What's new

Visa Du lịch Canada

Re: Thông tin đi Canada

Cả nhà ơi, mình đã có visa. Mình mới nộp hôm 1/2, nộp online nhé, 2/2 đi lấy dấu vân tay, ngày 18/2 đã có thư gửi kêu mang Pasport lên dán visa. Nhanh thế!:D
Có mấy điều muốn chia sẻ với cả nhà:

1. Mấy hôm trước mình có hỏi cả nhà cách điền form như thế nào nếu đổi việc quá nhiều lần và có gap year trong employment history: cuối cùng mình đã liều viết một lá thư giải trình nói rằng form của CIC không thỏa mãn trường hợp của mình, trong thư mình làm cái bảng như trong form IMM5257, nhưng add thêm hàng cho phù hợp với TH của mình. Cái vụ này nhé, gọi lên VFS tư vấn, vFS bảo mình điền thêm 1 form IMM5257 nữa cho đủ chỗ điền, mình thấy vô lý hết sức nên viết letter of explaination luôn.

2. Lúc submit mình lại còn làm nhầm hành trình, trong hành trình sót 1 đêm không có chỗ ngủ, hôm sau phát hiện ra, quáng quàng gọi lên VFS hỏi, họ bảo là 'nộp trực tiếp, hồ sơ xét ở Vn còn không cứu được huống chi là nộp online, bên canada xét, hồ sơ của bạn tiêu rôi'. Thế là mình lên web của cic tìm ra được phần bổ túc hồ sơ (case specific enquiry), trên trang này, nó hỏi đầy thủ thông tin của case (mã UIC, application number ..v.v.) vì ngay sau khi submit, CIC đã gửi email thông báo. Mình điền đầy đủ, rồi viết cho CIC vài dòng giải thích là mình book nhầm, attach lại bản book KS đúng. Thế mà có 2 tuần co Visa rồi đấy.

Nói thế để cả nhà biết là VFS làm việc không pro chút nào, củ chuối, mà tư vấn vớ vẩn, họ thậm chí cũng chẳng hiều rõ trên web cho thông tin gì , mình thấy họ không đáng tin cậy, cứ web của CIC mà theo. Giấy tờ vô cùng đơn giản.

À, nộp online lại còn rẻ hơn nộp trực tiếp, đang lúc $ Cad thấp, lúc mình lên lấy dấu vân tay, nhiều người đợi từ 9h mà tới 2h vẫn chưa nộp được á, trong khi lấy vân tay chờ đợi và lấy mất có 1h.

Last edited:

Mọi người cho mình hỏi, mình đang tính xin Visa Canada, khi vào trang Web của ĐSQ thì thấy thông báo sau: "Starting March 15, 2016, visa-exempt foreign nationals who fly to or transit through Canada will need an Electronic Travel Authorization (eTA). Exceptions include U.S. citizens and travellers with a valid visa. Read about the changes and how they may affect you.
If you travel before March 15, 2016, you do not need an eTA but you can still apply for one. For now, make sure you travel with acceptable travel documents and identification, such as a valid passport."
Mọi người có thể trợ giúp mình về vụ này với được ko?

Mọi người cho mình hỏi, mình đang tính xin Visa Canada, khi vào trang Web của ĐSQ thì thấy thông báo sau: "Starting March 15, 2016, visa-exempt foreign nationals who fly to or transit through Canada will need an Electronic Travel Authorization (eTA). Exceptions include U.S. citizens and travellers with a valid visa. Read about the changes and how they may affect you.
If you travel before March 15, 2016, you do not need an eTA but you can still apply for one. For now, make sure you travel with acceptable travel documents and identification, such as a valid passport."

Mọi người có thể trợ giúp mình về vụ này với được ko?

Theo mình hiểu thì với những nước mà trước đây Canada cho phép công dân họ nhập cảnh không cần có Visa thì từ ngày 15/3/2016 muốn tiếp tục nhập cảnh không Visa hoặc bay quá cảnh ở CAN thì họ phải apply cái eTA điện tử mới được nhập cảnh. Nhưng yêu cầu này không áp dụng cho công dân USA và những ngươi đã có Visa hợp lệ. Còn nhập cảnh trước 15/3 thì k cần eTA. Chắc có lẽ do CAN muốn kiểm soát những người nhập cảnh theo diện này chặt hơn 1 chút để hạn chế rủi ro khủng bố đến nước họ.
Còn Việt Nam mình thì không cần quan tâm đến vấn đề này. Vì bắt buộc phải có Visa rồi mới được đến Canada.

Đọc hết thông tin các bạn hướng dẫn, mà vẫn chưa yên tâm để nộp hs, nhờ các bạn cho hỏi chút, vậy là ngoài các giấy tờchứng minh tài sản, thu nhập, lương, nơi làm việc, hành trình các ngày ở CAN... thì hs xin visa CAN ko cần các giấy tờ sau như khi nộp hs xin visa EU or Uc phải ko nhé ?

- Booking vé máy bay từ VN qua CAN,
- Booking khách sạn, vé máy bay, tàu xe di chuyển trong CAN
- Bảo hiểm du lịch trong thời gian ở CAN

Mong các bạn làm sáng tỏ giúp nhé, hihi

Chào các bạn,

Chiều hôm nay, mình cũng vừa lên IOM-VFS nhận lại passport có Visa Canada, thời hạn Visa đến tháng 10/2024, trước ngày hết hạn passport 1 ngày.
Mình apply vào ngày 27/5/2015 đến bây giờ mới có KQ.

