhưng mỗi năm cũng làm vài chuyến, đi và ở cũng nhiều nơi từ tiên tiến đến cực kỳ lạc hậu, chưa bị kiểm tra hộ chiếu lần nào cả nhưng vẫn được khuyên là nên mang theo bản copy. Bạn NGLIEN05 nói rất có lý đấy, mình không bị kiểm tra nhưng chưa chắc bạn khác cũng không bị. Bạn mình đã bị cảnh sát Nga ở Moscow giữ hộ chiếu làm tiền rồi nhé, còn bạn khác của mình show bản copy ra nên Okie. Hiện tượng này ở Moscow là có thật và không phải là giả cảnh sát đâu nha, cảnh sát thật vẫn muốn ăn tiền đấy.
Để ở KS thì nên ký gửi, còn không thì cũng không bảo đảm trừ khi bạn ở KS cao cấp. KS các nước tiến tiến, thậm chí làm phòng xong họ còn để cửa mở nữa kìa và không phải là ở nước tiên tiến thì không có trộm.
Mình chưa từng bị mất cái gì, chưa xảy ra chuyện gì trong thời gian qua, nhưng những người bạn mình quen biết thì có:
- Mất vé máy bay: Phải mua lại và về VN thì họ mới hoàn vé nhưng mất 10%. May nhờ vẫn có nhiều tiền. Bây giờ cái vụ vé máy bay không còn phải lo lắng nữa rồi nhé, bớt đi một khoản lo;
- Mất hết tiền (rất nhiều tiền so với giá hồi ấy, 3000USD năm 1989): Phải ăn, ở nhờ Sứ quán, và phải nhờ SQ đưa ra SB, may mà ở BKK;
- Để quên hộ chiếu, ra sân bay đứng khóc (may mà mình là người nhặt được, may mà chỉ để quên ở KS ở chung với mình) và mình phải đem ra tận SB;
- Mất HC: Phải nhờ Sứ quán can thiệp ở Myanmar, may là dùng hộ chiếu công vụ và đi công tác nên Sứ quán họ liên lạc về Việt Nam
xác minh dễ dàng và họ can thiệp cho.
- Uống rượu say, bị cảm, cảnh sát đưa vào BV và nó trừ nghiến 8.500USD (không nhỏ phải không ạ?). Cái này ở New Orleans nhé;
Và hàng chục trường hợp mà không hiểu sao nó cứ xảy ra, vì vậy, cố gắng chuẩn bị chu đáo và đừng để tất cả trứng vào cùng một rổ.

Mình không biết chị em thì như thế nào chứ mình cũng đã ở Hongkong, Macaw và cũng không bị kiểm tra hộ chiếu. Nhưng mình không bị kiểm tra không có nghĩa là họ không kiểm tra, các bạn nên copy một bản, bỏ túi là chắc ăn nhất. Tới nước nào, chịu khó học chào hỏi và vài câu tiếng bản địa để giao tiếp cho họ phấn khởi, gọi món ăn cũng dễ, hỏi đường cũng dễ.

Last edited:
Thế liệu các bác đã chuẩn bị đầy đủ mà vẫn không tránh khỏi cảnh khốn khổ khốn nạn chưa? Hoàn toàn không phải vì mình ngây thơ nhé.

Một lần mình bay từ Thái về Hà Nội bằng Vietnam Airlines. Trên chuyến bay có hai ông bà đi cùng. Lúc máy bay chuẩn bị boarding thì mấy tay sen đầm Thái chạy vô bắt hai ông bà đang vội vàng làm thủ tục xuất cảnh. Nó vu cho ông bà lấy đồ gì đó trong cửa hàng tự chọn trong sân bay. Mà ông bà có lấy gì đâu. Khám đồ sách tay không có. Nó ách cả chuyến bay lại để lấy đồ trong máy bay ra. Các bác cũng biết cả trăm kiện hàng đưa vào bụng máy bay rồi. Giờ móc từng cái container ra, rồi lại tháo container để tìm 2 kiện hành lý của ông bà già. Chuyến bay bị delay đến 3 tiếng. Cuối cùng không biết hai ông bà kia ở lại thì giải quyết sao?

Lại còn chuyện cầm hộ đồ ở sân bay. Thôi thì rất lắm chuyện:(.

- Uống rượu say, bị cảm, cảnh sát đưa vào BV và nó trừ nghiến 8.500USD (không nhỏ phải không ạ?).

Chuyện đó cũng không có gì khác thường đâu ạ. Ở Mỹ giá dịch vụ y tế đắt trên mây. Gọi xe cấp cứu vài phút là có nhưng 1 chuyến xe mất 300$, vào phòng cấp cứu một lát là tốn vài nghìn, ở trong đó 2 hôm là hơn 10 nghìn, mổ ruột thừa 30-40 nghìn... Nếu không có bảo hiểm y tế (người bệnh cũng phải đồng chi trả 5-20%) thì ngay cả người giàu cũng không chịu nổi giá viện phí. Mình không bịa đâu, vì em mình làm dược sĩ trong BV ở Massachuset, chị họ mình làm kiểm toán nội bộ trong BV ở Florida đều nói như vậy.