Mình nộp hồ sơ xin Visa online, thủ tục nộp online cũng khá đơn giản, gồm có:
1. Form 5257-Application,
2. Form 5645-Chi tiết về người thân trong gia đình,
3. Lịch trình tham quan thì search trên google rồi copy-paste,
4. Xác nhận công tác bằng tiếng Anh + xác nhận số dư tài khoản bằng tiếng Anh của ngân hàng, lúc đó mình chỉ có 44 triệu thôi,
5. Passport cũ (chứng minh lịch sử du lịch các nước-travel history)
6. Passport mới
7. Hình thẻ trên đĩa CD
Tất cả scan (trừ 02 cái form điền trên máy tính) rồi upload lên theo từng mục của Online Application.

Mình định xin đi du lịch Canada có 10 ngày thôi, cứ tưởng là sẽ rớt rồi chứ, nào ngờ được cấp Visa Multi 10 năm luôn (vì passport của mình vừa cấp đồi hồi tháng 10/2014 đến tháng 10/2024 mới hết hạn).

Tuy nhiên, cho dù nộp online, bản thân mình cũng phải đi ra IOM-VFS để làm biometric, sau đó đi về, đến khi nhận được message của Immigration Canada mới lên nộp passport, rồi lại đi về đợi message của IOM-VFS nữa, mới lên lấy passport có dán Visa. Tổng cộn đi đi lại lại 3 lần.

Phí visa online bao gồm biometric là 185 CAD, tương đương 3.490.000 VND, mắc và cao hơn so với nộp hồ sơ trực tiếp tại IOM-VFS có 130 USD, tương đương 2.860.000 VND (giả sử mua USD chợ đen là 22.000, chắc là tỷ giá vẫn không cao đến vậy).

Chào bạn poweryang. Cho mình hỏi với

1. Khi mình nộp hồ sơ online, rồi load mấy bản scan giấy tờ. phần XÁC NHẬN CÔNG TÁC thì bao gồm: hợp đồng lao động phải dịch sang tiếng Anh đúng ko? Kèm theo cả Bảng sao kê lương và đơn xin nghỉ phép (tiếng Anh) đúng ko?

2. Mình dự định từ Canada đi phượt moto sang Mỹ với cậu (ng bảo lãnh mình). Nên mình định nộp online thôi, để còn giữ passport làm hồ sơ xin visa Mỹ. Mà nghe bạn nói là bạn vẫn phải chạy lên VFS, và họ còn giữ passport của mình luôn à? Hơi bối zối ^^

Cảm ơn nhiều.

Chia sẻ trường hợp của mình với các bạn nộp online, để chia vui với mình nhen hihi.
Mình submit application là March 2, 2016. Ngay sau đó nhận mail mời đi lấy biometric và chụp hình.
March 3, 2016 : mình tranh thủ đi lấy biometric luôn.
March 9, 2016 : mới nhận được email mời lên nộp passport để dán visa.
Mai mình sẽ đem pasport lên VAC.
Trường hợp của mình xét đơn trong 1 tuần nè các bạn.
Vậy không có nghĩa là nộp online sẽ xét lâu nhé. Các bạn nào có ý định nộp online thì tiếp tục thôi.
Chỉ có điều không biết visa được cấp bao lâu. Hồi hộp chờ, có visa sẽ cập nhật lên đây để các bạn biết.

Chia sẻ trường hợp của mình với các bạn nộp online, để chia vui với mình nhen hihi.
Mình submit application là March 2, 2016. Ngay sau đó nhận mail mời đi lấy biometric và chụp hình.
March 3, 2016 : mình tranh thủ đi lấy biometric luôn.
March 9, 2016 : mới nhận được email mời lên nộp passport để dán visa.
Mai mình sẽ đem pasport lên VAC.
Trường hợp của mình xét đơn trong 1 tuần nè các bạn.
Vậy không có nghĩa là nộp online sẽ xét lâu nhé. Các bạn nào có ý định nộp online thì tiếp tục thôi.
Chỉ có điều không biết visa được cấp bao lâu. Hồi hộp chờ, có visa sẽ cập nhật lên đây để các bạn biết.

bạn ơi. trong mấy giấy tờ mình scan để load lên ấy. có photo hộ khẩu, CMND bản sao y ko?

bạn ơi. trong mấy giấy tờ mình scan để load lên ấy. có photo hộ khẩu, CMND bản sao y ko?

Hi bạn, mình nộp đơn chung cho 2 vợ chồng, mình có 2 con đã khai trong Family Information nữa, nên mình scan luôn sổ hộ khẩu để chứng minh thông tin đã khai.
Mình không nộp CMND, vì theo mình là không cần thiết :)

Cảm ơn bạn nha. mà mình ko tài nào mở đc cái form IMM5257E mặc dù đã cài Adobe Reader bản mới nhất. bạn có bị giống mình ko.

Cảm ơn bạn nha. mà mình ko tài nào mở đc cái form IMM5257E mặc dù đã cài Adobe Reader bản mới nhất. bạn có bị giống mình ko.

Mình cũng bị y vậy nhé, máy đang cài Adobe Reader 11.07 mở IMM5257E và 5257B-1 đều báo lỗi. Mình up lên AR 11.09 thì mở ok.
Còn có tình trạng, mình mở trên trình duyệt thì báo lỗi, nhưng download về máy trước rồi mới mở ra thì cũng ok luôn.
Bạn thử xem :d

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back