Do đó ai đi Mỹ mà không mua bảo hiểm mệnh giá cao là mầm họa cho người ký thư bảo lãnh cho mình đấy! (vì người đó không trả được tiền thì người ký thư bảo lãnh phải trả thay). Nhất là người già, người có bệnh mãn tính. Ai nghĩ rằng bên Mỹ hệ thống y tế rất tốt, hầu như không mất tiền là lầm to (có bên Cuba thì may ra :D); "không có tiền trả viện phí thì ở đâu cũng phải chết cả, chả có ai chữa miễn phí cho mình đâu" - con em mình bảo thế :D

Còn chuyện xét giấy tờ ở HK, mấy lần mình thấy CS chặn 2 đầu phố và hỏi giấy một số người; có lẽ họ có nghề nên hỏi ai là người đó đúng là không có giấy tờ :D Có cậu thanh niên đi ngay gần mình, vừa thấy CS quây lại mặt liền xám ngắt và vùng chạy nhưng không thoát, lập tức bị còng tay giải đi. Ở HK, người nhập cư lậu TQ, VN khá đông nên chuyện bố ráp trên phố không hiếm. Còn khi ở sân bay, mình, con em mình và 1 cô cũng là người VN làm thủ tục nhập cảnh xong chuẩn bị bước ra ngoài thì cô kia bị an ninh mời vào phòng nói chuyện :D nhưng họ không mời mình hay con em. Lý do à? Có lẽ vì cô ấy trẻ, tuy ăn diện nhưng vẫn trông vẫn quê quê nên bị để ý :D

Last edited:
Phải nói đi phượt mà khá nhiều bạn vẫn ngây thơ, em cũng chứng kiến khá nhiều rồi, như nhóm em đợt đi PHCT thì có bạn không thèm để ý thời gian giữa bên mình và bên TQ, đồng hồ không có, điện thoại thì ko có nốt, bạn ấy có cầm theo 1 cái máy tính, nhưng giờ hệ thống là của Việt Nam, cho nên có hôm bạn ấy ra ngoài quán Internet làm báo cáo gửi về Việt Nam nhưng lại không bảo với ai, tí nữa thì rớt lại TGG, lúc gặp thì hỏi bạn ấy là 3h tập trung, sao mãi 4h mới về, thì ra là bạn ấy nhìn đồng hồ trong máy tính bạn ấy.
Có bạn thì đi Phượt chả biết lịch trình thế nào, chỉ biết đóng tiền vào là đi thôi, đi đâu thì đi cũng mặc kệ cho leader, có bạn thì mải mê chụp ảnh, để cả đoàn phải đợi vài tiếng đồng hồ rồi mới đi ăn, có bạn còn quên hộ chiếu ở khách sạn.
Có leader còn ngây thơ tới mức đòi thu tiền cả nhóm mỗi người 2000 tệ ( trong khi chi phí một người bên TQ có 2500 tệ cho cả chuyến đi), bảo thu ít thì bạn ấy kêu là ngại không muốn thu nhiều lần, hôm sau đi Shang rồi mà 8h tối hỏi bạn ấy đã đặt xe đi SHang chưa thì nhận được câu trả lời là chưa.
Chính vì vậy mà mình thích đi một mình hơn, nếu đi theo nhóm thì chỉ khoảng 5 - 8 người, nhiều quá lắm chuyện.
Mọi việc khi đi phượt đều phải lên kế hoạch trước, từ việc ăn, ngủ, nghỉ, rồi mua vé quay về ngay từ khi đến, tránh việc hết vé khi quay về.

Cảm ơn những lời khuyên hữu ích của các bạn. Đúng là du lịch nước ngoài, còn khối kinh nghiệm để học hỏi!

Đi phượt sợ nhất là các Tiểu thư con bà đồng nát và Công tử dưa cà, đi chơi mà như kiểu cuộc thi siêu mẫu, đến lúc có chuyện thì làm ảnh hưởng cả đoàn, nói chung là đã yếu đừng ra gió :D

Đi phượt sợ nhất là các Tiểu thư con bà đồng nát và Công tử dưa cà, đi chơi mà như kiểu cuộc thi siêu mẫu, đến lúc có chuyện thì làm ảnh hưởng cả đoàn, nói chung là đã yếu đừng ra gió :D
Rất đồng cảm với bạn !

"không có tiền trả viện phí thì ở đâu cũng phải chết cả, chả có ai chữa miễn phí cho mình đâu" - con em mình bảo thế :D

Chị em làm nhân viên ở bệnh viện Chợ Rẫy cho biết trong bệnh viện Chợ Rẫy và 1 số bệnh viện khác có 1 quỹ của các bác sỹ gọi là quỹ "ứng trước cho bệnh nhân" do chinh các bác sỹ và nhân viên trong bệnh viện quyên góp để cứu chữa có các bệnh nhân cấp cứu , trong trường hợp xấu nhất bệnh nhân chết hoặc vì 1 lý do gì đó mà không đòi được viện phí thì quỹ sẽ chịu thiết !!! Có những bác sỹ sẵn sàng đứng ra bảo lãnh cho bệnh nhân cấp cứu mà không phải làm nhiều thủ tục hoặc đóng nhiều loại phí nên câu nói của chị cũng làm em hơi liên tưởng 1 chút :D
Không phải cứ ở đất SG là không có người tốt đâu ( hơi lạc để 1 chút vì đang ở box nước ngoài )

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back